overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: DELL : Vostro 1400 กับ Studio 15 อันใหนดีกว่าครับ

OverclockZone Member Boshido's Avatar

Post DELL : Vostro 1400 กับ Studio 15 อันใหนดีกว่าครับ

คือกระผมเริ่มค้นคว้าหา ข้อมูลเกี่ยวกับ โน๊ต บุค มาหลายเดือน แล้วจนได้เจอโน๊ตบุคที่ ผมคิดว่าเหมาะสำหรับผมครับ แต่มี คำถามอยู่ว่า

Dell Vostro 1400
    1.เป็น อะรูมิเนียม อัลลอย
    2.เป็นที่ได้ฉายา ถึกกลาง
    3.ราคาประมาน20k-30k /+- 5000
    4.มีข้อมูลของเครื่องมากกว่าครับ
    5.ไม่มีขายแล้ว (หายาก กลัว ทาง Dell ไม่มี อุปกรณ์ เปลี่ยนให้ ในประกัน ของอนาคต)

Dell Studio 15
    1.ไม่ทราบ คุณภาพของวัสดุ เลย
    2.ไม่ค่อยมีคนใช้ (เนื่องจากเพิ่งเปิดตัวใหม่)ใช่ไหมครับ
    3.เท่าที่เห็นราคา30-40k /+- 5000 อะครับ
    4.หาข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องนี้ยากมากครับ
    5.เพิ่งเปิดตัวคิดว่า มีอุปกรณ์ ครบ ครับ

อยากทราบมากเลยครับ ว่า 2 ตัวนี้สามารถลงWindow XP ได้หรือไม่ครับและมี Driver รองรับหรือไม่ครับ

จุดประสงค์ : ผมเป็นคนที่ ส่วนใหญ่จะใช้ ทำงานเกี่ยวกับ การใช้ Cpu มากกว่า แต่ก็เล่นเกม บ้างครับไม่ ถึง กับระดับ Hard Core เล่นพวก เกม Online ธรรมดา ครับ และค่อนข้างยกไปมาบ่อยครับ

โดยส่วนตัวเริ่ม Cheer Dell Studio
    เนื่องจากไม่มี เนื้อร้าย เพราะใช้ ATI แต่ยังไม่มั่นใจในความถึกครับ

งบมีแค่ 30 k ครับแต่ ถ้าได้ของที่ดีกว่า ก็ยอม ที่จะเก็บเงินเพิ่มครับ

Spec ที่ สืบค้นมานะครับ

Dell Studio 15
    Cpu Intel Core 2 Duo T8100 (2.10 GHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM45 Express Chipset
    Graphic Chip ATI Radeon HD3450
    Display 15.4 inch WSXGA (1280x800)
    Memory 3 GB DDR2
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera Details 1.3 MPixel

Port & Interface
    USB 4
    Firewire Yes
    DVI Yes
    S-video Yes
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 8 in 1
    Express Slot Yes
    LAN N/A
    Modem N/A

Wireless Lan Intel WiFi Link 5100
    Bluetooth Yes
    Battery Details 6 Cell Li-ion
    Weight Details 2.77 Kg.

Operating System (Genuine) Windows Vista Premium
    Warranty Details 1 Y. (Inter.)

Other Details
    Details Fingerprint Reader
    Details No
    Price
    Price 39,900 บาท

อ้างอิงจาก Notebookspec
    http://www.*****************/notebook...udio+15+B.html
    Dell Vostro 1400
    Cpu Intel Core 2 Duo T7500 (+2.2 GHz 4MB 800MHz)
    Chipset 965
    Graphic NVIDIA GeForce 8400M Upto383 MB
    Display 14.1 Widescreen WXGA(1280*800)
    Memory 1024 MB DDR2 667 Max4GB
    Hard Disk 160 GB SATA

Drive DVD+/-RW

Other
    Intel PRO/Wireless 3945
    6-cell
    8 in 1
    On-Site Service 1 Year ประกัน3ปี

2.0 Mega pixel Web cam
    2.45 kg

อ้างอิงจาก Khuantacomputer
    http://www.khuantacomputer.com/produ...188_th_1340898
    ขอบคุณครับ
    Last edited by Boshido; 20 Oct 2008 at 12:31:30. Reason: เพิ่มคำถาม

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ผมชอบสตูดิโอมากกว่าครับ ครบเครื่องดีครับ แค่สเปคก็กินขาดแล้วครับ ต่างแค่ซีพียูแรงน้อยกว่าอีกตัวนิดหน่อย^^

OverclockZone Member Boshido's Avatar

ขอบคุณ คุณohm123 มากครับที่เป็นอีก1เสียงให้ผม เลือก ซื้อ

คือ อยากทราบมากเลยครับ ว่า 2 ตัวนี้สามารถลงWindow XP ได้หรือไม่ครับและมี Driver รองรับหรือไม่ครับ

กลัวจะเป็นเหมือน Series ของ Compaq อะครับ ที่ลงได้แต่ Vista

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ดูในเว็ปของมันคร่าวๆ มันไม่มีไดรเวอร์ของxpอ่ะครับ ต้องลองไปถามคนใน คลับเดล ดูนะครับ เพราะผมไม่ได้เล่นตัวนี้ด้วย รอท่านอื่นดูล่ะกันครับ (มีแต่ไดรเวอร์ วิสต้า 32/64 ครับ)^^"

OverclockZone Member warcar1345's Avatar

Quote Originally Posted by Boshido View Post
    ขอบคุณ คุณohm123 มากครับที่เป็นอีก1เสียงให้ผม เลือก ซื้อ

คือ อยากทราบมากเลยครับ ว่า 2 ตัวนี้สามารถลงWindow XP ได้หรือไม่ครับและมี Driver รองรับหรือไม่ครับ

กลัวจะเป็นเหมือน Series ของ Compaq อะครับ ที่ลงได้แต่ Vista
    dell vostro 1400 ถึก+แรงใช้ได้เลยนะครับ กาดจอจริงๆเป้น 8400gs ได้ตุ้ปลา 54k เล่นเกมออนไลนได้สบายเลย ขนาด 14 นิ้ว เล้กดีด้วยครับ เสียอย่างกาดจอเป้นมะเรง ส่วน วิน xp นี้ลงได้สบายเลยครับ ไดรเวอร์นี้ต้องไปหาโหลดเอา ครับไม่ยาก รุ้สึกเึคยมีบอดแถวนี้แจกอยุ่ ไม่มีปัญหาไรเลยครับใช้ xp เร้วขึ้นซะอีก

OverclockZone Member

ผมเชียร์ Studio 15 ครับ แพงกว่า แต่ประสิทธิภาพก็ดีกว่าครับ

ผมว่าจะซื้อให้เจ้านายเมื่อเดือนก่อน แต่ของยังไม่มีตอนนั้น เจ้านายเลยไปเลือก XPS แทนเอา

Driver หาไม่ยากหรอกครับ สำหรับ XP

พอดี ผมได้ถาม คำถามเดียวกันแบบนี้ที่ Thaidellclub ได้รู้แล้วครับว่า ตัวเครื่องส่วนใหญ่ ของ
    Dell Studio 15ทำจาก อะรูมิเนียม อัลลอย

ขอบคุณ คุณThanadej จากบอดร์ Thaidellclub มากครับ

ผมคิดว่า คงวัดใจเอา Del Studio 15 อะครับ

แต่เห็นมีข่าวว่า เครื่อง Dell Studio 15 มีรีโมทด้วยเหรอครับ

ปล.ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้ความรู้และประสบการณ์นะครับ
    พอดีเพิ่งจะ17 จะเก็บเงินซื้อได้แล้ว -..-
    Last edited by Boshido; 20 Oct 2008 at 14:51:40.

OverclockZone Member G_Seed's Avatar

studio อีกเสียงครับ

Bookmarks

Bookmarks