overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 49
    OverclockZone Member

Default สอบถามการ์ดจอเริ่มต้น สำหรับ HTPC Next Gen 4K คือตัวไหนครับ? ทั้งแดงและเขียว

ที่ต้องการคือ ปรับ Resolution 3840 x 2160 ผ่าน HDMI ได้

DXVA H264 แบบ 4K ได้
    DXVA HEVC หรือ H265 แบบ 4K ได้

ไม่ได้ติดตามเลยครับ ว่าจะ up จอเป็น 4K แล้วอ่ะ

Super Moderator

ถ้าดูแค่หนังก็ GTX 950 ได้ยัน HEVC H265 4K
    ถูกสุดตอนนี้น่าจะของ Inno3D ราวๆ 5,800

แต่ GTX 960 ซื้อออนไลน์บางเว็บอาจจะได้ถูกกว่า
    แต่ต้องดูดีๆว่าเป็นพอร์ต HDMI 2.0 รึเปล่า
    GTX 960 บางรุ่นมันลดต้นทุน ยัดมาแค่ HDMI 1.4
    ซึ่งรองรับ 3840x2160 แค่ 24-25/30Hz
    (รุ่นที่หน้าเว็บไม่ยอมเขียนบอกเวอร์ชั่น ให้ระแวงไว้ก่อนเลย)

GTX 950 นี่น่าจะมากับ HDMI 2.0 หมด
    แต่ถ้าจอไม่มี HDMI 2.0, ไม่ 60Hz ก็เท่านั้น
    Last edited by V-FrIeNd; 19 Sep 2015 at 15:18:46.

OverclockZone Member analezey's Avatar

ต้องดูจอ เป็น HDMI ver ไหน

้อ้อ ขอบคุณครับ แล้วฝั่งแดงมีไหมครับ?

เอาตัวเริ่มต้น 3840x2160 แค่ 60Hz ได้ DXVA 4K ได้ ทั้ง H264 และ HEVC H265

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

การ์ดจอแยก Radeon ระดับเริ่มต้นยังไม่มีการสนับสนุนการถอดรหัสวีดีโอด้วย H.265 HEVC ไม่รู้รออะไรกันอยู่
    มีแต่ DXVA 4K ในรุ่น R9 285 หมดจากตลาดไปแล้ว ส่วน R9 380 / 380X ราคาเปิดแพงและค่อนข้างกินไฟ

ที่มีตอนนี้จะเป็น APU Carizzo Notebook และ APU Bristol Ridge (Carizzo Desktop) สำหรับกลางปีหน้า
    ส่วนการ์ดจอแยก Radeon ที่สนับสนุนการถอดรหัส H.265 HEVC / 4K DXVA ครบชุดเป็นซีรีส์ของ Fury ทั้งสามตัว
    การเชื่อมต่อและแสดงผล 4K60fps ได้ผ่าน DisplayPort+AdaptiveSync และ ต่อ 4K30fps ได้ผ่าน HDMI

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    การ์ดจอแยก Radeon ระดับเริ่มต้นยังไม่มีการสนับสนุนการถอดรหัสวีดีโอด้วย H.265 HEVC ไม่รู้รออะไรกันอยู่
    มีแต่ DXVA 4K ในรุ่น R9 285 หมดจากตลาดไปแล้ว ส่วน R9 380 / 380X ราคาเปิดแพงและค่อนข้างกินไฟ

ที่มีตอนนี้จะเป็น APU Carizzo Notebook และ APU Bristol Ridge (Carizzo Desktop) สำหรับกลางปีหน้า
    ส่วนการ์ดจอแยก Radeon ที่สนับสนุนการถอดรหัส H.265 HEVC / 4K DXVA ครบชุดเป็นซีรีส์ของ Fury ทั้งสามตัว
    การเชื่อมต่อและแสดงผล 4K60fps ได้ผ่าน DisplayPort+AdaptiveSync และ ต่อ 4K30fps ได้ผ่าน HDMI

นั่นแสดงว่า ผมต้องไปเขียวอย่างเดียวสินะ ตัวเริ่มต้นคือ GTX950

โอเค ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมุล

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

ถ้าไม่รีบลองไล่เช็คเปรียบตามเว็บของผู้ผลิต / รีวิวแต่ละเจ้า Galax, Gigabyte, Asus, MSI, Inno3D, Zotac ดูครับ ว่าระบุคุณสมบัติกันอย่างไรบ้าง

ส่วนราคาช่วงนี้ค่าเงินบาทอ่อนตัว ของนำเข้าแพงขึ้น ถ้ายังไงลองดูจังหวะที่มีส่วนลดจากการสั่งซื้อออนไลน์ในเว็บลาซาด้าก็ดีครับ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ถ้าผมมี950 ดู?youtube? 4kดีขึ้นไหมหรือไม่เกี่ยว

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    ถ้าผมมี950 ดู?youtube? 4kดีขึ้นไหมหรือไม่เกี่ยว
    ดีขึ้นครับ ถ้าหากว่า Video ของ youtube ที่เราดูนั้น นั้น มัน Render แบบ dxva 4K ได้ โดยการ์ดจอเรา คือพูดง่ายๆ การแสดงภาพ มันผลักภาระไปให้ GPU เกือบทั้งหมด

