overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member
    Rangsit Pathumtani

Question มีปัญหา เพราะกำลังจะเพิ่มแรมคับ

ก่อนอื่นขอเกริ่นก่อนเลยว่าผมไม่มีความรู้เรื่อง Hardware เท่าไรเลยนะครับ
    คือคอมพิวเตอร์ผมข้อมูลดังนี้นะครับ
    - Mainboard : ASUS P8H61 PRO
    - CPU : Intel Core i5 2400
    ส่วนรายละเอียดปลีกย่อยที่เหลือไม่แน่ใจว่าต้องเอาอันไหนมาเพิ่มนะครับ

**เข้าพ้อยหลักเลยก็คือ ผมใช้ Ram 4 Gb. อยู่มาตั้งนานแล้วครับ เป็นตัว KVR1333 D3N9/4G
    ซึ่งมันถูกใช้งานอยู่ใน Slot Ram ช่องที่ 2 (ช่องนอกของ CPU หนะครับ ส่วนช่องด้านในไม่เคยใช้งานเลย) ผมกำลังจะเพิ่ม Ram อีก 4 Gb. รวมเป็น 8 Gb. ครับ ผมด้วยความที่ไม่ทราบรายละเอียดเรื่อง Hardware เท่าไรได้ให้เพื่อนดูให้เมื่อนานมาแล้วแล้วได้นำรูปภาพไปให้พนักงานดูตามนี้ครับ

ผมได้ Ram มาเป็นตัว KVR13 N9S8/4 เรียบร้อยครับ ผมจึงได้นำมาเสียบเพิ่มใน Slot Ram ช่องที่ 1 ซึ่งว่างอยู่ มาถึงก็ปัญหาเกิดเลยครับ ผมได้ลองทำการเปิดคอมพิวเตอร์ดูมีอาการไฟสีแดงค้างบริเวณปุ่ม memOK ผมก็กดไปทีนึงเห็นสีแดงๆ (บวกกับลองอ่านข้อมมูลตามอินเทอร์เนตเค้าบอกว่าเป็นปุ่มสำหรับปรับอะไรซักอย่างของแรมหนะครับ) ผมที่ได้คือ ไฟกระพริบ ยาวๆ ซักพักหนึงแล้วเครื่องดับ จากนั้นเครื่องติด แล้วไฟกระพริบกลางๆ แล้วดับ จากนั้นเครื่องติดไฟกระพริบรัวๆ แล้วเครื่องดับ จากนั้นเครื่องติดไฟสีแดงค้าง แล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ โดยทั้งหมดนี้ภาพหน้าจอไม่ขึ้นเลยแม้แต่นิดเดียวครับ

ด้วยความที่เรามีความรู้อันน้อยนิดหาข้อมูลจากอินเทอร์เนตเพิ่มอีกนิดหน่อยหลากหลายแหล่งที่มา ผมจึงได้ทดลองทำตามนี้ไป
    - ขัดแรมทั้ง 2 อันด้วยยางลบ
    - ทำความสะอาดช่องเสียบแรมทั้ง 2 ช่อง

**เข้าเรื่องหลักเลยก็คือ ผมได้ลองเสียบแรมทั้งตัว KVR1333 D3N9/4G(ตัวเก่าที่ได้ใช้งานอยู่) กับตัว KVR13 N9S8/4(ตัวใหม่ที่เพิ่งได้ซื้อมา) ลงใน Slot Ram ที่ 2 (ด้านนอกวัดจากตำแหน่งของ CPU) ไม่ว่าผมจะเสียบตัวเก่าหรือตัวใหม่ก็ตามใน Slot Ram ที่ 2 สามารถใช้งานได้ปกติครับ จอใช้งานได้เปิดมีภาพ
    แต่เมื่อผมลองเสียบแรมไม่ว่าจะตัวเก่า หรือตัวใหม่ ลงใน Slot ที่ 1(ด้านในวัดจากตำแหน่งของ CPU) จะเกิดปัญหาก็คือภาพไม่ขึ้น แล้วก็ไฟสีแดงบริเวณ memOK ค้าง แม้กดแล้วก็จะกระพริบตาม Loop ด้านบนแล้วกลับมาเป็นไฟสีแดงค้างใหม่

ข้อสรุปของผมก็คือ
    - Ram ทั้ง 2 ตัวไม่ได้เสีย
    - ถ้าเสียบแรมใช้งานใน Slot Ram ที่ 2 สามารถใช้งานได้ปกติไม่ว่าจะเป็น Ram ตัวใดก็ตาม
    - เมื่อใดที่เสียบ Ram เข้าไปใน Slot Ram ที่ 1 (ด้านในของตำแหน่ง CPU) จะจอไม่ติด แล้วขึ้นไฟสีแดงค้างบริเวณ memOK (แม้กดไปแล้วก็จะเข้าลูปเดิม)

โดยผมได้อ่านข้อมูลตามอินเทอร์เนตแล้วได้ข้อสรุปเองเลยก็คือ Slot Ram ช่องที่ 1 เสียแน่นอน ควรนำไปหาช่างซ่อมเมนบอร์ดว่าซ่อมได้ไหมหรือว่าเปลี่ยนได้ไหม โดยดูราคาแล้วก็ไม่แพงมากครับอ้ะก็เลยลองดู โดยด้วยความที่ไม่มีความรู้อะไรมาก บวกกับไม่เคยทำความสะอาดภายในคอมพิวเตอร์เองเลย (ฝุ่นพรึบเมื่อลองเปิดเคสมาดู) บวกกับด้วยความงกนิดๆ หน่อยๆ (โทรถามร้านซ่อมเมนบอร์ดมาครับว่าถ้าจะไปให้เค้าเปลีย่น Slot Ram ถ้าเอาไปแต่เมนบอร์ดจะถูกว่ายกไปทั้งเคสราวๆ 100 บาท) ผมก็เลยทำการถอดชิ้นส่วนทุกอย่าง เหลือเพียงเมนบอร์ด กับบริเวณ CPU ที่ความสามารถคงไม่ถึงจึงไม่ได้ถอดออกไปไปให้ทางร้านดู

