overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Exclamation แนตที่ เครื่องคอมผม ไม่ได้ใส่รหัสwpa-2 ถ้าผมใส่โดยพละการ ที่เครื่องผม จะมีปัญหาไหม

ผมเพิ่งมาทราบภาย หลัง/ โดย internet security ยี่ฮ่อ หนึ่งเตือนผมว่า แนตที่ผมใช้งานอยู่ อาจโดนแฮกได้ เพราะ แนตดังกล่าว ไม่ได้ตั้งรหัส wpa or wpa2 (wi fi protect access2)ไว้เลย และแนะนำให้ผมตั้งรหัสซะ..(ปัจจุบัน ช่อง encryption =none และ network security key =ว่าง ) สิ่งผมอยากทราบมีดังนี้ ครับ

1 ถ้า ผมจะตั้งรหัส wpa เฉพาะที่เครื่องคอมผม เครื่องเดียวได้ไหม? เพราะ คอมผมรับสัญณาญwifi มาจากrouter ภายในบ้าน (local network)อีกทีหนึ่ง ( ไม่ใช่ public networkอันนี้เสี่ยงมากๆ ผมรู้).....เหตุที่ผมถามแบบนี้ เพราะผมไม่มีสิทธิเข้าไปแก้ หรือตั้งรหัสที่ ตัว router ได้เลยเขาไม่ให้ยุ่ง เพราะใช้กันหลายคน

2 ถ้าผมตั้ง ดังข้อ1ได้ .. ครั้งต่อไปถ้าผมจะใช้ แนต; ผมต้องกรอก รหัสwpa ทุกครั้งไปหรือไม่ครับ /พูดง่ายๆ ใช้ที กรอกรหัสที/

3ถ้าผมทำ ตามข้อ 1 นี้;จะมี ข้อเสีย ต่อ การใช้งาน เครื่องคอมผมไหม เช่น ทำงานช้าลง เข้าบางเว๊บไม่ได้
    4 อยากรู้ อีกนิด ว่าทำไม คนที่มาติดตั้ง router ที่บ้านผม ทำไมเขาไม่ตั้งรหัสwpa /wpa2ไว้ มันมีข้อดียังไง หรือ เพราะช่างคนนั้น สะเพร่า

ใครรู้เรื่องเหล่านี้ ช่วยออกความเห็น ด้วยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ หวังว่าคงไม่เข้าผิดห้องนะ

OverclockZone Member virus023's Avatar

มันต้องไปตั้งค่าในเร้าเตอร์ครับ
    ที่ช่างตั้งแบบธรรมดาไว้ เค้าคงคิดว่า แค่กันยูสเซอร์ทั่วไปมาขโมยใช้ก็น่าจะพอแล้ว

สิ่งที่ป้องกันคอมจากผู้บุกรุก = Firewall ครับ
    Windows ก็มีมาให้
    หรือถ้าลงโปรแกรม Antivirus ก็มักจะมีมาให้

WEP/WPA/WPA2 เป็นการเข้ารหัสสัญญาณ
    ถ้ากรอกไม่ตรง = เชื่อมต่อไม่ได้

ถ้าไม่มี WEP/WPA/WPA2 = คนอื่นแอบใช้ได้
    แต่ถึงไม่มี ถ้าไม่ไปปิด Firewall เสียเอง ยังไงก็เจาะเข้ามาในเครื่องไม่ได้ง่ายๆครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

แอนติใวรัสอะไรนั่นเตือนแปลกดี ขี้ระแวงน่าดู

ไม่ไส่รหัส wifi ไม่ไช่เรื่องน่ากลัว อย่างมากก็โดนคนแอบไช้ ไปโพสข้อความหมิ่นเบื้องสูง แล้วตำหนวดมาเคาะประตูบ้าน

แต่ไม่ไส่รหัส wifi แล้วยังไม่ตั้ง admin user + pass ของตัวเราเตอร์ด้วยนี่สิ ==
    Last edited by XsoeIIsJ; 14 Sep 2015 at 01:36:16.

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    สิ่งที่ป้องกันคอมจากผู้บุกรุก = Firewall ครับ
    Windows ก็มีมาให้
    หรือถ้าลงโปรแกรม Antivirus ก็มักจะมีมาให้

WEP/WPA/WPA2 เป็นการเข้ารหัสสัญญาณ
    ถ้ากรอกไม่ตรง = เชื่อมต่อไม่ได้

ถ้าไม่มี WEP/WPA/WPA2 = คนอื่นแอบใช้ได้
    แต่ถึงไม่มี ถ้าไม่ไปปิด Firewall เสียเอง ยังไงก็เจาะเข้ามาในเครื่องไม่ได้ง่ายๆครับ
    ขอบคุณครับ เครื่องคอมผมมี internet security และผมมั่นใจว่าได้เปิด ไฟวอลไว้ตลอด อย่างนี้ อุ่นใจได้ใช่ไหม

chivas01's Avatar
    สมุทรปราการ บางโฉลง ม.หัวเฉียว

ถ้าไม่มีข้อมูลอะไรที่สำคัญมากในคอมของเรา ไม่ต้องกลัวแขาแฮกหรอกครับ(ข้อมูลการเงินหรืออื่นๆที่ท่านคิดว่าสำคัญ)
    อีกอย่างท่านมาถามเรื่องการตั้งพาสไวไฟนี่ครับ - - ถ้าท่านไม่ใช้พาสไวไฟคนอื่นก็จะเข้ามาใช้เน็ตของท่านได้มาดึงแบนวิธ ดึงความเร็วที่ท่านได้ โดยที่เขาไม่ต้องเสียค่าอะไรให้ท่านเลยหรือเรียกง่ายๆว่าฟรี
    ถ้าร้ายแรงหน่อยก้ตามท่าน XsoeIIsJ เลย
    เพราะอย่างนั้นใส่เถอะครับ มันใส่แค่ครั้งเดียวตอนที่เข้าครั้งแรก แล้วครั้งอื่นๆมันก้เข้า Auto ให้เลยครับ

Bookmarks

Bookmarks