overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    OverclockZone Member

Default ตอนนี้จอ เดล U2414h Dell ราคาเท่าไรครับ ดูอะไรมั้งก่อนจะซื้อ

ขอเข้าเรื่อง การเลือกจอก่อนเลยครับ
    ุ้้ถ้าไปซื้อตามห้างเราสามารถบอกร้านแกะแล้วเทสได้เลยไหมครับ ว่าจอดีไหม พังไหม มี dead ไหม แบบนี้เขาจะว่าอะไรไหมครับ
    ทำไมผมเห็นแต่คนเอามาเปิดอยู่บ้านแล้วก็มีปัญหา แต่ละท่านทำยังไงกันครับ

แล้วราคาตอนนี้อยู่ประมาณเท่าไรครับ

OverclockZone Member Binaryz's Avatar

ถ้าบอกพนักงานขายว่าจะซื้อแล้วคุณจะเหมือนพระเจ้าทันที แกะกล่องแล้วเทสได้เลยครับ ใช้เวลาเทสสักพัก 10นาที 20นาทีก็ว่าไป ดูเดท ดูไบรท์ให้ทั่ว แสงรั่ว(ถ้าเทสในห้องมืดหรือมีผ้าดำสนิดไม่มีแสงลอดไปคลุมดู) เรื่องแสงรั่วเห็นรุ่นนี้มีบ้างมากน้อยต่างกัน สภาพตัวสินค้าว่ามีตรงไหนแตกหักเลอะคราบอะไรรึเปล่า

เจออาการพวกนี้ก็บอกพนักงานขายเปลี่ยนตัวใหม่ แล้วก็เทสตามเดิม ซื้อจอเทสง่ายกว่าอย่างอื่นเยอะ
    Last edited by Binaryz; 18 Sep 2015 at 10:33:06.

Quote Originally Posted by Binaryz View Post
    ถ้าบอกพนักงานขายว่าจะซื้อแล้วคุณจะเหมือนพระเจ้าทันที แกะกล่องแล้วเทสได้เลยครับ ใช้เวลาเทสสักพัก 10นาที 20นาทีก็ว่าไป ดูเดท ดูไบรท์ให้ทั่ว แสงรั่ว(ถ้าเทสในห้องมืดหรือมีผ้าดำสนิดไม่มีแสงลอดไปคลุมดู) เรื่องแสงรั่วเห็นรุ่นนี้มีบ้างมากน้อยต่างกัน สภาพตัวสินค้าว่ามีตรงไหนแตกหักเลอะคราบอะไรรึเปล่า

เจออาการพวกนี้ก็บอกพนักงานขายเปลี่ยนตัวใหม่ แล้วก็เทสตามเดิม ซื้อจอเทสง่ายกว่าอย่างอื่นเยอะ

แสงรั่วคืออะไรครับ เป็นยังไง
    เดท คืออะไร
    ไบรท คืออะไร ดูยังไงครับ

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

^
    - ไม่ค่อยคิดมากเรื่องพวกนี้ เพราะอยู่ ตจว.ไม่มีทางให้เลือกมากนัก
    - ซื้อมาก่อน แล้วเรื่องทดสอบการใช้งาน หากพบว่ามีปัญหา ภายใน 7 วัน ทางร้านก็ต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อยู่แล้ว
    - เพิ่งสั่งซื้อ LB24"MP57D ใช้งานมา 2 วันแล้ว คิดว่าไม่มีปัญหาอะไร
    - เรื่องทดสอบ ผมก็ลองใช้โปรแกรม Dead_Pixel_Tester_DPT ทดสอบดู มีคนแนะนำและค้นหาในกูเกิ้ล ดูแล้วก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ ส่วนการเข็คด้วยโปรแกรมอะไรอย่างอื่น ไม่รู้จัก แต่เท่านี้คิดว่าพอแล้ว คงไม่น่าจะมีอะไร
    - หากหลังจาก 7 วัน เกิดปัญหา ก็ต้องส่งเคลมสถานเดียว เพราะไม่รู็จะทำยังไงเหมือนกัน
    - อะไรๆ มันก็ต้องเสียงกันทั้งนั้น เช่น ตั้งแต่โอนเงินก่อน ของก็ยังไม่เห็น ฯลฯ ถ้ามันเกิดอะไรขึ้น ค่อยมาว่ากันที่หลัง ครับ

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

อันนี้ dead pixel test ก็เปิดให้เต็มจอละดูว่ามีจุดดำหรือไม่

https://www.youtube.com/watch?v=gIA_4nV-CqE

ถ้าเอาจริงๆ เข้าไปในร้านละก็ถามเขาว่ามีจอหรือเปล่าถ้ามีก็บอกเลยผมจะเอา เขาจะแกะกล่องละให้คุณเทสอย่างพอใจเลย

ซึ่งส่วนใหญ่ร้านเขาจะมีโปรแกรมเทส dead bright pixel ให้ลองอยู่ละอ่ะครับ (จากที่ซื้อผ่าน JIB กับ Advice มานะ)

