overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member good11's Avatar

Red face มีข้อสงสัย+สอบถามปัญหา พอดีพึ่งย้ายค่ายกลับมา ละเจอปัญหาครับ

เดิมใช้ FX6300 +Asrock MB 990FX killer+ R9 270X
    ย้ายมาเป็น I5 4590S + Asrock Z97M OC Formula + R9 270X ตัวเดิม
    ปล.ใช้ PSU Superflower Silver green FX 600 W พึ่งซื้อไม่นาน

ผมขอแยกเป็น 2 ปัญหาที่เจอนะครับ

1.เวลาเปิดคอม จะดับไป1ครั้ง ก่อนติดเองแล้วใช้ยาวๆไม่มีปัญหา(กรณีนี้ไม่เจอใน MB 990FX ก่อนย้ายค่ายมา)
    อาการเป็นดังที่ว่าครับ แต่ถ้าเปิดติดไปแล้ว ถ้า Shut down เครื่องแล้วเปิดใหม่ มันจะติดเลย ไม่เจอปัญหาข้างต้น
    แต่ถ้า Shut down แล้วปิด สวิตที่ PSU หรือ Shut down เครื่องปกติตอนกลางคืน แล้วจะเปิดเครื่องอีกครั้งตอนเช้าๆ
    ที่ทิ้งระยะเวลาไปนาน จะมีอาการนี้

ทีนี้ผมก็ไปหาข้อมูลเจอกระทู้นี้เข้า
    http://pantip.com/topic/32485509
    ->เค้าบอกว่า อาจมีปัญหาที่ สวิตเปิด/ปิด เครื่อง ซึ่งผมไม่น่าเชื่อเท่าไร เพราะสเปคเก่าไม่เป็น เคสก็ใหม่นะพึ่งซื้อ(ต่อสายไม่ผิดแน่นอน)
    ->เค้าบอกว่า PSU อาจต้องมีการ วอมอัพ! อันนี้ยิ่งทำให้แปลกใจ เพราะตอนผมใช้ MB 990FX มันก็ไม่วอมอัพนะ เปิดแล้วติดเลย
    หรือ MB SHIP Z97 ของ INTEL มันมีฟังก์ชั่นอะไรใน Bios ที่ปรับได้เกี่ยวกับปัญหานี้หรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ นั่งอ่านคู่มือแล้วก็งงๆ
    ไม่รู้จะปรับอะไร Bios ตอนนี้ผมใช้ค่าเดิมๆ ปรับแค่ XMP วิ่ง Bus RAM เฉยๆ ใครพอแนะนำกรณีนี้ได้ แนะนำทีครับ ยาวหน่อย อธิบายละเอียด

2. คาดว่าน่าจะเป็น Bios ของ MB ตัวนี้เอ๋อ หรือเปล่า ?

MB ตัวนี้ Bios เดิมๆคือ V 1.6 หลังจากซื้อ MB มาผมก็ Frash เป็น 1.8 1.91 2.3 ตามลำดับ
    ปัญหาที่เจอคือ : ณ V 2.3 พอผมเปิดเครื่อง พัดลม VGA จะทำงาน 100% เสียงดังมาก แต่สัญญาณภาพไม่ขึ้น(แต่จริงๆ วินโดวมันรันปกตินะ)
    เพราะ พอผมเปลี่ยนสาย HDMI ที่ต่อ VGA ไปต่อช่อง HDMI ของ MB ใช้ VGA เป็น HD 4600 ภาพกลับขึ้นปกติ ทีนี้ผมจึงลองถอดสาย HDMI
    นั่นแหละกลับไปที HDMI ของ VGA แยก อีกครั้งแล้วรีเครื่อง ภาพกลับมาว่ะ !! รีเครื่องเล่นกี่ครั้งก็ปกติ แต่พอปิดเครื่องเท่านั่นแหละ พอเปิดเครื่องอีกครั้ง
    พัดลม VGA แยกวิ่ง 100 % + ภาพไม่มาอีกละ ผมจึงถอย V. ฺBios ไปที่ 1.91 ซึ่งไม่เจอปัญหานี้ครับ

ปล. ณ V 2.3 ถ้าผมเสียบ HDMI ที่ MB ใช้ HD 4600 เปิด/ปิดเครื่อง และเข้าวินโดว เข้าไบออสได้ปกติ ไม่เจออาการข้างต้นในข้อนี้
    ปล2. การ Clear Cmos ไม่สามารถแก้ไข ปัญหาข้างต้นทั้งสองข้อได้ครับ

คิดเห็นยังไงแนะนำทีครับตอนนี้ผมไปเขียน Mail แจ้งปัญหาไปทาง Asrock แล้วครับ มีใครเคยเจอแบบผมป่ะ MB ตัวอื่น ยี่ห้ออื่นก็ได้
    ข้อ 2. ยังไม่ซีเรียสเท่าข้อ 1. เพราะผมหา สาเหตุไม่ได้ ครับ = ="
    Last edited by good11; 19 Sep 2015 at 14:15:49.

OverclockZone Member good11's Avatar

จะมีใครแนะนำ ผมได้มั๊ยนี่ ห้องนี้จะอบอุ่นเหมือน ห้อง AMD มั๊ยนะ

Super Moderator

ลองเข้าไปปิดพวกฟังก์ชั่นเกี่ยวพัดลมดูครับพวก
    Automatic Fan Detection
    Detect Missing Fans
    CPU Fan failure
    etc....

