overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member

Default สอบถามคนใช้ค่ายเขียวหน่อยครับ อยากปรับถ้า default เวลาเล่นเกมให้สวยเท่าค่ายแดง

สอบถามคนใช้ค่ายเขียวหน่อยครับ อยากปรับถ้า default เวลาเล่นเกมให้สวยเท่าค่ายแดง
    ผมเล่นค่ายแดงมาตลอดพอดีสังเกตว่า ถ้า default มาตราฐาน
    พอเกมเดียวกันปรับสุดๆ ทุกค่าแล้วรู้สึกว่าภาพมันสวยไม่เท่ากัน
    ค่ายแดงดูเนียนๆ สีสวยกว่า พอดีมีวิธีปรับให้มันใกล้เคียงกันไหมครับ
    Last edited by gammono; 17 Sep 2015 at 12:28:08.

OverclockZone Member Gintama023's Avatar

สาว ......

การ์ดจอมีวัยสาวด้วย แสดงว่าค่ายเขียวนี่วัยเด็กไม่ก็วัยแก่สินะ

OverclockZone Member Kyo's Avatar

มโน...รึเปล่า

OverclockZone Member Lookmee's's Avatar

จากประสบการณ์ที่ใช้มาทั้งสองค่ายเหมือนกัน แดงสีจะสดกว่าจะเฉพาะตอนดูหนัง ส่วนตอนเล่นเกมเราว่าไม่ต่างนะ

OverclockZone Member ting1820's Avatar
    ร้านศักดิ์การ ชะอำ เพชรบุรี โทร..088-8914384

ไม่มีนะ ต้องย้ายกลับไปแดงอย่างเดียว ...

OverclockZone Member Futaba's Avatar

โดนใครเป่าหูให้ซื้อการ์ดเขียวมาละซินะ

แย่จัง

สงสัยว่าคนที่นี่ก่อนจะประกอบคอม ไปเรียนรู้ระบบของจอภาพก่อนดีไหม ว่าฟังชั่นอะไรทำงานอะไรยังไง

OverclockZone Member BigToe1983's Avatar

แว่นนี้อาจช่วยให้เพิ่มสีที่ขาดหายไปได้นะท่านลองดูสีสดงดงาม 5555

ป.ล ปรับที่จอเอาที่สะบายใจอ่ะท่าน มันมีให้ปรับ เหมือนแม่สีเลย ผสมดีอาจโดนใจก็เป็นได้

ถ้าใช้แบบไม่อัคติ ใช้ทั้งสองค่ายยังไงก็ต่างภาพน่ะ คนมันอัคติมองให้ตาย เล่นจนฮมอยหงอกยังไงก็ไม่ต่าง555 ผมคนนึงแหละที่ใช้มาทั้ง2ค่าย ผมยืนยันอีกคนครับว่ามันมันต่าง จะไปว่าค่ายใดค่ายนึงก็ไม่ได้ ดิ่งแต่ละค่ายเค้าก็ไม่ยอมอีก ประมาณว่ารับไม่ได้555 ผมเลยอยากแนะนำ จขกท. ให้เอาแบบที่สบายใจดีเรากว่า ปัจจุบันมันไม่ดีก็เปลี่ยนกลับ หรือใช้มันทั้งค่ายเลยแหละดีครับ

ผมว่าทั้งสองค่ายสีไม่ต่างกันนะ...

จขกท.ลองหัดทำ Monitor Calibrationดูนะครับ

แก้ไขและครับ อิอิรีบไปหน่อย

OverclockZone Member near13's Avatar

เล่นเกมส์มันต่างจริงๆเหรอครับเนี่ย ผมใช้แดงมาเกือบ 10 ปี พึ่งเปลี่ยนมาใช้เขียวได้ไม่ถึงปี ทำไมไม่รู้สึกเลยว่าสีเวลาเล่นเกมส์มันต่างกัน

แต่ก็อีก ไอ้ผมเป็นมนุษย์ Default แทบจะไม่เคยเข้าไปปรับอะไรเพิ่มอยู่แล้ว จอก็สีจืดๆ >_<

