Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อการ์ดจอมาใหม่เปิดคอมไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อการ์ดจอมาใหม่เปิดคอมไม่ติด

ผมซื้อ GTX 960 gaming 1 ของ GIGABYTE มา พอเสียบสายDVI บนการ์ดแล้ว keyboard กับ mouse ไม่ติด

หน้าจอก็ไม่ติดครับแต่เสียงติ๊ดตอนเปิดเครื่องทำงานปกติ บน mainboard มีไฟสีแดงขึ้นตรง VGA LED อยู่ตรงข้าง PCI EX1_1

(บอร์ดของ ASUS H-97 pro gamer) แต่เวลาเสียบสาย DVI บน mainboard ติดนะครับแต่ต้องเอาการ์ดจอออกก่อน

(ลองถอดแรม การ์ดจอ เอายางลบมาลบขาแล้วก็ไม่หายครับ) ลองเอาการืดจอไปเสียบเครื่องเพื่อนเปิดได้ปกตินะครับ

อยากทราบว่าปัญหามันเกิดจากอะไรได้บ้างอะครับ

เพิ่มเติม ปัญหาของผมยกไปร้านมาละนะครับ ร้านก็ไม่สามารถทำได้ ผมเลยเปลี่ยนไปใช้ gtx 970 แทน ขอบคุุณทุกคนนะครับ

Last edited by tumismz; 18 Sep 2015, 21:25:57.

ปัญหาปกติที่พบได้บ่อยๆ ของการเปลี่ยนการ์ดจอ

ลอง clear cmos หรือก็คือ reset bios ดูครับ

Comment

Originally posted by animeangel View Post
      ปัญหาปกติที่พบได้บ่อยๆ ของการเปลี่ยนการ์ดจอ

ลอง clear cmos หรือก็คือ reset bios ดูครับ
      ขอบคุณครับผม

พอมีวิธีทำสอนปะครับ

Comment

ไม่รู้ว่าบอร์ดของคุณรุ่นไหนอะนะ ถ้ารุ่นดีๆหน่อย ด้านหลังบอร์ด จะมีปุ่ม clear cmos อยู่ ถอดปลั๊กคอมออก แล้วก็กดค้างไว้สัก 5-10 วิ

หรือถ้าไม่มี ก็ถอดปลั๊กคอมออก แล้วถอดถ่านไบออสทิ้งไว้สักนาที แล้วค่อยใส่กลับเข้าไปใหม่ แต่วิธีนี้ก็ต้องมาตั้งวัน - เวลาใหม่ด้วย

Comment

ผม msi H97 เปลี่ยนเหมือนกัน นึกว่าเราเป็นอยู่คนเดียว

Comment

Working...
          X