overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member

Default ขอสอบถาม "ผลเสีย" จากการ OC gpu ครับ

ปัจจุบันใช้การ์ด G1 980 อยู่ แต่ต้องการ OC เพื่อให้เล่นเกมส์ witcher 3 ได้ ที่ระดับ Resolution 1440p, FPS 60+

OC core clock : +150 mhz
    OC mem clock: +200 mhz

Idle 55 c
    Full load 77 c

ไม่รู้ว่าถ้าใช้นานๆไปแล้ว จะเกิดผลเสียอะไรหรือไม่ครับ

OverclockZone Member ZudriT's Avatar

บางคนบอกว่าอายุการใช้งานมันจะสั้นลง แต่ผมคิดว่าถ้าเรา OC แต่ยังไม่เกินขีดจำกัดของการ์ด
    มันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ เพราะการ์ดส่วนใหญ่ที่เราซื้อกันที่เป็น Non-Ref มันก็ OC มาจากโรงงานเหมือนกัน
    แค่เราลองดูถ้าเทสแล้วมีปัญหาก็ผ่อนลง ถ้าเทสผ่านก็คือยังไม่เกินขีดจำกัดของมัน เพราะฉะนั้นผมว่าไม่มีผลนะ

OverclockZone Member best0032001's Avatar

ก็ตีความง่ายๆ OC ก็ทำงานหนักขึ้น
    ถ้า ของดี รับไหว ก็อยู่ยาวกันไป ถ้าไม่ดี เกินที่มันจะรับไหว ก็ อายุลดว่ากันไป

ตัว OC มันถึงแพงกว่าไง

OverclockZone Member kaitom's Avatar

อยู่ที่ระบบระบายความร้อนครับ ถ้าระบายความร้อนได้ดี ก็ไม่มีผลเสียครับ มีแต่ผลดี
    ถ้าถ้าระบายไม่ดี ร้อนมาก ของก็เสื่อมเสถียรภาพไม่ดี เป็นธรรมดา

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

ผลเสียจากการ oc คือถ้าไม่เสถียร frame time จะเพิ่มขึ้น -_-

OverclockZone Member akararat's Avatar

ส่วนตัวอยากลอง เหมือนกันนะ แต่ไม่กล้าลาก กล้าOC กล้าแฟชไบออส กลัวพัง ไม่ไหว สำหรับผม ซื้อมาราคาหลักหมื่น พังมา น้ำตาเล็ด
    เล่นมันเดิมๆ นี่แระ อิอิ

Quote Originally Posted by akararat View Post
    ส่วนตัวอยากลอง เหมือนกันนะ แต่ไม่กล้าลาก กล้าOC กล้าแฟชไบออส กลัวพัง ไม่ไหว สำหรับผม ซื้อมาราคาหลักหมื่น พังมา น้ำตาเล็ด
    เล่นมันเดิมๆ นี่แระ อิอิ
    ใช่ครับ ถ้าปัจจุบันเล่นเกมส์ได้ลื่นๆ เราก็ไม่จำเป็นต้องปรับหรอกครับ
    พอดีผมเปลี่ยนจอมาใหม่ 1440p เลยต้อง oc เพิ่ม FPS

OC แล้วมันจะร้อน พอร้อน cap จะเน่าเร็ว แค่นี้แหละ
    วันไหนโชคดี cap ระเบิด

Quote Originally Posted by drcnfre View Post
    OC แล้วมันจะร้อน พอร้อน cap จะเน่าเร็ว แค่นี้แหละ
    วันไหนโชคดี cap ระเบิด
    น่ากลัวจัง อย่าง Full load ผม 77c จะระเบิดมั้ยครับท่าน

OverclockZone Member mmmsmmmm's Avatar

Quote Originally Posted by jsheva View Post
    น่ากลัวจัง อย่าง Full load ผม 77c จะระเบิดมั้ยครับท่าน
    ถ้าหาก Full load 77
    TITAN X ผมคง ระเบิดนานแล้ว FULL LOAD ผม 82c

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ได้ไปดู ตามเวบ ผู้ผลิต VGA บ้างมะ ตอนนี่เขาเคลมกันว่า CAP มีอายุ 76 ปีเข้าไปแล้วนะ มันคงจะระเบิดให้คุณหรอก
    ไม่ใช่ยุคก่อนนะที่ Cแตกเป็นว่าเล่น

ความร้อนส่วนใหญ่มันไปตกที่ GPU กับ ภาคจ่ายไฟและแรม

ส่วนใหญ่รุ่นกลางไปถึงล่างไม่มีซิ้งค์แรมให้ต้องระวัง

แต่ GPU ไม่เกิน 95 ก็ไม่ต้องกังวล จนเล่นเกมไม่ได้ เปิดโปรแกรมดูอุณหภูมิแล้วหลอนหรอกนะ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

CAP ระเบิดไม่เจอมาเป็น 10 ปีแล้วมั้ง OC ตลอดเวย์

มันไม่ได้อัดไฟเพิ่มเหมือนCPUอะ มันแค่ลากเพิ่ม ปลดล็อคให้GPU ใช้ไฟได้มากขึ้นจาก Power target แต่ถ้าอัดไฟเพิ่มมันจะร้อนขึ้นเหมือนCPUแหละ แต่ถ้าไม่อัดมันก็OCได้ไม่เท่าอัดไฟเพิ่มเพราะไฟไม่พอ

OverclockZone Member pLayGirL.'s Avatar

แล้วแต่ดวงละครับ ที่ผมลากเองเล่นเองจนเสียก็มีอาการจอลาย กับ ไม่บูทอีกเลยคาดว่าภาคจ่ายไฟเสีย ทั้งๆที่ก็ไม่ได้ลากโหดนะ แต่คงเพราะมันสะสม มันเครียดมั้งเลยพังไปบ้าง

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

การ์ดจอไม่ไช่อะไรที่น่าลากเลย ( ในสายตาผมนะ ) เพราะมันเป็น HW ที่ออกแบบมาอย่างประหยัดต้นทุนอย่างที่สุด

GPU และเม็ดแรม จะไช้เทคโนโลยีบอลตะกั่วในการบัดกรีเหมือนแรมแถวที่เสียบกับ MB แต่มันน่าสงสารกว่าแรมแถวเยอะ

เพราะการ์ดจอมันเหมือน PCB บางๆ กับซิ้งค์หนักอึ้งที่แขวนอยู่บนอากาศ ไช้มุมค้ำ 2 ด้าน ซึ่งเป็นการกระจายน้ำหนักที่สมดุลสิ้นดี

สายตาเราอาจมองว่ามันไม่งอเท่าใหร่นัก แต่ความจริงมันงอนะเออ ยิ่งร้อนเท่าใหร่ แรงเครียดระหว่างตัวชิพและ PCB ที่อัดลงไปบนเม็ดตะกั่วบัดกรียิ่งหนัก

วิศวกรรู้ดีว่าถ้า GPU ไช้ socket แบบเดียวกับ CPU อายุการไช้งานมันจะเพิ่มขึ้น

ซึ่ง CEO บริษัทการ์ดจอคงไม่ปลื้มนักถ้ายอดขายจะลดลงเพราะการ์ดเก่ามันไม่พังซ้ากที

บางคนอาจจะบอกว่า โฮ้ยลากมานานแล้ว ไม่เห็นเป็นไร ก็นะเวลาคุณทำกับการ์ดคุณเอง พังขึ้นมาเค้ารับผิดชอบอะไรไม๊

ผมไม่เคยลากอ่ะ ไช้เดิมๆไป สงสารมัน แต่ถ้าจะลากก็คงเป็น cpu เหละ

OverclockZone Member kaitom's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    การ์ดจอไม่ไช่อะไรที่น่าลากเลย ( ในสายตาผมนะ ) เพราะมันเป็น HW ที่ออกแบบมาอย่างประหยัดต้นทุนอย่างที่สุด

GPU และเม็ดแรม จะไช้เทคโนโลยีบอลตะกั่วในการบัดกรีเหมือนแรมแถวที่เสียบกับ MB แต่มันน่าสงสารกว่าแรมแถวเยอะ

เพราะการ์ดจอมันเหมือน PCB บางๆ กับซิ้งค์หนักอึ้งที่แขวนอยู่บนอากาศ ไช้มุมค้ำ 2 ด้าน ซึ่งเป็นการกระจายน้ำหนักที่สมดุลสิ้นดี

สายตาเราอาจมองว่ามันไม่งอเท่าใหร่นัก แต่ความจริงมันงอนะเออ ยิ่งร้อนเท่าใหร่ แรงเครียดระหว่างตัวชิพและ PCB ที่อัดลงไปบนเม็ดตะกั่วบัดกรียิ่งหนัก

วิศวกรรู้ดีว่าถ้า GPU ไช้ socket แบบเดียวกับ CPU อายุการไช้งานมันจะเพิ่มขึ้น

ซึ่ง CEO บริษัทการ์ดจอคงไม่ปลื้มนักถ้ายอดขายจะลดลงเพราะการ์ดเก่ามันไม่พังซ้ากที

บางคนอาจจะบอกว่า โฮ้ยลากมานานแล้ว ไม่เห็นเป็นไร ก็นะเวลาคุณทำกับการ์ดคุณเอง พังขึ้นมาเค้ารับผิดชอบอะไรไม๊

ผมไม่เคยลากอ่ะ ไช้เดิมๆไป สงสารมัน แต่ถ้าจะลากก็คงเป็น cpu เหละ
    ผมเอาไม้ตะเกียบมาหักให้พอดี แล้วค้ำการ์ดไว้ครับใช้ได้ดีเลยทีเดียว ช่อง PCI Express จะได้ไม่ต้องรับแรงบิด จริงๆตัวค้ำการ์ดจอ น่าจะแถมมาให้เลยนะสำหรับการ์ด Hienf หรือพวก Sink หนักมากๆเนี่ย

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

ไฟไหม้ครับ

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar

ถ้าไม่อยากเสี่ยงก็ลากแบบไม่เพิ่มไฟ แทบไม่มีผลเสีย

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post

เคยลากพังและ เคลมได้ Dont care ครับ เพราะ 3 ปี ลากตลอดไม่พังก็เยอะ พังอ่ะส่วนน้อยมากไม่ถึง 2 ตัว ใน100 ครับ
    เวลาลากเราดูอยู่แล้วครับ ว่าการ์ดมันไปได้เท่าไหร่ยังไง ไม่ได้ ตะบี้ตะบัน OC

OverclockZone Member kittipich's Avatar

ร้อนขึ้นแน่นอน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks