overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: 1150 vs 1151

OverclockZone Member

Default 1150 vs 1151

อยากรู้ว่า 1151 ดีกว่า 1150 ยังไงบ้างครับ แล้วก็ chipset z170 ดีกว่า z97 h97 ยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member SukJai's Avatar

1151...ใช้DDR4/DDR3ได้ มีUSB3.1 มีUltra M.2 ได้มากถึง3อันในบางบอร์ด(เอาบัสของPCIeมาใช้กับDiskต่างๆเพื่อเพิ่มความเร็ว เข้าใจว่าชิพจะมีบัสPCIeแยกต่างหากจากที่การ์ดจอใช้) และมีอุปกรณ์เสริมเสียบช่องM.2 แล้วทำให้SATA SSDมาRaid0กันผ่านบัสPCIe
    รุ่นHจะโอเวอร์คล็อกแรมไม่ได้ ต้องไปรุ่นZจะโอเวอร์คล็อกได้หมด
    บางคนว่าซีพียูรุ่นใหม่รวมหัวกันคิดงานๆเดียวได้ด้วยจากปกติแยกหัวกันคิด
    สรุปใช้ของใหม่...ถ้ากำลังยกชุดใหม่ ใช้ของเก่าถ้างบน้อยหรืออัพเกรด

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ซื้อใหม่เล่น 1151 เลย

OverclockZone Member takumi619's Avatar
    ทุ่งครุ ประชาอุทิศ

แล้วถ้าผมใช้ 1155 จะอัพไปเป็น 1150 หรือใช้ล่าสุด 1151 ดีครับ

OverclockZone Member ZudriT's Avatar

Quote Originally Posted by takumi619 View Post
    แล้วถ้าผมใช้ 1155 จะอัพไปเป็น 1150 หรือใช้ล่าสุด 1151 ดีครับ
    1155 ก็ยังแรงอยู่นี่ครับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงอยากจะอัพหรอครับ
    ถ้าให้แนะนำจริงๆ รอเจน 7 ดีกว่านะครับ เพราะความแรง CPU เจน 3-4-6 มันต่างกันไม่เท่าไร
    แต่ถ้าต้องการอัพก็แนะนำ 1151 ครับ จะได้ไป DDR4 และรับเทคโนโลยีใหม่
    และถ้าใจรัก 1150 ก็ไป 1150 ครับ เพราะด้อยกว่าเจน 6 แค่เทคโนโลยีใหม่เท่านั้นล่ะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Quote Originally Posted by takumi619 View Post
    1151

OverclockZone Member garmin's Avatar

chipset series 100 รองรับ

M.2 SSD = PCIe SSD ถ้าเคยเล่น Mac Air จะรู้ว่าเร็วขั้นเทพคือขนาดไหน (กินไฟน้อยด้วย) ลง vmware ลื่นแบบไม่รู้ว่าเอา Mac Air มาเล่น Windows 7 งานพวกตัดต่อ video ลื่นแบบเครื่อง workstation

๊USB 3.1 ที่กำลังจะมา

รองรับ skylake cpu กินไฟน้อยลง 25% ประหยัดค่าไฟ หุหุ

ได้ข่าวว่า Xeon Skylake socket 1151 จะมาปีหน้า ใช้บอร์ดเดิมได้

OverclockZone Member near13's Avatar

ตอนแรกผมมองหาข้อมูลเหมือนกันเพราะจะเปลี่ยนจาก 1150 ไป 2011 แต่สุดท้ายเทียบความคุ้มค่าแล้วตกลงใจว่ารอต่อไปอีกหน่อยจะดีกว่า

ยิ่ง 1151 เปิดมาราคายังถือว่าแรงใช้ได้ โดยเฉพาะเมนบอร์ดกับช่วงค่าเงินบาทอ่อนเป็นแป้งเปียกแบบนี้ บางร้านยิ่งถือโอกาสของล๊อตเดิมที่ยังขายไม่ออก แต่เอาข้ออ้างบาทอ่อนมาถือโอกาสปรับขึ้นราคาไปหลักร้อยหลักพัน

USB 3.1 มันสำคัญขนาดไหนผมไม่ค่อยชัวร์ เพราะปัจจุบันใช้ 3.0 อยู่ก็แฮปปี้ดี ไม่ได้ใช้งานมันบ่อยมากนักด้วย นานๆครั้งจะได้โอนถ่ายข้อมูลซักทีหนึ่ง

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

เลือก 1151 ถ้าต้องการความสด แรง แพง เริ่ด และ M.2 SSD PCIe อย่างน้อยสองช่อง โดยที่แบนวิดธ์ไม่ตัน

USB 3.1 ก็ต้องดูว่าใช้คอนโทรลเลอร์ของใคร AsMedia หรือ Intel Alpha Ridge ตัวหลังของดีของแรงมีใช้กันไม่กี่รุ่น

ส่วนอนาคต คือ USB ที่เรียกว่า Type C เสียบได้เหมือนสายชาร์จ Lighting ของ iPhone ไม่ต้องพลิกให้ถูกข้าง เอาด้านไหนก็เสียบได้
    จะเป็นมาตรฐานของคอนเนคเตอร์ยุคใหม่ แต่เคสที่มี USB Type C ด้านหน้ายังไม่มีขาย ใช้ได้อยู่ I/O หลังบอร์ด หนึ่งช่องกับในรุ่น Z170 แพงๆ
    USB Type C เป็นแค่คอนเนคเตอร์ เพราะ ในผู้ผลิตบอร์ดก็ยังมีการเลือกใช้ทั้ง USB 3.0 และ 3.1 แล้วแต่ราคาของสินค้าด้วย เช่นกัน

OverclockZone Member garmin's Avatar

Quote Originally Posted by near13 View Post
    USB 3.1 มันสำคัญขนาดไหนผมไม่ค่อยชัวร์ เพราะปัจจุบันใช้ 3.0 อยู่ก็แฮปปี้ดี ไม่ได้ใช้งานมันบ่อยมากนักด้วย นานๆครั้งจะได้โอนถ่ายข้อมูลซักทีหนึ่ง
    ิbackup ผ่าน usb 3.1 เร็วแบบกินกาแฟไม่หมดแก้ว คนจะมาใส่ใจเรื่องข้อมูลกันมากขึ้น เพราะ backup แบบไม่ต้องรอนานเหมือนเก่า ไม่ต้องพก disk ให้ยุงยาก ถ่านผ่าน usb drive ได้ง่ายๆ ไวอีกตะหาก

OverclockZone Member near13's Avatar

Quote Originally Posted by garmin View Post
    ิbackup ผ่าน usb 3.1 เร็วแบบกินกาแฟไม่หมดแก้ว คนจะมาใส่ใจเรื่องข้อมูลกันมากขึ้น เพราะ backup แบบไม่ต้องรอนานเหมือนเก่า ไม่ต้องพก disk ให้ยุงยาก ถ่านผ่าน usb drive ได้ง่ายๆ ไวอีกตะหาก
    พอเห็นภาพมากขึ้นครับ อาจเป็นเพราะรูปแบบการใช้งานปกติผมมันเป็นอีกรูปแบบนึง ผมเลยไม่ค่อยได้สนใจตรงนี้มากนัก

งานสำคัญผมอยู่บน Cloud Storage ทั้งหมด และผมเข้าถึง Internet ได้ตลอด (ในจุดที่ผมต้องใช้) ดังนั้นพวกแฟลชไดร์ฟนี่เลยกลายเป็นตัวติดตั้งวินโดว์อย่างเดียวเอง

ผมไม่ได้ปฏิเสธว่า USB 3.1 ไม่ดีหรือไม่จำเป็นนะครับ คิดว่าถ้าเทคโนโลยีมันแพร่หลายมากขึ้น ราคาน่าคบอีกนิดก็เตรียมเปลี่ยนเหมือนกัน

OverclockZone Member gotmother's Avatar

ส่วนตัวใช้

i5 4690k + z97 gryphon > i5 6600k + Maximus viii ranger

แต่บอร์ดz97มันพังเลยเปลี่ยน

ต่างกันมากไหมก็ไม่นะครับ ไม่ได้แรงขี้นแบบเห็นได้ชัดเจน ต้องใช้โปรแกรมเทสถึงเห็นความแตกต่าง

