Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่สามารถเปิดไฟล์ MS Office ได้พอเปิดแล้วขึ้น Error

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่สามารถเปิดไฟล์ MS Office ได้พอเปิดแล้วขึ้น Error

คือผม format เครื่องใหม่ ลง XP และ Office 2003 เรียบร้อยแล้วพอนำไฟล์งานที่ Backup ไว้มาเปิด มันขึ้นว่า Excle cannot access 'ชื่อไฟล์' The Document may be read-only or encrypted. (ตามรูปเลยครับ) เซ็งมากเลยครับ เป็นไฟล์งานด้วยแล้วเป็นหลายไฟล์เลยครับ ไม่รู้ว่าแก้ยังไงดี วานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ
    Attached Files

คลิดขวาที่ไพล์แล้วเลือก poerperty เอาเครื่องหมาย Read only ออก

ถ้าไม่ออกพิมตามนี้ดูครับ Start>>>run>>>cmd>>> พิม attrib -r (ตำแหน่งของไพล์)\(ชื่อไพล์.xls) ไม่ต้องใส่ () ลงไปนะแค่แยกให้ดูเฉยๆ

ตัวอย่าง attrib -r C:\windows\boot.ini ตำแหน่งของไพล์จะมีบอกไว้ตอนคลิกขวาครั้งแรกแล้ว

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
      คลิดขวาที่ไพล์แล้วเลือก poerperty เอาเครื่องหมาย Read only ออก

ถ้าไม่ออกพิมตามนี้ดูครับ Start>>>run>>>cmd>>> พิม attrib -r (ตำแหน่งของไพล์)\(ชื่อไพล์.xls) ไม่ต้องใส่ () ลงไปนะแค่แยกให้ดูเฉยๆ

ตัวอย่าง attrib -r C:\windows\boot.ini ตำแหน่งของไพล์จะมีบอกไว้ตอนคลิกขวาครั้งแรกแล้ว
      ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่ผมลองแล้วไม่ได้เลยครับ

Comment

Working...
      X