Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธี flash Bios ทำยังงัยเหรอครับ และความหมายด้วยก็ดีน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธี flash Bios ทำยังงัยเหรอครับ และความหมายด้วยก็ดีน่ะครับ

วิธี flash Bios ทำยังงัยเหรอครับ และความหมายด้วยก็ดีน่ะครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by manchesterkorn View Post
    วิธี flash Bios ทำยังงัยเหรอครับ และความหมายด้วยก็ดีน่ะครับ ขอบคุณครับ

Flash Bios ก็คือการอัพเดทตัว Bios เพื่อให้รองรับอุปกรณ์ใหม่ๆ รวมไปถึง Bug ต่างๆ ของบอร์ด และรวมไปถึงการกลับไปใช้ Version เก่าๆ ก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นเวอร์ชั่นใหม่ ขึ้นอยู่กับเราว่าจะ ใช้ Bios ตัวเก่า หรือใหม่

ก็คล้ายๆกับการ อัพเดทโปรมแกรม นะแหละครับ

ส่วนวิธีการอัพเดทนั้น ... อาจจะยากสำหรับมือใหม่
    ลองดูครับ
    http://www.com-th.net/articles/?biosflash

แต่บอกไว้ก่อนนะครับ ถ้า Flash ไม่ถูกวิธี หรือมีความผิดพลาดเกิดขึ้นระหว่างตอน Flash

ผลที่ได้คือ บอร์ดดับ ครับ

ต้องส่งเคลมหรือให้ช่างซ่อมเค้ารือ Bios มาล้างให้ใหม่นะครับ

Comment

ขอยคุณครับคุณ Devil ครับ
      แฟนแมนยูเหมือนกันเหรอครับ หุหุ

Comment

ผมสนใจแผ่นการซ่อมบอร์ดของคุณ Devil อะครับไม่ทราบว่าขายหรือว่ายังงัยครับแล้วผมจะติดต่อคุณได้ยังงัยครับ

Comment

อ่านให้ละเอียดนะครับวิธีการ Flash Bios ในเว็บของยี้ห้อเมนบอร์ดของคุณ และที่สำคัญอย่าให้ไฟดับนะครับ ณ ตอนที่ทำ ส่วนยี้ห้อ Asus มันมีโปรแกรมอยู่นะครับ Flash Bios ทางวินโดวน์เลยง่ายดีด้วย ความผิดพลาดสำหรับคนที่ยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่องนี้ก็จะเกิดความผิดพลาดน้อยลงครับ

Comment

เป็นโปรมแกรม ของ ASUS แฟลตได้เลย หุหุหุ ง่าย ๆ จะแฟลตตัวใหนก็โหลดมาจาก เวปของเมนบอร์ดก่อนแล้วค่อยเอามาแฟลต กลับไปกลับมาได้สบายครับ ตัวอย่างด้านล่างครับ จาก V.0401 มา V.0301 แต่ก่อนของเก่า V.0202 เปลี่ยนเป็น 0301 แล้วก็ 0401 ตอนนี้แฟลตกลับเป็น 0301 หุหุหุ (งงเลยตู)
            ส่วนความหมาย นั้นต้องอ่านจากเวปไซต์ เมนบอร์ดเอาครับ
            นี้ความหมายของเมนบอร์ดของผม (งง อ่านปะกิตไม่ออก นะ)

P5L-MX BIOS 0301
            Support new CPUs. Please refer to our website at: http://support.asus.com.tw/cpusupport/cpusupport.aspx

P5L-MX 0401
            1. Add Vista support EIST Function.
            2. Fixed ATA device display sequence incorrect when use PATA as native mode.

Last edited by TWK.; 30 Jan 2007, 21:10:58.

Comment

ยอดเยี่ยมครับมีภาพให้แล้วเพื่อนๆเข้ามาเห็นจะได้เข้าใจ

Comment

กิกาไบท์ก็มีโปรแกรมอัปเดทไบออสผ่านวินโด้ครับชื่อว่า @BIOS

Comment

แล้ว msi อ่าครับมี โปรแกรมflash ใน windows ป่ะครับ
                  จะลองflash ดู
                  บอร์ด msi k7n2 delta2 fsr มันปัญญาอ่อน คล๊อกไม่ได้เลย งุงิ

Comment

ใช้ msi live update ได้รึเปล่าครับ
                    เห็นแล้วน่าจะใช้ง่าย (auto หมด)

Comment

แล้ว เมนบอร์ดของ AskRock รุ่น k7 upgrade880 แฟลช ไบออสยังไงหรอครับ

Comment

Working...
                      X