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

ยันยันว่าสีตอนเล่นเกมส์ต่างนะครับ AMD คแนทราสต์ จัดกว่าเยอะเลย เวลาเจอศัตรูในเงามืด มองแทบไม่เห็น ดำกลืน สี overlaps กัน เกือบทุกแม่สีเลย

เรื่องรายละเอียดเขียวให้ได้เยอะกว่า ในระดับ ความชัดของสีนะ ไม่เกี่ยวกับ โพลิกอนหรือ สเปก อะไรนั่น

Quote Originally Posted by Yokboa View Post
    ยันยันว่าสีตอนเล่นเกมส์ต่างนะครับ AMD คแนทราสต์ จัดกว่าเยอะเลย เวลาเจอศัตรูในเงามืด มองแทบไม่เห็น ดำกลืน สี overlaps กัน เกือบทุกแม่สีเลย

เรื่องรายละเอียดเขียวให้ได้เยอะกว่า ในระดับ ความชัดของสีนะ ไม่เกี่ยวกับ โพลิกอนหรือ สเปก อะไรนั่น
    เห็นเหมือนผมเพราะผมทำงานกราฟฟิคจะเห็นสีสะดุดตาได้ไวกว่า

OverclockZone Member detonator's Avatar

อยากปรับก็ตามนี้ครับใน Nvidia control panel

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by gammono View Post
    สอบถามคนใช้ค่ายเขียวหน่อยครับ อยากปรับถ้า default เวลาเล่นเกมให้สวยเท่าค่ายแดง
    ผมเล่นค่ายแดงมาตลอดพอดีสังเกตว่า ถ้า default มาตราฐาน
    พอเกมเดียวกันปรับสุดๆ ทุกค่าแล้วรู้สึกว่าภาพมันสวยไม่เท่ากัน
    ค่ายแดงดูเนียนๆ สีสวยกว่า พอดีมีวิธีปรับให้มันใกล้เคียงกันไหมครับ
    อยากปรับให้ใกล้เคียง ใช้สาย dp หรือสาย HDMI อยู่ละครับ

ถ้าใช้สาย HDMI ต่อจอ อยู่ ปรับตามนี้ดูครับ

กดเบาๆ http://www.overclockzone.com/forums/...B8%99%E0%B8%B0

ถ้าปรับแล้ว สียังไม่สด ก็ต้องไป เร่งสี ให้สดๆ ตามโพสบนดูครับ แต่มันจะได้สี ไม่เหมือนค่าย AMD แต่ก็ช่วยให้ภาพ สด ขึ้นได้นะ

.
    .
    ส่วนเล่นเกม ถ้าชอบเล่นเกมแนวกลางคืน มืดๆ แล้วอยากเห็นโน้นนี้ ชัดๆ ให้ปรับไปใช้ 16-235 แทนครับ จะช่วยให้เห็น ไม่ดำสนิท

16-235 จะไม่ดำสนิท ช่วยในการเล่นได้นะ

.
    .
    Last edited by THEFOOL; 17 Sep 2015 at 13:45:23.

OverclockZone Member nuynew3499's Avatar
    Bankok Noi,Pinklao,TalingChan,Bangkae

ใครว่าไม่ต่างก็ช่าง
    ผมว่าต่างอีกคน ซึ่งระบบภาพ แสงสี ผมก็รู้นะ ถึงได้รู้ว่าต่าง

ลองดูนี่ ก็พออธิบายได้นะ ไม่ต่างเลยยย

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by nuynew3499 View Post
    ใครว่าไม่ต่างก็ช่าง
    ผมว่าต่างอีกคน ซึ่งระบบภาพ แสงสี ผมก็รู้นะ ถึงได้รู้ว่าต่าง

ลองดูนี่ ก็พออธิบายได้นะ ไม่ต่างเลยยย

แต่ แถวๆนี้ ระวังเด่ว เค้าอ้างว่า จอคนละจอกัน แสดงผลเรื่องสีไม่เหมือนกัน 555+

โยนไปให้จอค่าสีไม่เหมือนกัน บลาๆๆ
    Last edited by THEFOOL; 17 Sep 2015 at 17:10:11.

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง ซื้อนี่ไว้ใช้สักตัวเถอะครับ

เอาไว้คาลิเบรตสีหน้าจอ ทำแล้วมันจะตั้ง profile ปรับสีจอให้

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks