Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไม่ทราบว่า R9 380 ตัวนี้...มีใครรีวิวไว้หรือยังครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไม่ทราบว่า R9 380 ตัวนี้...มีใครรีวิวไว้หรือยังครับ..

Powercolour R9 380 4Gb

เห็น jib กำลังทำราคา 7,990 ..........

แล้วตัวนี้ถ้าเทียบกับยุคก่อน R9 290 4Gb นี้เป็นไงบ้างครับ.....

เทคโนโลยีมันต่างกันมากมั๊ยครับ.....แล้วเกี่ยวกับการแชร์แรมเครื่องเอามาใช้กับ การ์ดจอทำได้เหมือนพวก ค่ายเขียวมั๊ยครับ....

Originally posted by nightclaw View Post
    Powercolour R9 380 4Gb
    [ATTACH=CONFIG]3387583[/ATTACH]

เห็น jib กำลังทำราคา 7,990 ..........

แล้วตัวนี้ถ้าเทียบกับยุคก่อน R9 290 4Gb นี้เป็นไงบ้างครับ.....

เทคโนโลยีมันต่างกันมากมั๊ยครับ.....แล้วเกี่ยวกับการแชร์แรมเครื่องเอามาใช้กับ การ์ดจอทำได้เหมือนพวก ค่ายเขียวมั๊ยครับ....
    7,990

ถ้าจำไม่ผิดจริงๆ มันคือ R9 285 256 bit แปลงร่างมาเพิ่ม vram + 2 GB กลายเป็น 4 GB

แต่ R9 290 นี่ 512 bit

ถ้าพวกเกม DX11 นี่ ตัว R9 290 4Gb แรงกว่าครับ เพราะ เจน GCN 1.2

แต่ถ้าเป็น DX12 เห็น คนแถวๆนี้ว่า ปั่นคะแนนพวกทดสอบต่างๆ ไป พอๆ หรือ สูงกว่านิดหน่อยมั้งครับ

แต่บอกตรงๆ R9 290 นี่คุ้มกว่าครับ ถ้าได้ราคาถูกๆ

จริงๆ ค่าตัว R9 285 2 GB นี่ประมาน 6000+ ถ้าราคานอก แต่ตัวนี้ แมวย้อม +vram 2 GB ส่วนราคาไทย +กำไรเพิ่มไป

ความแรง ก็ เฟรมสูงกว่า 960 แต่ต่ำกว่า 970 ไม่กี่เฟรมในบางเกม

.
    .
    Last edited by THEFOOL; 16 Sep 2015, 14:02:38.

Comment

เน่าคาตู้แน่ราคานี้ 380 ไม่ใช่เอา 290 มาย้อมนะครับมันคือ 280

Comment

แรงพอๆกับ R9-280 ที่เคยขายราคาสุดท้าย ก่อนหมดตลาดที่ 5690 บาทนะครับ มีvram เพิ่ม clock เพิ่ม แต่ stream processor น้อยกว่า 280x อีก

งบเท่านี้หา R9-290 คุ้มสุดแล้ว แรงกว่าราวๆ 30%

ที่น่าเสียดายมากๆ คือ R9-380 ย้อมแมวมาจาก R9-285 แต่ดันตัด HDMI2.0 ออกไปซะงั้น

Comment

R9 380 นี้แรงเกือบๆ 970 เลยเหรอครับ....ดูจาก คห.2

Comment

Originally posted by nightclaw View Post
            R9 380 นี้แรงเกือบๆ 970 เลยเหรอครับ....ดูจาก คห.2
            ต่ำกว่ากัน ***งกันเยอะในบางเกมที่เป็นค่ายเขียว เขียวจะfps พุ่งไปไกลครับ

ตามคลิป ลองดู

ค่ายแดงนี่ ความแรงขึ้่นอยู่กับไดวเวอร์การ์ดจอครับ ยิ่งนานๆเท่าไหร่ แก้บัคจากการโดนวางยาได้ ก็พุ่งนะ

ถ้าเกมใหม่ๆ เล่นได้ก็จริงไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่า fps อาจได้ไม่สูง ต้องรอไดวเวอร์การ์ดจอ อัฟเดทเพิ่มให้เกมเอา

ถ้าเล่นแดงต้องขยันอัฟเดทไดวเวอร์การ์ดจอบ่อยๆ อย่าไปประเภทที่ว่า ใช้ไดวเวอร์ข้ามปีผลทดสอบข้ามเดือนตอนเกมออกใหม่ๆ อะไรแบบนี้ ถ้าไปดูกราฟจะต่ำๆ หาดูคลิปเก่าๆได้ พวกเกมที่ทดสอบมาก่อนเพื่อนตอนเกมออกใหม่ๆนี้ จะต่ำมากมาย

แต่บอกตรงๆ หา R9 290 4 GB ได้ ถูกๆ ก็ดีกว่า แรงกว่าครับ ถ้าจะเล่นค่ายแดง

จริงๆตัวนี้ 4 GB ราคาไม่น่าเกิน ต้องอยู่ปะมาน 6000+ มันไว้ชนกับ 960 ครับ
            Last edited by THEFOOL; 16 Sep 2015, 16:09:18.

