Announcement

Collapse
No announcement yet.

SLT.Group วันนี้เสนอตอน "พับยากนัก ก็ทำทีพับเองซะเลย"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SLT.Group วันนี้เสนอตอน "พับยากนัก ก็ทำทีพับเองซะเลย"

จั่วหัวไปงั้นๆ
    สวัสดีครับ ชาว OCZ ห่ าง หายไปนานเลย วันนี้ เรามีงาน มานำเสนออีกแล้วครับท่าน เห็นพักนี้ ห้องนี้เงียบ ราวป่าช้าส่งสัยไปออนเฟส กันหมด
    รวมถึงผมด้วย 5555+ วันนี้มาทำอุปกรณ์การโมเคสให้ง่ายขึ้นครับ นั้นคือ............ แอ้นนน เอ้นนนน

บ้องตะลุยอวกาศ

เห้ย ไม่ใช่ มั่วละ นั้นคือ "ที่พับแผ่นอคีลิก" นั้นเอง คือจะพับแต่ละทีมันลำบาก ไม่ได้ฉากบ้าง เอียงบ้าง ลองทั้งขอบโต๊ะ ขอบตู้ ขอบเตียง
    มันยังเบี้ยวๆ อย่ากระนั้นเลย หาแบบในยูทูป เจอที่พับแผ่นเหล็ก คงได้ คล้ายๆกัน

วาดๆๆๆ

ตามด้วย หาเศษสิ่งเหลือใช้ เจอเหล็กฉาก บูช น่าจะพอทำได้

ตอนแรกว่าจะทำแบบนี้ ง่ายๆ ใช้บานพับ

ติต่าง ว่า กระดาษคือแผ่น อคีลิก แฮร๋ๆๆ

แต่ดูแล้วมัน พับเกิน 90 องศาไม่ได้ เลย เอาใหม่ คราวนี้ หันไปหา บูช แทน บานพับ

เหล็กฉากสั้นไปหน่อย ต้องต่อ 1 ชิ้น

งานเชื่อมผม บ้านๆครับ ปีนึง เชื่อมครั้ง

ตัดให้เท่าๆ กัน

จากนั้น เอามาผ่า เพื่อเชื่อมบูช เพื่อทำจุดหมุน

วางบูช หัว ท้าย อึ๊บๆๆ

จากนั้น เชื่อมที่จับ เพื่อที่จะจับกับปากกา จับชิ้นงาน หมับเข้าให้

เชื่อมที่ใส่ด้าม โยก

แค่นี้เอง เสดละ ฮี๋ๆๆๆๆ

ถึงเวลา ทดสอบ หันซ้ายขวา เอาไรดี นี่เลย แผ่นเหล็กกล้า จาก ดาวนาเม๊กก

ขึ้นเขียง เตรียมทดสอบ ..... ทำการทดสอบครั้งที่1 ในเวลา 5.........4.......3........2..................

จ๊ากกก ปรากฎว่า พับได้ แต่แผ่นเหล็กกล้า จากดาวนาเม๊กนั้น แข็งแกร่งยิ่งนัก ฉากที่ทำ บางไป เลย งอไปนิสส 55555

ง่ะ จากนั้น มาลอง อะคีลิก กัน ใช่ซิ เราทำมาเพื่อใช้กะสิ่งนี้

ทดสอบๆ

เป่าพอนิ่มๆ ละจัดเบย

พอได้อยู่นะ ใว้มีเวลา ต้องหาฉากที่หนาๆ กว่านี้

และสุดท้าย คงพอจะมีประโยนช์กับเพื่อนๆบ้างนะครับ (ถ้ายังมีคนอ่านห้องนี้)

ขอได้รับความขอบคุณ จากใจ "โชว์ลาว หัวใจลูกทุ่ง" สวัสดีครับ

Attached Files
    Last edited by aekshow; 16 Sep 2015, 03:42:04.

แหล่มเลยครับ บ้องตะลุยอวกาศ

Comment

นั่นบ้านรึโรงงาน เครื่องมือครบเชียะ

ผมนี่อยากใด้เครื่องเชื่อมสักตัว -.- มีแค่สว่าน + ลูกหมู ทำไรมากไม่ใด้เลย แต่ใอ้เราก็เชื่อมไม่เป็นเด่วไฟดูดตายกันพอดี

ถ้าเชื่อมเป็นล่ะพี่น้องเอ้ย มีของให้ยำแทบทุกสัปดาห์

Comment

Originally posted by dordeg View Post
        แหล่มเลยครับ บ้องตะลุยอวกาศ
        แฮๆ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
        นั่นบ้านรึโรงงาน เครื่องมือครบเชียะ

ผมนี่อยากใด้เครื่องเชื่อมสักตัว -.- มีแค่สว่าน + ลูกหมู ทำไรมากไม่ใด้เลย แต่ใอ้เราก็เชื่อมไม่เป็นเด่วไฟดูดตายกันพอดี

ถ้าเชื่อมเป็นล่ะพี่น้องเอ้ย มีของให้ยำแทบทุกสัปดาห์
        ผมก็ ไม่เป็นหรอกครับ ทะลุบ้าง ไรบ้าง ว่าไป

แต่ดูๆ สภาพบ้านตอนนี้ มันแทบไม่มีที่เดินละ รก 55555+

ขนมาเพิ่มอีก mini Milling 5555+

ตามที่ท่านเทพพาน กล่าวใว้ "มีไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี"

แกะ ดัดแปลงนิดหน่อย ตามแนวทางแห่ง SLT นั้นคือ "ทำของดีให้เสีย"

เอาเสาเดิมออก ใส่เกลียว เพื่อตั้งระยะ ลึก ได้ แกนไรหว่า xyz

ได้ละ เทียบกะเสาเดิม

บากด้านข้างนิด ใว้ล๊อค ไม่ให้หมุนตาม

ใส่ดู อืม...

