Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากเป็นสาวก AMD ช่วยเลือกบอร์ดที่มีONboard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากเป็นสาวก AMD ช่วยเลือกบอร์ดที่มีONboard

เคยใช้แต่intel ก่อนหน้านี้รู้สึกว่ามันไม่ค่อยโดนแถมราคาแพงไปนิด (ตอนนี้โดนแต่ก็แพง)มีคนแนะนำหลายคนแล้วคับว่า amd ในราคาที่เท่ากันได้เครื่องแรงกว่า

1.สเปกนี้เอาไว้เล่นเกมส์ออนไลน์ พวกcabal โยวกัง ออดิชั่น วินนิ่ง2008
    อาจมีแบทเทิลฟิล2 กับ teamfortress2

2.ดูหนังพวกdvdที่บีบความละเอียดหรือDivX มีช่องต่อhdmiก็ดี อะคับ

3.ยังไม่ซื้อการ์ดจอแยกในช่วง 2เดือนนี้แน่นอนคับผม อยากได้ออนบอร์ดที่พอเล่นเกมส์พวกนี้ได้บ้าง ปรับความละเอียดต่ำก็ได้คับ เดี๋ยวมีตังค์่ค่อยซื้อเพิ่ม

4.ยิ่งบอร์ดที่ต่อ raid ยิ่งดีเลยคับ เอาไว้โหลดบิทกะฮาร์ดดิสหลายตัว

5.ผมมีแรม(4แผง) ddr2 800(crucial ballistix tracer 1Gb*2) +(crucial lanfest 1Gb*2) อยากเสียบทั้ง4แผงเลยคับ

6.บอร์ดที่รองรับการโอเวอร์คล็อกนิดหน่อย อาจจะพา 4800+ ไปวิ่ง3Gh(ยกตัวอย่างอะคับวิ่งไม่ถึงไม่เป็นไรแต่อยากโอเวอร์คล็อกกะเค้าบ้าง)

*******************************************************************************************************

---------------- Cpu งบ 2000-2500
    ----------------- Mainboard งบ 2000-3000

หรือสเปกที่ท่านสาวกamdทุกท่านแนะนำมา ก็จะรับพิจารณาคับ
    แบบว่าแทบไม่ค่อยมีความรู้ฝั่งamd เลย อยากย้ายค่ายคับ..

แล้วถ้าได้ซื้อเมื่อไหร่จะมาสิงสถิตย์บอร์ด สาวก amd ด้วยคนครับ
    ฝากตัวด้วยคับ

ลอง M2A-VM HDMI ดูคับ ~2,200฿
    X2 Athlon 4800+ หรือ 5400+ ก็น่าจะพอน้ะคับ
    (รอท่านอื่นมาตอบด้วยก็น่าจะดีคับ)

ว่าง ๆ กเข้าไปเท่ยว Thai-AMDclub น้ะคับ
    Last edited by silly507; 21 Oct 2008, 09:17:48.

Comment

บอร์ดตระกูล 790 เลยงับ

Abit An78gs ก็แหล่มนะ แต่เป็น 780

Comment

Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650 (VGA HD3200)

Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250 (Mem ONboard 128MB DDR3 HD3200 , All Capa)
        GA-MA78GPM-DS2H

Comment

ผมไม่เข้าใจกะ slot HDMI อะครับว่ามันไว้ทำอะไร มันต้องซื้อการ์ดมาใส่เพิ่มเหมือนการ์ดจอหรือเปล่า

Comment

Originally posted by singha View Post
            ผมไม่เข้าใจกะ slot HDMI อะครับว่ามันไว้ทำอะไร มันต้องซื้อการ์ดมาใส่เพิ่มเหมือนการ์ดจอหรือเปล่า
            High-Definition Multimedia Interface (HDMI)
            http://www.overclockzone.com/spin9/r...s/m2a-vm_hdmi/

M2A-VM HDMI เค้ามีการ์ดให้มาแล้วคับ

Comment

VGAออนบอร์ด ชิฟHD3200 เล่นเกมส์ที่ว่าได้หมดอ่ะคับ
              oc 3.0 ได้อยู่แล้ว หนังFull HD คมชัด
              อยู่ที่ว่าชอบยี่ห้อไหน เลือกตามใจเลยคับ
              Last edited by aha2pro; 21 Oct 2008, 11:12:50.