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
              ต่ำกว่ากัน ***งกันเยอะในบางเกมที่เป็นค่ายเขียว เขียวจะfps พุ่งไปไกลครับ

ตามคลิป ลองดู

ค่ายแดงนี่ ความแรงขึ้่นอยู่กับไดวเวอร์การ์ดจอครับ ยิ่งนานๆเท่าไหร่ แก้บัคจากการโดนวางยาได้ ก็พุ่งนะ

ถ้าเกมใหม่ๆ เล่นได้ก็จริงไม่มีปัญหา เพียงแต่ว่า fps อาจได้ไม่สูง ต้องรอไดวเวอร์การ์ดจอ อัฟเดทเพิ่มให้เกมเอา

ถ้าเล่นแดงต้องขยันอัฟเดทไดวเวอร์การ์ดจอบ่อยๆ อย่าไปประเภทที่ว่า ใช้ไดวเวอร์ข้ามปีผลทดสอบข้ามเดือนตอนเกมออกใหม่ๆ อะไรแบบนี้ ถ้าไปดูกราฟจะต่ำๆ หาดูคลิปเก่าๆได้ พวกเกมที่ทดสอบมาก่อนเพื่อนตอนเกมออกใหม่ๆนี้ จะต่ำมากมาย

แต่บอกตรงๆ หา R9 290 4 GB ได้ ถูกๆ ก็ดีกว่า แรงกว่าครับ ถ้าจะเล่นค่ายแดง

จริงๆตัวนี้ 4 GB ราคาไม่น่าเกิน ต้องอยู่ปะมาน 6000+ มันไว้ชนกับ 960 ครับ
              เคยใช้ตัว asus R9 290 directcuII ปัญหาคือมันร้อนครับ..full load ปาไปเกือบ 80-90 องศา แต่อย่างอื่นก็ ok ราคาอยู่ราวๆ 8000 ต้นๆมือสอง

lazada ราคาจะแพงกว่า jib ถ้าไม่ใช่ส่วนลด lazada อยู่ที่ 83xx

แต่ตอนนี้มี โปร ลด 1000 (สินค้า6000+ ) จะทำให้ราคาการ์ดมันเหลือ ประมาณ 7,3xx ก็เลยคิดว่าสอยเลยดีมั๊ย...

พอดีผมไปดูราคาอ้างอิงในเวปเมืองนอกพวก amazon ตัว R9 380 2G ราคาจะอยู่ราวๆ 200$ หรือ ตีเป็นเงินไทย 7,200 (ไม่รวม vat) ส่วน 4gb ราคาอยู่ที่ 259$ หรือ 9,300 บาท...(ไม่รวม vat ค่าขนส่ง)
              Last edited by nightclaw; 16 Sep 2015, 16:50:36.

Comment

เคยใช้ตัว asus R9 290 directcuII ปัญหาคือมันร้อนครับ..full load ปาไปเกือบ 80-90 องศา แต่อย่างอื่นก็ ok ราคาอยู่ราวๆ 8000 ต้นๆมือสอง

lazada ราคาจะแพงกว่า jib ถ้าไม่ใช่ส่วนลด lazada อยู่ที่ 83xx

แต่ตอนนี้มี โปร ลด 1000 (สินค้า6000+ ) จะทำให้ราคาการ์ดมันเหลือ ประมาณ 7,3xx ก็เลยคิดว่าสอยเลยดีมั๊ย...
                ร้อน 80-90 นี่ ปรกติครับ ต้องร้อน 555+

ถ้าอยากเย็น จัดทางลมในเคสเพิ่มดูครับ เน้นดูดลมร้อนออกไปให้ไวๆ แล้วปรับเพิ่มรอบพัดลมการ์ดจอดูถ้ายังวิ่งไม่ถึง 100 % จะลดความร้อนไปได้หน่อยครับ

แนะนำว่า ถ้ามี 290 อยู่แล้วใช้ยาวๆ ไปต้นปีหน้าเลยครับ ค่อยหาซื้อการ์ดจอรุ่นใหม่ออกขายดีกว่านะ

ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน 7300 ใดๆ เก็บสมทบทุนไว้รอปีหน้า GCN ออกใหม่ๆ ดีกว่าครับ ค่อยหาตัวใหม่ดีกว่า

หรือถ้ายังไม่มีการ์ดจอใช้ ก็แนะนำว่า ตอนนี้ราคาการ์ดจอแมวย้อมแพงเกิน อย่าพึ่งซื้อไปให้เค้าฟัน ครับ
                หาพวก 960 ตัวถูกๆ มาใช้แทนดีกว่าครับ ประหยัดกว่า แรงพอๆกัน เว้นแต่หาพวกการ์ดจอ 290 มือ 2 ถูกๆ ดีกว่านะ

กว่าพวกค่ายแดง จะถูกๆ นี้ ผมว่า สิ้นปีโน้นละ ราคาถึงจะลงให้จับสอยได้ไม่แบบโดนฟันหนักเท่าไหร่

