overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default (สอบถาม) router asus ตัวไหนดีครับผม ?

สวัสดีครับ วันนี้มีข้อซักถามมาถามพี่ๆอีกแล้วครับ (หลังจากครึ่งปีที่แล้วซื้อ pc ใหม่ต้องขอบคุณพี่ๆอีกครั้งด้วยนะครับ ได้ทั้งคอมดีๆแล้วก็ความรู้ครับ ผมกลายเป็นเทพในหมู่เพื่อนๆเลยทีเดียว 5555)

ผมใช้เน็ต true 15mb ครับผม แล้วมันมีช่วงเล่นเกมแล้ว ปิงพุ่งสูงมากๆ (900+) ประมาณวิเดียวครับผม แล้วก็ปกติ ประมาณว่าไม่สเถียร นั่นแหละครับ เลยกะจะเปลี่ยนเร้าท์เตอร์ดูจากที่ true ให้มา cisco docsis 2.0 ครับ ไปหาข้อมูลมา 2.0มันไม่เสถียร

เห็นในกระทู้เก่าๆเขาว่า เร้าท์เตอร์ของ asus ดีครับ เลยกะจะเปลี่ยนดู โดยมีคำถามดังนี้นะครับ

1.งบ ไม่เกิน 2000 บาทครับผม มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ?

2.ผมสามารถซื้อแล้วมาเปลี่ยนของเก่าได้เลยใช่เปล่าครับ ?

ปล1.แนะนำความรู้เพิ่มได้นะครับผม ผมชอบเก็บความรู้สาย IT อยู่แล้ว (เรียนคณะพวกนี้พอดี)

ปล สุดท้าย .ขอบคุณที่แนะนำมากๆนะครับผม ^^

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ท่านไม่สามารถใช้ Asus มาแทน cisco docsis 2.0 ได้ครับ แต่สามารถใช้ Asus มาต่อพ่วงกับ cisco
    พวกตระกูล RTN ของ Asus เช่น RT-N12 RT-N14

OverclockZone Member 111111's Avatar
    Hiroshima, Japan.

เกิดจาก Speed Boost รึเปล่า

http://www.overclockzone.com/forums/...B8%B8%E0%B8%94

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

คนจบ IT แต่ลงวินโดวส์เองไม่เป็นก็มีนะ เคยเจออยู่ IT มันแยกย่อยหลายสายมาก ที่ผมเจอรู้สึกจะสายกราฟฟิคอนิเมชั่น

เราเตอร์ทั่วๆไป กับ Docsis มันมี IO ไม่เหมือนกันนะ - - ไช้แทนกันไม่ใด้หรอก

แต่ถ้าจะไช้ตัวเดิมเป็นบริท และ Asus ทำหน้าที่เราเตอร์แทน นั่นเหละดีขึ้นแน่ๆ ไม่ทางใดก็ทางนึง แม้อาการหลุดจะไม่หาย อย่างน้อย wifi ก็แรงขึ้น

OverclockZone Member

แล้วมีวิธีไหนทำให้เนตมันสเถียรมากขึ้นได้ไหมครับผม

OverclockZone Member 111111's Avatar
    Hiroshima, Japan.

แก้ปัญหาไม่รู้จะได้รึเปล่า คือขอเร้าเตอร์ 3.0

ปล. ถ้าแกไม่ได้ ไอ่เรื่อง Ping Spike ก็ ย้ายไป Fiber 3BB/CAT จะได้หมดเรื่อง (หาเรื่องเสียตังเสียเวลาด้วย)
    ปล2. ชอบเก็บความรู้ ทำไมไม่อ่านกระทู้ที่ให้ไปให้หมด
    ปล3. ผมเองไม่ได้ใช้ ลองหาข้อมูลในเว็บ pantip มีแต่คนด่า speed boost

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

1.งบ ไม่เกิน 2000 บาทครับผม มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ ?
    +แนะนำเป็น ยี่ห้อ Tenda รุ่น FH303+ เพราะประกันตลอดอายุการใช้งาน อุณภูมิต่ำแทบจะไม่รู้สึกถึงความร้อน สัญญาณแรงและนิ่ง
    ( หากสนใจPMมาได้ครับ-w- )

2.ผมสามารถซื้อแล้วมาเปลี่ยนของเก่าได้เลยใช่เปล่าครับ ?
    +ซื้อมาต่อเพิ่มจากตัวที่ผู้ให้บริการแถมครับ และตั้งค่าอีกนิดหน่อย

คำแนะนำเพิ่มเติม
    +แนะนำให้เปลี่ยน net เป็น FTTX ครับ
    +หากมีการใช้งานหลายๆคนแนะนำให้ใช้ Mikrotik เป็น Router หลักในการคุมความเร็ว QOS ลำดับความสำคัญของการออกเน็ต และตั้งค่า Tenda ให้ทำหน้าที่แค่กระจาย WiFi
    +หากต้องการโหลดบิต แชร์ไฟล์ กินไฟน้อยๆ แนะนำให้ซื้อ NAS ยี่ห้อ Synology หรือ QNAP

Bookmarks

Bookmarks