ประกอบดูจิ ได้อยู่ๆ

ลงแท่น ลองกัดดูจิ

ชิ หายละ หมุนผิดด้าน มั่วไปหมด 555555+

พอก่อน แฮๆๆ

สรุป มันน่าจะมีประโยชน์แน่ๆ ก็ สนุกดี มืดซะก่อน ค่อยเล่นอีก เอิ๊กๆๆ

ขอบคุณและ สวัสดีครับ
        Last edited by aekshow; 16 Sep 2015, 23:56:07.

Comment

เจ๋งครับ

เคยคิดจะทำเหมือนกัน
          แต่คิดว่ามันยากตรงองศาต้องเป๊ะ
          ต้องได้ฉากทั้งสองแกน
          ก็เลย ซื้อเค้าดีกว่า อิ อิ

Comment

ทำบล็อกน้ำด้วยเจ้าตัวล่าง อน่าลืมเอามาโชว์นะครับ ท่าน

Comment

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                เจ๋งครับ

เคยคิดจะทำเหมือนกัน
                แต่คิดว่ามันยากตรงองศาต้องเป๊ะ
                ต้องได้ฉากทั้งสองแกน
                ก็เลย ซื้อเค้าดีกว่า อิ อิ
                ผมก็คลำๆไปดูครับ เสีย ทิ้ง! แฮๆ

Originally posted by KOTONOHA View Post
                ทำบล็อกน้ำด้วยเจ้าตัวล่าง อน่าลืมเอามาโชว์นะครับ ท่าน
                ไม่ไหวหรอกท่าน นิปา

Originally posted by sc View Post

เอิ๊กๆๆ ได้เวลา เอาเครื่องไม้เครื่องมือออกมาเตรียมตัวเล่นอีกครั้งหลังจากพักไปนาน แต่ไม่ได้ดั่งใจ ต้องทำอุปกรณ์เสริมกันหน่อย

ซื้อมาก็นานละ เจ้านี้ ขายออกไป แล้วยืมกลับมาใหม่อีก กิกิ

แต่เมื่อก่อนจำได้เวลาตัดมันชอบดิ้นเพราะไม่มี "ตีนผี" อย่าช้าเลย ทำมันเองซิ ตามแบบ #SLT ทำของดีให้เสีย
                แกะๆๆ

ขึ้นโมลด์ ก่อน หุหุ

แกะโมน ต่อเลย 55555+ วิชา SLT sketchup ขั้นเทพ

ลอกแบบ ลง สังกะสี

ลองพับๆใส่ดูจิ

โหแอ๊ะ พอได้ๆ ใว้ไปคุ้ยหาแผ่นเหล็กหนาๆก่อน .
                .
                .
                .
                .
                ได้มาละ ฝาแอร์เก่า ตัดๆ มาหนาพอได้อยู่

เจาะรู ร้อยน๊อต เสร็จแว้ว ง่ายจัง ทำเป็น ชม. 5555+

ทีนี้เราก็มีเครื่องฉลุ แบบที่เราต้องการซักที ไม่ต้องเสียตังซื้อ DREMEL MOTO SAW MS20-01CL ที่ราคา 3พันกว่าแว้ววว

กรั๊กๆๆ รับอะคีริคท่าน เฮงเฮง ในเฟสบุคมาต้องขยันหน่อย แต่พอได้เครื่องมือมาก็ขัดใจ ขอทำเครื่องมือให้พร้อมก่อน ขอบคุณท่าน เฮงด้วยนะครับ สนับสนุนมา

Comment

ตอนแรกเลื่อนดูแต่รูป ไอ้เราก็นึกว่าจะทำบ้อง แหม่... ถึงกับต้องเลื่อนขึ้นไปอ่านตั้งแต่แรก

Comment

สวัสดีครับ อยากทราบว่า X-Y Table แบบในรูป ซือ้มาจากใหน ใช้วัสดุอะไรทำ และราคาเท่าไรครับ สนใจมาก ๆ
                    ยุทธ

Comment

Originally posted by yuth_m View Post
                      สวัสดีครับ อยากทราบว่า X-Y Table แบบในรูป ซือ้มาจากใหน ใช้วัสดุอะไรทำ และราคาเท่าไรครับ สนใจมาก ๆ
                      ยุทธ
                      เป็นอลูมิเนียมแบบ บาง กับพลาสติกครับ ไม่เหมาะกับงานหนักอย่างยิ่งเลยครับ ราคารู้สึกจะ เกือบๆ 2 พัน เดี๊ยวหาที่ขายก่อนครับ

Comment

ที่นี่ที่ไหน เค้าหลงมาอะ

Comment

Comment

เจ๋งๆ คอยชมโปรเจคต่อไปของท่านเอกครับ

Comment

Working...
                            X