Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมองไม่เห็น HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมองไม่เห็น HD

คือว่า เครื่องหลาน มันบอกว่า มองไม่เห็นHD พอถามมัน มันบอกว่าพอดี เอา HD ไปเอาเกม

จากเครื่องเพื่อน แต่ตอนใส่สลัก ที่ทำให้ HD เราเป็นตัว มาสเตอร์ หรือตัว สลาบ(พิมถูกไหมหว่า)

มันบอก ไม่แน่ใจเพราะดูไม่ออกไม่รู้ ตอนดูจากรูปบนHD ให้คว่ำหรือหงาย HD ตอนนี้พอเปิดไป บาง

ครั้งก็เล่นได้แต่แลคมากแล้วเครื่องก็ค้างไป รบกวนทุกท่านครับ ว่า มันเกิดจากที่เล่ามารึว่า เกิดจาก

อะไร ขอบคุณมากครับ

ปล. ไม่รู้ว่า ใส่สลักกลับคืนถูกไหม

Comment

ไอ่สลักที่พูดถึง เค้าเรียกว่า Jumper นะครับ ..... อ่านทีแรก นึกว่าระเบิด 555+

ก็ดูจากรูปการสลับตำแหน่ง Jumper ที่ติดอยู่บนสติกเกอร์ครับ

ดูรูปแนวไหนก็หัน hdd ให้ตรงกันแนวที่ดูรูปครับ

แล้วการเซต Jumper ต้องดูด้วยนะครับ ว่า Hdd ตัวแม่ของเรา เป็น Master หรือ Slave อยู่

บางทีตัวแม่อาจเป็น Slave อยู่ก็ได้ แล้วไปเข้าใจว่าเป็น Master พอไปเซตตัวรองให้เป็น Slave มันก็อาจจะไปชนกัน ทำให้มองไม่เห็นได้นะครับ

แล้วที่บอกว่า บางครั้งเล่นแล้วค้างไป .. นี้หมายถึง Hdd ตัวไหนครับ

ตัวที่เล่นแล้วค้างไปลอง เช็ค Bad Sector ดูครับ

Comment

ขอบคุณมากครับ

HDD มีลูกเดียวครับ บางครั้งเล่นได้แต่ กระตุกมากๆ แล้วก็ค้าง

ขอบคุณอีกครังครับ เดี๋ยวไปดู Hdd ก่อนว่า ใส่ จั้มเปอร์ ถูกต้องไหม

Comment

ขอถามอีกข้อนะครับ ที่มันให้เราใส่ จั้มเปอร์ชิดขอบแล้วHDDมันจะเป็นมาสเตอร์

แต่ถ้าเราใส่ผิดด้าน มันจะเกิดอะไรขึ้นหรือเปล่าครับ หรือ พอเรากดเปิดเครื่องแล้ว มันจะเปิด

ได้ หรือเปิดติดไหม ขอบคุณมากครับ

ปล.HDD ตัวเดียวนะครับ ในเครื่อง

Comment

Originally posted by เด็กนอกสังกัด View Post
            ขอบคุณมากครับ

HDD มีลูกเดียวครับ บางครั้งเล่นได้แต่ กระตุกมากๆ แล้วก็ค้าง

ขอบคุณอีกครังครับ เดี๋ยวไปดู Hdd ก่อนว่า ใส่ จั้มเปอร์ ถูกต้องไหม
            | ทำ Defrag บ้างนะครับ

---

ส่วนเรื่องการเซ็ตจัมป์เปอร์ ยี่ห้ออะไรครับ ให้เสียบเป็น Cable Select ดูนะครับ
            Last edited by chienthegooners; 30 Jan 2007, 20:33:13.

Comment

เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง ไม่น่าจะเกี่ยวกับจั้มเปอร์ครับ
              ------------------------------------
              ถ้ามีตัวเดียว บนสายแพเส้นเดียว
              ------------------------------------
              อาจจะเกี่ยวกับขั้วไฟ หรือไม่ก็สายแพครับ(เสียบหัวไฟหลวมก็อาจเป็นไปได้)

Comment

ขอบคุณทุกคนมากครับ

Comment

Working...
                X