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ค่ายแดงมี นะ เป็นพวกOpenCL

Strongene OpenCL H.265/HEVC Decoder for Windows (new)
    1. This version is an accelerated version powered by heterogeneous computing technology and written by OpenCL. The OpenCL version is developed jointly by Strongene and AMD; 2. This version is only for the individual test of HEVC decoding; 3. Compatible with the reference software HM12.0; 4. The OpenCL Version automatically detects the hardware capability to enable OpenCL acceleration. This version supports the OpenCL devices like AMD HD 5000 and above discrete GPUs, and AMD APUs (like Richland and Kaveri).

http://www.strongene.com/en/download...loadCenter.jsp

Strongene PC OpenCL HEVC/H.265 Decoder(ONLY AMD)

1. This version is an accelerated version powered by heterogeneous computing technology and written by OpenCL. The OpenCL version is developed jointly by Strongene and AMD;

2. This version is only for the individual test of HEVC decoding;

3. Compatible with the reference software HM12.0

4. The OpenCL Version automatically detects the hardware capability to enable OpenCL acceleration. This version supports the OpenCL devices like AMD HD 5000 and above discrete GPUs, and AMD APUs (like Richland and Kaveri)

Strongene PC OpenCL HEVC/H.265 Decoder(ONLY AMD)

264 H/W

265

OpenCL HEVC/H.265 Decoder

Lav

OpenCL HEVC/H.265 Decoder(ONLY AMD)

^^

ส่วนเขียวก็ตามโพสบนๆ โลด

หรือไม่ก็รอ GCN 1.3 ครับ H.265
    การ์ดจอค่ายแดงรุ่นต่อไป อีกนานสิ้นปี หรือปีหน้าโน้นละมั้ง

.
    Last edited by THEFOOL; 19 Sep 2015 at 20:03:25.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ส่วน intel ตามนี้ครับ กดเบาๆ

https://communities.intel.com/thread/59216

อ่อ ถามหน่อยครับ opencl นี่มันต่างกะ dxva ยังไงเหรอครับ?

Quote Originally Posted by master111 View Post
    อ่อ ถามหน่อยครับ opencl นี่มันต่างกะ dxva ยังไงเหรอครับ?
    ก็ประมานว่า GPU รองรับการดูด้วย H.265 โดยตรงครับ

ส่วน OpenCL เหมือนเป็นชุดคำสั่งเรียกใช้ GPU แทน CPU ช่วยในการประมวลผลแทนครับ

ซึ่ง AMD ตอนนี้ นอกจากโพสบนๆ ที่บอกไปแล้ว GCN เจนเก่าๆ ของ AMD ไม่รับ H.265 ไม่ได้ครับ
    ต้องไปใช้ออฟชั่นเสริม แอดให้เรียกใช้ OpenCL ให้ GPU ทำงานแทน CPU ครับ

ไม่อย่างนั้น เวลาดูพวกไฟล์พวกนี้ มันจะโยนไปให้ CPU ประมวลผลแทน ไม่เหมือนค่าายเขียว ที่รับ H.265 หรืออื่นๆ เวลาดูก็จะใช้ GPU หรือ Cuda ช่วยอะไรพวกนี้แทนได้เลย
    แล้วแต่จะตั้งค่าในโปรแกรมดูหนังอีกทีครับ
    .

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar
    ปากเกร็ด นนทบุรี

ขอถามเป็นความรู้นะครับ มีภาพยนต์เรื่องอะไรไรบ้างครับที่เป็นไฟล์ HEVC H265 4K ผมหาโหลดแล้วไม่เจอภาพยนต์สักเรื่องเลย
    Last edited by โหงพราย; 19 Sep 2015 at 21:52:43.

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by โหงพราย View Post
    ขอถามเป็นความรู้นะครับ มีภาพยนต์เรื่องอะไรไรบ้างครับที่เป็นไฟล์ HEVC H265 4K ผมหาโหลดแล้วไม่เจอภาพยนต์สักเรื่องเลย

OverclockZone Member โหงพราย's Avatar

Avengers.Age.of.Ultron

Mad Max Fury Road

JURASSIC WORLD

ยกตัวอย่างภาพยนต์ข้างบน 3 เรื่องนี้ครับ มีมั๊ยครับ ผมอยากโหลดมาดูครับ ขอบคุณมากนะครับถ้าท่านใดมีและแบ่งปันไห้ชม

Quote Originally Posted by โหงพราย View Post
    ไม่รู้นะ แต่รู้แต่ อนิเม บางค่าย 265 แต่ไม่ได้ 4k

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    ไม่รู้นะ แต่รู้แต่ อนิเม บางค่าย 265 แต่ไม่ได้ 4k
    ผมไม่ค่อยชอบดู เมะ นะครับ ขอเป็นภาพยนต์ ฝรั่ง ไทย หรือการ์ตูนแบบ Mr.Peabody.And.Sherman , How to Train Your Dragon , Stand By Me Doraemon ก็ได้ครับ ถ้าได้ระบบเสียง dts 7.1 ด้วยจะ ขอบคุณ เป็นอย่างยิ่งเลยครับ
    Last edited by โหงพราย; 19 Sep 2015 at 22:18:16.

มีแต่ทั่วๆไป 264ปัจจุบันนี้ละ 265 นี่แล้วแต่ค่ายที่ทำ ยังน้อยอยู่ไม่กี่ค่าย ละไม่ค่อยเห็นเลย

ละมีแต่ ญี่ปุ่น ถ้าไม่ใช่ อนิเม ก็หาเรื่องดูตามสะดวก

กดเบาๆ
    Last edited by THEFOOL; 19 Sep 2015 at 22:30:29.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks