overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member Teelit's Avatar

Default ช่วยเลือกขาตั้งลำโพงคอมให้ผมหน่อยครับ มี 2 ช๊อยส์

ผมใช้ Kef X300A อยู่ครับ เป็นลำโพง USB ทีนี้พอวางบนโต๊ะคอมแล้วมันเตี้ยไปหน่อยเลยจะหาขาตั้ง ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัวเลือก

ช๊อยส์แรกเป็นชั้นวางลำโพงเก่ายี่ห้อ Diatone สูงประมาณ 6 นิ้ว ทำจากไม้ หนักรวมกันประมาณ 5 กิโล เอามาวางบนโต๊ะดอกลำโพงน่าจะยกขึ้นมาได้ระดับกับหูผมพอดี แต่ลักษณะมันเป็นแบบในรูป ไม่รู้พอวางแล้วเสียงมันจะดีขึ้นรึเปล่า

ช๊อยส์สอง เป็นแผ่นรองลำโพงยี่ห้อ Auralex Mopad

เตี้ยไปหน่อยแต่ปรับองศาเชิดขึ้นได้ ก็น่าจะยิงดอกลำโพงเข้าหูได้เหมือนกัน แต่สงสัยว่าวัสดุมันเป็นเหมือนฟองน้ำแข็งๆ เมื่อเทียบกับขาตั้งตัวบนแล้วไม่รู้อันไหนจะเสียงดีกว่ากัน รบกวนเพื่อนๆ ช่วยผมเลือกหน่อยครับ ราคาไม่ต่างกันมาก ตัวบน พันกว่าๆ Mopad 2,000

OverclockZone Member Zack's Avatar

อันแรกไม่แนะนำครับ ส่วนอัน 2 ก็ไม่เลวทีเดียว แต่อยากจะแนะนำให้ใช้ ขาเหล็กแบบสั้น แล้วใส่สไปร์+จานรอง เอาจะดีกว่านะครับ ได้ทั้งความสูงระดับหู แล้วเสียงกลางก็เคลียร์กว่าด้วยครับ

OverclockZone Member Teelit's Avatar

พอมีชื่อยี่ห้อ/รุ่น แนะนำมั้ยครับท่าน Zack ผมเซิชเจอแต่อันที่ยาวๆ ทั้งนั้นเลย อยากได้สูงประมาณแค่ 6 นิ้วน่ะครับ

toolpak's Avatar

Quote Originally Posted by Teelit View Post
    พอมีชื่อยี่ห้อ/รุ่น แนะนำมั้ยครับท่าน Zack ผมเซิชเจอแต่อันที่ยาวๆ ทั้งนั้นเลย อยากได้สูงประมาณแค่ 6 นิ้วน่ะครับ
    ซื้อต่อผมก็ได้นะครับ แต่มันสูงเกิน 6 นิ้วไปนิดหนึ่ง อุปกรณ์ครบทุกอย่างเลย ลอง PM มา เย็นๆจะส่งรูปให้ดูครับ

คุณ toolpak pm รายละเอียดกับรูปมาได้เลยครับ ผมเล่นในมือถือเข้า inbox ท่านไม่ได้ไม่รู้เปนไร

OverclockZone Member cess's Avatar
    Bangkok - Rayong

เสนอ LOVAN JAZZ 6 อีกอันครับ

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

รวมสไปค์เข้าไปประมาณ 8 นิ้วกว่า แต่ใช้วิธีตั้งขาสไปค์กดหน้าลงก็โอเคอยู่

Quote Originally Posted by cess View Post
    เสนอ LOVAN JAZZ 6 อีกอันครับ
    น่าสนใจมากเลยครับ ผมเคยมองรุ่นนี้แต่ลืมชื่อรุ่นไป ขอบคุณที่บอกนะครับ

Quote Originally Posted by animeangel View Post
    รวมสไปค์เข้าไปประมาณ 8 นิ้วกว่า แต่ใช้วิธีตั้งขาสไปค์กดหน้าลงก็โอเคอยู่

เพลทบนเล็กกว่าตัวลำโพงรึเปล่าครับอันนี้ แล้วมีผลกับเสียงมั้ยครับ?

OverclockZone Member animeangel's Avatar

ไม่จำเป็นต้องวางเต็มครับ สำคัญคือให้วางแน่น ปกติ bookshelf จะใช้กาวดินน้ำมันแปะ 4 มุม (หรือเท่าไหร่ก็แล้วแต่สูตรกันอีก) ยึดให้ลำโพงติดกับขา ให้แรงสะเทือนถ่ายลงขาให้เต็มที่

วาง bookshelf บนขา เบสที่ไม่ค่อยมี มาแน่นอนครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นตูมตามอะไรนะ เสียงย่านอื่นก็นิ่งขึ้นด้วย อาจต้องเพ่ง แล้วแต่หูคน แต่เบสมาแน่นอนไม่ต้องเพ่ง ยิ่งใส่ทรายช่วย เบสยิ่งมา แต่ระวัง เบสมาย่อมแลกด้วยกลางและแหลม... ใส่แค่เอาที่สมดุล-ที่ชอบครับ

BT3 ผมใส่ไว้แค่ครึ่งขา ตอนนี้ฟังได้ทุกแนวเลยครับ

แต่อนาคต ก็ว่าจะอัดซัฟอีกสักตัว เผื่อเอาไว้ดูหนังเล่นเกม

Quote Originally Posted by animeangel View Post
    ไม่จำเป็นต้องวางเต็มครับ สำคัญคือให้วางแน่น ปกติ bookshelf จะใช้กาวดินน้ำมันแปะ 4 มุม (หรือเท่าไหร่ก็แล้วแต่สูตรกันอีก) ยึดให้ลำโพงติดกับขา ให้แรงสะเทือนถ่ายลงขาให้เต็มที่

วาง bookshelf บนขา เบสที่ไม่ค่อยมี มาแน่นอนครับ แต่ไม่ได้ถึงขั้นตูมตามอะไรนะ เสียงย่านอื่นก็นิ่งขึ้นด้วย อาจต้องเพ่ง แล้วแต่หูคน แต่เบสมาแน่นอนไม่ต้องเพ่ง ยิ่งใส่ทรายช่วย เบสยิ่งมา แต่ระวัง เบสมาย่อมแลกด้วยกลางและแหลม... ใส่แค่เอาที่สมดุล-ที่ชอบครับ

BT3 ผมใส่ไว้แค่ครึ่งขา ตอนนี้ฟังได้ทุกแนวเลยครับ

แต่อนาคต ก็ว่าจะอัดซัฟอีกสักตัว เผื่อเอาไว้ดูหนังเล่นเกม
    เยี่ยมเลยครับ ความรู้ทั้งนั้น

รบกวนถามท่าน animeangel เพิ่มนิดนึง ตามประสาคนไม่ค่อยรู้เรื่อง

- สไปค์ตัวหน้าจิกลงแล้วลำโพงมันไม่เทหล่นลงมาหรอครับ

- ระยะห่.างระหว่างลำโพงซ้ายขวาของท่านเท่าไหร่ครับ? แล้ววางตรงจุดนั้นระยะนั่งฟังไม่ใกล้มากไปหรอครับ (ถามเผื่อนำไปปรับใช้ครับ)

- ไม่หล่นครับ เพราะอย่างที่บอก ใช้กาวดินน้ำมันแปะยึดไว้ ยกลำโพงนี่ ขาแทบลอยตามอะครับ เหนียวมาก แต่ไม่ต้องกลัวว่ามันจะติดแบบพวกกาวร้อนนะครับ คุณสมบัติเหมือนดินน้ำมันตามชื่อ เอานิ้วเขี่ยก็หลุดได้ง่ายๆ

- หลักการวางลำโพง คือ 3 เหลี่ยมด้านเท่า ที่เห็นวางไกลๆกัน คือพวกชุด home หรือห้องฟังเพลง แต่นั่งหน้าคอมก็ระยะประมาณนั้นแหละครับ
    Last edited by animeangel; 17 Sep 2015 at 11:06:42.

- ไม่หล่นครับ เพราะอย่างที่บอก ใช้กาวดินน้ำมันแปะยึดไว้ ยกลำโพงนี่ ขาแทบลอยตามอะครับ เหนียวมาก แต่ไม่ต้องกลัวว่ามันจะติดแบบพวกกาวร้อนนะครับ คุณสมบัติเหมือนดินน้ำมันตามชื่อ เอานิ้วเขี่ยก็หลุดได้ง่ายๆ

- หลักการวางลำโพง คือ 3 เหลี่ยมด้านเท่า ที่เห็นวางไกลๆกัน คือพวกชุด home หรือห้องฟังเพลง แต่นั่งหน้าคอมก็ระยะประมาณนั้นแหละครับ
    ขอบคุณครับผม

OverclockZone Member maxzaba's Avatar

พยามหาขาตั้งที่ความสูงหรือเหลือมล้ำนิดหน่อยได้ครับ แล้วประให้ได้ระดับน้ำครับ ดีกว่ากันปรับให้เข้าหาหู (แต่ต้องอยู่ให้ระดับที่ใกล้เคียง)

เพราะถ้าปรับได้ระดับน้ำ การทำงานของดอกลำโพงจะถูกต้องมากกว่าครับ ทำให้เสียง สงัด แต่มีระเบียบเรียบร้อยขึ้นครับ

มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

แบบแรกมีขายที่ไหนครับ ..

Quote Originally Posted by maxzaba View Post
    พยามหาขาตั้งที่ความสูงหรือเหลือมล้ำนิดหน่อยได้ครับ แล้วประให้ได้ระดับน้ำครับ ดีกว่ากันปรับให้เข้าหาหู (แต่ต้องอยู่ให้ระดับที่ใกล้เคียง)

เพราะถ้าปรับได้ระดับน้ำ การทำงานของดอกลำโพงจะถูกต้องมากกว่าครับ ทำให้เสียง สงัด แต่มีระเบียบเรียบร้อยขึ้นครับ
    ปรับให้ได้ระดับน้ำนี่เป็นยังไงครับผม รบกวนท่าน maxzaba ขอความรู้ด้วยครับ

Quote Originally Posted by osk115 View Post
    แบบแรกมีขายที่ไหนครับ ..
    เดี๋ยวผมหลังไมค์บอกนะครับ พอดีผมเห็นเจ้าของเค้าขายในเน็ท แต่ตอนนี้ผมคงไม่ได้ซื้อแล้ว ^^

มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

Quote Originally Posted by Teelit View Post
    เดี๋ยวผมหลังไมค์บอกนะครับ พอดีผมเห็นเจ้าของเค้าขายในเน็ท แต่ตอนนี้ผมคงไม่ได้ซื้อแล้ว ^^
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวกลับไปวัดเจ้าดำที่บ้านอีกที ว่าจะเอามาวางลำโพงตั้งพื้นวินเทจตัวที่ใช้อยู่ให้สูงมาอีกหน่อยครับ ตัวที่ท่านแนะนำสุงกำลังดีเลย

uni3rOnz's Avatar
    หาดใหญ่ - กระบี่

ขาตั้งแบบนี้ซื้อที่ไหนฮะ

Bookmarks

Bookmarks