ข้อดี
    -skylake ลากง่ายกว่าไม่ต้องอัดไฟมากตอนOC (ถ้าเกิน 4.5 ก็พอกัน)
    -ram ddr4 ไฟต่ำลากได้เยอะครับอยู่ที่มือเลยจูนเป็นก็ 3000+

ราคาอาจยังสูงเพราะเงินUSยังแข็งอยู๋พ่อค้ายังตั้งราคาสูงอยู่นิดหน่อยแต่ถ้ามองอีกมุม Gen5 + Z97 ขายมานานแล้วราคายังไม่ลงเลย
    ถ้าจะเสียเงินได้ของตกรุ่นราคานี้ ผมเลยเลือก Gen6th เลยดีกว่า เสียเพิ่มมานิดแต่ได้เจนใหม่เลย

ตัดสินใจดูนะครับ
    Last edited by gotmother; 21 Sep 2015 at 19:13:42.

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

Quote Originally Posted by near13 View Post

ผมไม่ได้ปฏิเสธว่า USB 3.1 ไม่ดีหรือไม่จำเป็นนะครับ คิดว่าถ้าเทคโนโลยีมันแพร่หลายมากขึ้น ราคาน่าคบอีกนิดก็เตรียมเปลี่ยนเหมือนกัน
    แพร่หลายแน่ครับท่าน near13 เพราะ USB 3.1 จะถูกผลักดันไปพร้อมๆ กับ Type C คอนเนคเตอร์
    เป็นพอร์ตมาตรฐานใหม่ใช้หัวเชื่อมต่อแบบเดียวกัน สำหรับอุปกรณ์ตั้งแต่หลายๆ อย่างในอนาคต แฟลชไดรฟ์ โทรศัพท์ คอมพิวเตอร์ และคาดว่าอืนๆ เพิ่มเติมอีก
    Last edited by VanGuarD; 21 Sep 2015 at 20:04:28.

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    แพร่หลายแน่ครับ เพราะ USB 3.1 จะถูกผลักดันไปพร้อมๆ กับ Type C คอนเนคเตอร์ เป็นพอร์ตมาตรฐานใหม่ใช้หัวเชื่อมต่อแบบเดียวกัน
    ทำไมไม่ทำหัวคว่ำหัวหงายได้ มายี่สิบปีก็ไม่รู้ Intel นี่แหละคนคิด USB

OverclockZone Member

แล้วถ้าจับ 2011 มาเทียบกับ 1151 หละครับ 5820k กับ 6700k แล้วกันกำ
    ลังจะซื้อเดือนหน้าแล้ว

5820K

ข้อดี core เยอะ ใช้งาน autocad 3D ตัดต่อ video (งานที่ไว้หาเงิน)

ข้อเสีย cpu แพง board แพง power supply แพง กินไฟมากกว่าเกือบ 2 เท่า

งานทั่วไป เล่นเกมส์ benchmark ไม่ต่างกัน ลองหา benchmark ดูสิครับ

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

ผมอัพไป x58 x79 ครับ อิ อิ วางแผนไว้รอ DDR4 4200+pci-e 4

ปล แอบเนียน กำลังขาย z97+G3258+xtreme2133เทพ อิ อิ ดูได้ครับ
    Last edited by eddies89; 22 Sep 2015 at 13:43:36.

OverclockZone Member takumi619's Avatar
    ทุ่งครุ ประชาอุทิศ

Quote Originally Posted by ZudriT View Post
    1155 ก็ยังแรงอยู่นี่ครับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงอยากจะอัพหรอครับ
    ถ้าให้แนะนำจริงๆ รอเจน 7 ดีกว่านะครับ เพราะความแรง CPU เจน 3-4-6 มันต่างกันไม่เท่าไร
    แต่ถ้าต้องการอัพก็แนะนำ 1151 ครับ จะได้ไป DDR4 และรับเทคโนโลยีใหม่
    และถ้าใจรัก 1150 ก็ไป 1150 ครับ เพราะด้อยกว่าเจน 6 แค่เทคโนโลยีใหม่เท่านั้นล่ะ
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำนะครับ
    เพราะตอนแรกผมลังเลว่าจะเปลี่ยนไปเป็น 1151 ได้ของสด+เทคโนโลยีใหม่หรืออัพไปเป็น 1150 มือสอง (cpu+m/b+ram)

Bookmarks

Bookmarks