ทางร้านจึงได้ให้ช่างซ่อมมาดู ผมบอกไปว่า Slot Ram ช่องที่ 1 น่าจะเสีย ขอเปลี่ยนได้ไหม ช่างที่ร้านจึงได้ลองนำเมนบอร์ดของผมไปเทส ผลปรากฎว่า "เมนบอร์ดคุณจอไม่ขึ้นภาพ" (ผมได้ลองเอา Ram ทั้ง 2 ตัวไปให้ที่ร้าน หรือ Ram ของทางร้านเองลองดู ช่างก็บอกว่า จอไม่ขึ้นภาพ) มาถึงตรงนี้ผมสตั้นไปแปปครับ มันคืออะไรไม่ขึ้นภาพ ความรู้ผมก็ไม่มี พนักงานสรุปมาให้ว่า คุณต้องทำการซ่อมเมนบอร์ดเพราะเมนบอร์ดเสียไม่ขึ้นภาพ (อ้าวแล้วไอที่ผมสรุปมาว่า Slot Ram ช่อง ที่ 1 มันเสียคืออะไร) โดยช่างได้บอกว่าถ้านำไปซ่อมมีโอกาสเปิดไม่ติดด้วย (โอ้ชิททท ผมจะซ่อม Slot Ram ไม่ใช่เหรอ นี่มา เมนบอร์ดเสียแล้ว อาเมน.)

ด้วยความที่ผมไม่รู้อะไรมาก+กับยังงกอยู่ นำเมนบอร์ดกับมาลองต่อกับคอมพิวเตอร์ด้วยตัวเองที่บ้าน ผลสรุปครับ เปิดใช้งานได้ปกติ (Ram เสียไว้เพียงตัวเดียว ใน Slot Ram ที่ 2 ด้านนนอกของตำแหน่ง CPU) อ้าวอะไรเว้ยยย ทำไมผมก็ลองประกอบดูมันดันใช้งานได้ปกติสะงั้น

ปล.(ผมอยากจะอัพ Ram รวมเป็น 8 Gb. กับอัพ การ์ดจอใหม่หนะครับ อยากเล่นเกมส์ๆ นึง คือหนทางที่ผมคิดไว้ก็คือน่าจะซื้อแรม 8Gb. มาใส่ Slot ที่ 2 แทนอันเดิม แต่ผมมี Ram 4 Gb. จำนวน 2 อันที่สามารถใช้งานได้ปกติอยู่แล้วหนะสิครับ ด้วยความงก เลยไม่อยากเสียเงินเพิ่ม อิอิ)

***ขอคำแนะนำหน่อยครับ ผมควรทำอย่างไรดี

OverclockZone Member wittawat12's Avatar

สรุปก็ slot แรมเสียล่ะครับ ถ้ามีประกันก็ส่งเคลม ไอ่ช่างก็ไม่รู้อะไรเลย ทางเลือกสุดท้ายขาย ตัว 4 GB ทิ้งแล้วซื้อ 8 นั่นแหละครับ หรือไปหาแลกในห้องมือ2ดูครับ
    มันน่าจะเสียมาตั้งแต่ตอนซื้อล่ะมั่งครับ ปกติเค้าจะเสียบช่องแรกกัน

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

Quote Originally Posted by wittawat12 View Post
    สรุปก็ slot แรมเสียล่ะครับ ถ้ามีประกันก็ส่งเคลม ไอ่ช่างก็ไม่รู้อะไรเลย ทางเลือกสุดท้ายขาย ตัว 4 GB ทิ้งแล้วซื้อ 8 นั่นแหละครับ หรือไปหาแลกในห้องมือ2ดูครับ
    มันน่าจะเสียมาตั้งแต่ตอนซื้อล่ะมั่งครับ ปกติเค้าจะเสียบช่องแรกกัน
    หรือใช้มานานแล้ว ฝุ่นเกาะสกปรก ด้วยครับ เป็นไปได้ ช่องแรก

เคลมเมนบอร์ด แหง อะหรือ ขอupgrade ไปเลย

ปล upgrade bios ยังเพื่อฟลุค อิ อิ 2011
    Last edited by eddies89; 17 Sep 2015 at 23:05:17.

OverclockZone Member
    Rangsit Pathumtani

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ สรุปกำลังจะขายให้เพื่อนไปหนะครับพันนึง RAM ตัวใหม่พร้อมตัวเก่า แล้วจะไปอัพเป็น 8 GB มาแทน

ปล.หมดประกันนานจะเป็นปีละหละครับลืมบอก
    ปล2.bios คืออะไร อัพเกรดยังไง(ผมไม่มีความรู้จริงๆนะเออ )
    ปล3.ต้องหาการ์ดจอเพิ่มอีกหนะครับ พอดีใช้ GT440 อยู่ ฮาๆ กำลังจะเล่นเกมส์ใน Stream หนะครับขายดีที่สุดในหมวดระหว่างการพัฒนา 559 บาท ต้องเสียตังเพราะอยากเล่นล้วนๆ ฮาๆ

Bookmarks

Bookmarks