เข้ามาฟังด้วยครับผม

OverclockZone Member akararat's Avatar

ส่วนตัวซื้อมาใช้หลายเดือนละ ไม่ผิดหวัง ชอบมาก เล่นเกม ดูหนัง ภาพสวยดี แต่ก่อนใช้จอ AOC IPS I2367FH ก็ว่าสวยแล้วนะ
    พูดมากเด่วหาว่าอวยเกินไป
    ตอนกลางคืน มองจอ ปิดไฟห้องหาภาพพื้นสีดำ มาลอง ของผมมีแสงรั่วนิดๆ ไม่ซีเรียสมาก รับได้ เล่นเกม ดูหนัง แทบมองไม่รู้สึก มองไม่ออก ชิวๆ
    ซื้อที่ร้านJIB ให้พนักงาน เทส ให้ ก็ไม่รุ้ไรมากหรอก ดูแค่จอ ภาพ สี ปกติไม่เพี้ยน ตัวจอ ไม่มีรอยตำหนิ อะไร
    แสงรั่วนะหรอ มองไม่ออก เพราะที่ร้าน มันสว่างจ้า ไม่มีห้องมืดๆ ที่จะเทส ไปดุตัวจริง แล้วจะรู้เองครับ

OverclockZone Member priewpol's Avatar

Quote Originally Posted by akararat View Post
    ส่วนตัวซื้อมาใช้หลายเดือนละ ไม่ผิดหวัง ชอบมาก เล่นเกม ดูหนัง ภาพสวยดี แต่ก่อนใช้จอ AOC IPS I2367FH ก็ว่าสวยแล้วนะ
    ตอนกลางคืน มองจอ ปิดไฟห้องหาภาพพื้นสีดำ มาลอง ของผมมีแสงรั่วนิดๆ ไม่ซีเรียสมาก รับได้ เล่นเกม ดูหนัง แทบมองไม่รู้สึก มองไม่ออก ชิวๆ
    ซื้อที่ร้านJIB ให้พนักงาน เทส ให้ ก็ไม่รุ้ไรมากหรอก ดูแค่จอ ภาพ สี ปกติไม่เพี้ยน ตัวจอ ไม่มีรอยตำหนิ อะไร
    แสงรั่วนะหรอ มองไม่ออก เพราะที่ร้าน มันสว่างจ้า ไม่มีห้องมืดๆ ที่จะเทส ไปดุตัวจริง แล้วจะรู้เองครับ
    ท่าน akararat เหมือนผมหลายอย่าเลย i5 3570k+GTX 660 + u2414h แต่ตอนนี้ท่านเปลี่ยน cpu+การ์ดจอแล้วใช่มั้ย
    ว่าจะเปลี่ยนเปมือนกัน รอตังค์ครบก่อน

OverclockZone Member akararat's Avatar

Quote Originally Posted by priewpol View Post
    ท่าน akararat เหมือนผมหลายอย่าเลย i5 3570k+GTX 660 + u2414h แต่ตอนนี้ท่านเปลี่ยน cpu+การ์ดจอแล้วใช่มั้ย
    ว่าจะเปลี่ยนเปมือนกัน รอตังค์ครบก่อน
    ครับ เปลี่ยนแล้ว 660ขายไปก่อนหน้านี้ครับ แล้ว ไปจัด980 มาครับ สักพัก PSU ผมเสีย พาเมนบอร์ด ซีพียูไปด้วย ดีที่980ไม่ไปกะเค้า*-*
    เลยเอาไปเคลม ทั้ง2อย่างแล้ว เมนบอร์ด ได้ของวนซ่อม ส่วน ซีพียู เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ก็ขายหมดละครับ ระหว่างรอเคลม เลยมาจัด I5 4690k+Asus Z97Pro Gamer+PSU SF leadex gold 750w มาแทนครับ
    Last edited by akararat; 22 Sep 2015 at 10:25:59.

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

Quote Originally Posted by akararat View Post
    ข้อเสียของ U2414h คืออย่าได้ใช้เพราะมันจะติด (อารมณ์เดียวกับ Mechanical keyboard อ่ะแหละ)

ปล. แต่ต้องได้ตัวที่ไม่มีทั้ง dead/bright pixel ด้วยนะ อิอิ

OverclockZone Member popoom's Avatar

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    ข้อเสียของ U2414h คืออย่าได้ใช้เพราะมันจะติด (อารมณ์เดียวกับ Mechanical keyboard อ่ะแหละ)

ปล. แต่ต้องได้ตัวที่ไม่มีทั้ง dead/bright pixel ด้วยนะ อิอิ
    รอรับ Filco Yellow อยู่นะครับ

OverclockZone Member takumi619's Avatar
    ทุ่งครุ ประชาอุทิศ

เล็งๆ Dell U2414h อยู่เหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by popoom View Post
    รอรับ Filco Yellow อยู่นะครับ

rev 03 นี้ไม่โอเคใช่ไหมครับ แล้ว rev 02 04 มันมีมายังครับ

OverclockZone Member grungust's Avatar

01 มาก่อน 02
    02 มาก่อน 03
    03 มาก่อน 04
    04 มาก่อน 05

........เมื่อมี rev 03 แปลว่ามันมี 01 02 มาแล้ว ถึงจะมี 03 ตามมาเป็นลำดับที่ 3.............

เข้ามาดู ขอบคุณทุกคำตอบครับ สงสัยต้องไปเทสที่ร้าน

Bookmarks

Bookmarks