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  ร้อน 80-90 นี่ ปรกติครับ ต้องร้อน 555+

ถ้าอยากเย็น จัดทางลมในเคสเพิ่มดูครับ เน้นดูดลมร้อนออกไปให้ไวๆ แล้วปรับเพิ่มรอบพัดลมการ์ดจอดูถ้ายังวิ่งไม่ถึง 100 % จะลดความร้อนไปได้หน่อยครับ

แนะนำว่า ถ้ามี 290 อยู่แล้วใช้ยาวๆ ไปต้นปีหน้าเลยครับ ค่อยหาซื้อการ์ดจอรุ่นใหม่ออกขายดีกว่านะ

ไม่จำเป็นต้องเสียเงิน 7300 ใดๆ เก็บสมทบทุนไว้รอปีหน้า GCN ออกใหม่ๆ ดีกว่าครับ ค่อยหาตัวใหม่ดีกว่า

หรือถ้ายังไม่มีการ์ดจอใช้ ก็แนะนำว่า ตอนนี้ราคาการ์ดจอแมวย้อมแพงเกิน อย่าพึ่งซื้อไปให้เค้าฟัน ครับ
                  หาพวก 960 ตัวถูกๆ มาใช้แทนดีกว่าครับ ประหยัดกว่า แรงพอๆกัน เว้นแต่หาพวกการ์ดจอ 290 มือ 2 ถูกๆ ดีกว่านะ

กว่าพวกค่ายแดง จะถูกๆ นี้ ผมว่า สิ้นปีโน้นละ ราคาถึงจะลงให้จับสอยได้ไม่แบบโดนฟันหนักเท่าไหร่
                  555+ ตอนนี้ใช้ ichill GTX 960 อยู่ครับ.. จริงๆก็ happy นะ..เงียบและเย็น full load 60องศา พัดลมไร้เสียง..
                  แต่เท่าที่ใช้งานเกี่ยวกับการทำรูปแต่งรูป รู้สึกว่าการ์ดค่ายแดง ทำงานได้ดีกว่าครับ....อีกทั้งเรื่องเวลาดูหนัง ค่ายแดงก็ดีกว่าอีกนั่นแหล่ะ..เรื่องดูหนังนี้เห็นชัดมากๆ ค่ายเขียวเวลาดูหนังจะมีคล้าย noise ภาพเหมือนจะแตกๆ

แต่เล่นเกมส์ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ..

Comment

555+ ตอนนี้ใช้ ichill GTX 960 อยู่ครับ.. จริงๆก็ happy นะ..เงียบและเย็น full load 60องศา พัดลมไร้เสียง..
                    แต่เท่าที่ใช้งานเกี่ยวกับการทำรูปแต่งรูป รู้สึกว่าการ์ดค่ายแดง ทำงานได้ดีกว่าครับ....อีกทั้งเรื่องเวลาดูหนัง ค่ายแดงก็ดีกว่าอีกนั่นแหล่ะ..เรื่องดูหนังนี้เห็นชัดมากๆ ค่ายเขียวเวลาดูหนังจะมีคล้าย noise ภาพเหมือนจะแตกๆ

แต่เล่นเกมส์ก็ลื่นดีไม่มีปัญหาครับ..
                    เซฟรูปให้ดูหน่อยสิครับ อยากเห็นว่าเป็นอย่างไร พอดีไม่มีค่ายเขียว

นี่จะขายเขียวทิ้งกลับไปใช้ AMD เพราะเรื่อง ทำงาน ดูหนังหรือป่าวเนี้ย

ทำไมเห็น บางคนเค้าว่า... เขียวปรับสี ก็ดีได้เหมือนกันไม่แตกต่างกับค่ายแดง จะปรับอย่างไรก็ได้ หุๆ ใช้เขียวอยู่ไม่รอบปรับสีดูบ้างหรอครับ ว่าเป็นอย่างไร ^^

.
                    Last edited by THEFOOL; 16 Sep 2015, 17:55:50.

Comment

zotac 960 amp 6780 ลด 1000 เหลือ 5780 ลาซาด้า แล้วมือสอง จะเหลือ 4500 ไหมนี่ อิ อิ อยากได้ 2 ตัวอะ 555+

Comment

Originally posted by eddies89 View Post
                        zotac 960 amp 6780 ลด 1000 เหลือ 5780 ลาซาด้า แล้วมือสอง จะเหลือ 4500 ไหมนี่ อิ อิ อยากได้ 2 ตัวอะ 555+
                        sli แรงแน่นอน หุๆ

Comment

เล่นเกมส์จบเป็นชาติ แ้ว ไดร์เวอร์ที่แรงพอสู้ชาวบ้านได้เพิ่งออก

Comment

รู้สึกอ่านผ่านๆตามา 380x ใกล้จะมาแล้วนะครับ
                            รออีกหน่อยน่าจะแรงได้อีก

Comment

ช่วยอุดหนุนค่ายแดงกันหน่อยจะเน่าคาตู้หมดแล้ว

Comment

Working...
                              X