แล้วก็ปิดพวก
    Intel AMT
    หรือ Intel ME
    ถ้ามีให้ปิด

แต่ผมว่าสาเหตุมันมาจากการทำงานผิดพลาดเกี่ยวกับพัดลมซีพียูมากกว่า
    ลองเช็คพินต่อไฟพัดลมซีพียูดู
    และก็เช็คแรมด้วย การที่มันปิดเปิดใหม่เอง น่าจะพบปัญหาอุปกรณ์ผิดพลาด
    มันเลย reset ตัวเองเพื่อตั้งค่าใหม่
    Last edited by V-FrIeNd; 19 Sep 2015 at 14:44:09.

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    ลองเข้าไปปิดพวกฟังก์ชั่นเกี่ยวพัดลมดูครับพวก
    Automatic Fan Detection
    Detect Missing Fans
    CPU Fan failure
    etc....

แล้วก็ปิดพวก
    Intel AMT
    หรือ Intel ME
    ถ้ามีให้ปิด

แต่ผมว่าสาเหตุมันมาจากการทำงานผิดพลาดเกี่ยวกับพัดลมซีพียูมากกว่า
    ลองเช็คพินต่อไฟพัดลมซีพียูดู
    และก็เช็คแรมด้วย
    เด๋ว ไปลองดูครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ถ้าบูตติด 1-2 วิ แล้วดับ แล้วเปิดติดยาว อาการเหมือนมันปรับไฟเลี้ยง
    คนที่ oc จะเจอกันเป็นเรื่องปกติ
    ท่านลองไม่ใช้ xmp ลองปล่อย auto น่าจะหาย

ถ้าเป็นแบบที่ว่า ก็แค่รำคาญตอนเปิดเครื่องครั้งแรก
    นอกนั้นไม่มีปัญหาอะไรครับ

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

^
    - ท่านได้ไปปรับตั้งค่าไบออสอะไรบ้างหรือเปล่า ผมใช้บอร์ด ASUS ก็เคยเจอปัญหาทำนองนี้ คือ เมื่อกดปุ่มเปิดเครื่อง > ไฟ CPU จะติด > ไฟ RAM จะติด จากนั้นเครื่องจะดับ และรีสตาร์ทเองใหม่ ทีนี้ก็จะเข้าวินโดวส์ได้ หรือยังมีติดและดับถึง 3 รอบ ถึงจะเข้าวินโดวส์ได้ ก็เคยเป็น
    - สาเหตุที่เป็น เพราะผมไปตั้งค่าในไบออสใหม่ เพื่อการปรับใช้ BCLK=125 และมีผู้แนะนำให้ปรับตั้งค่าไบออส ซึ่งมีอยู่ 2 ค่า ที่ทำให้เกิดเรื่องนี้ขึ้น คือ ค่า PLL Selection กับ SVID Support ถ้าอยู่ในตำแหน่ง Auto ก็จะไม่มีปัญหาเกิดขึ้น ถ้าไปปรับ ก็จะเกิดการบู๊ตวน ติด-ดับ ถึงจะเข้าวินโดวส์
    - แต่มันก็เป็นกับบอร์ด ASUS บางรุ่นเท่านั้น เพราะบางรุ่นก็ไม่เป็นนะ
    - เท่านี้แหล่ะที่เจอมา และคล้ายคลึงกับท่านที่เป็นอยู่ตอนนี้ เพียงบอร์ดคนละยี่ห้อกันเท่านั้น แต่อาการเหมือนกัน ส่วนท่านคงไม่เคยเจอ 3-4 รอบ ถึงจะเข้าวินโดวส์ได้ล่ะมั้ง เพราะไม่ได้พูดถึงนี่ และถ้าตั้งค่าเริ่มต้นของบอร์ดล่ะ เป็นมั้ยอาการติด-ดับ แบบนี้ เห็นบอกแต่ปรับ XMP อย่างเดียว แล้วเป็น ถ้าตั้งค่า Default หรือ Auto ล่ะ เป็นหรือเปล่า หรือลองแล้วหรือยัง
    - ผมก็ไม่รู้อะไรเท่าไหร่หรอก ได้แต่เล่นเป็นอย่างเดียว ติดขัด เกิดปัญหา ก็ตั้งกระทู้ถามในเว็บ ซึ่งก็ได้หลายๆ ท่านเข้ามาช่วยให้คำแนะนำมาตลอด ครับ
    - รอท่านที่ใช้บอร์ดตัวนี้ หรือยี่ห้อนี้ ที่เจอปัญหานี้ เป็นผู้เข้ามาให้คำแนะนำต่อไปครับ

ลองไปลองมา ก็ยังเป็น แม้ปิด XMP
    Last edited by good11; 19 Sep 2015 at 18:01:46.

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ตั้ง auto แล้วขอดู cpu-z แท็บ memory กะ spd หน่อยครับ

สรุป ไปๆมามาๆ ก็ยังเป็น ตอนนี้ลาก RAM ไป 2133 สะเลย
    ก็ยังเป็น ตั้ง Auto ก็ยังเป็น

Last edited by good11; 24 Sep 2015 at 23:18:37.

Bookmarks

Bookmarks