Comment

Asus M3A78-EM

Comment

Originally posted by estrellas View Post
                  Asus M3A78-EM
                  ตัวนี้ก็น่าสนน้ะคับ

Comment

Ecs A780GM-A
                    On Board HD3200 ครับ กะลังฮิตอยู่เหมือนกัน

Comment

สุดยอดไปเลยคับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาที่ผมมีจะมี ของให้เลือกเยอะ ขนาดนี้
                      ผมนึกว่าจะมีซักตัว 2 ตัว ถ้าเอาคุ้ม นี่ผม ว่า amd เค้ากินจิงๆคับ
                      ผมเคยได้ยิน ecs Black ด้วยใช่มะคับแต่ lan ออนบอร์ดนี่ใช้ได้มะคับแล้ว rev1.0กะ1.1 นี่ตัวไหนเสถียรกว่ากันครับ ผมมือใหม่มากๆสำหรับฝั่ง amd ผมเอามาปรับแต่งเล็กน้อยก่อนใช้จิงอะครับ สรุปตอนนี้ มีแนะนำ
                      Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
                      Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
                      Asus M3A78-EM .......
                      Asus M2A-VM HDMI 2,200
                      Abit An78gs(geforce8200) ........
                      ECS Black A780GM-A 2,160
                      -บอร์ด Abit สวยงามมากครับถูกใจ แต่บริษัท Abit นี่เค้ามีปัญหาอยู่ แล้วผมซื้อไปจะมีเกิดมีปัญหานี่จะมีของเปลี่ยนมั้ยครับ (ผมสังเกตว่าลายเซ็น ของสาวกamd นี่ abit เยอะมาก)มีข้อดียังไงครับยี่ห้อนี้
                      -Asus ก็สวยครับ คนใช้กันเยอะอุ่นใจ
                      -ผมอยากรู้ว่า การ์ดออนบอร์ด 3ตัวนี้เวลาใช้งานจิงต่างกันมากมั้ยคับ HD3200, HD3100 , GEFORCE8200 ในราคาที่เท่ากันตัวไหนน่าใช้สุดคับ
                      -Gigabyte นี้เด่นเรื่องอะไรบ้างอะคับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ก็ยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี ถ้ามีคำแนะนำอีกก็จะดีมากคับผม
                      น้อมรับทุกคำแนะนำ.......(ผมก็จะพยายามหาข้อมูลเพิ่มด้วยครับ)

Comment

ECS Black A780GM-A นี่สวยมากเลยคับ เทียบกะ Abit An78gs แล้วอยากได้ทั้งคู่เลย
                        ตัวไหนมีปัญหาน้อยกว่ากันครับ ผมหาราคาของAbit ไม่ได้อะคับ ราคาประมาณเ่ท่าไหร่คับ

Comment

AN78GS ~ 3200-

Comment

Originally posted by ultrakung View Post
                            สุดยอดไปเลยคับ ไม่น่าเชื่อว่าราคาที่ผมมีจะมี ของให้เลือกเยอะ ขนาดนี้
                            ผมนึกว่าจะมีซักตัว 2 ตัว ถ้าเอาคุ้ม นี่ผม ว่า amd เค้ากินจิงๆคับ
                            ผมเคยได้ยิน ecs Black ด้วยใช่มะคับแต่ lan ออนบอร์ดนี่ใช้ได้มะคับแล้ว rev1.0กะ1.1 นี่ตัวไหนเสถียรกว่ากันครับ ผมมือใหม่มากๆสำหรับฝั่ง amd ผมเอามาปรับแต่งเล็กน้อยก่อนใช้จิงอะครับ สรุปตอนนี้ มีแนะนำ
                            Gigabyte GA-MA78GM-S2H 2,650
                            Gigabyte GA-MA78GPM-DS2H 3,250
                            Asus M3A78-EM .......
                            Asus M2A-VM HDMI 2,200
                            Abit An78gs(geforce8200) ........
                            ECS Black A780GM-A 2,160
                            -บอร์ด Abit สวยงามมากครับถูกใจ แต่บริษัท Abit นี่เค้ามีปัญหาอยู่ แล้วผมซื้อไปจะมีเกิดมีปัญหานี่จะมีของเปลี่ยนมั้ยครับ (ผมสังเกตว่าลายเซ็น ของสาวกamd นี่ abit เยอะมาก)มีข้อดียังไงครับยี่ห้อนี้
                            -Asus ก็สวยครับ คนใช้กันเยอะอุ่นใจ
                            -ผมอยากรู้ว่า การ์ดออนบอร์ด 3ตัวนี้เวลาใช้งานจิงต่างกันมากมั้ยคับ HD3200, HD3100 , GEFORCE8200 ในราคาที่เท่ากันตัวไหนน่าใช้สุดคับ
                            -Gigabyte นี้เด่นเรื่องอะไรบ้างอะคับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ แต่ก็ยังเลือกไม่ถูกอยู่ดี ถ้ามีคำแนะนำอีกก็จะดีมากคับผม
                            น้อมรับทุกคำแนะนำ.......(ผมก็จะพยายามหาข้อมูลเพิ่มด้วยครับ)
                            ผมแนะนำ Gigabyte ไม่ว่าจะเป็น GA-MA78GM-S2H หรือว่า GA-MA78GPM-DS2H (VGA On 128MB DDR3 All Capa)
                            ดู port เชื่่อมต่อก็ไม่จำเป็นต้องไปซื้อการ์ดเพิ่มเติมแล้วครับ เช่น
                            D-sub (มีทุกบอร์ดอยู่แล้ว)
                            DVI (ECS black ไม่มี)
                            E-Sata
                            HDMI (ต่อกับ LCD TV ได้เลย)
                            I1394 (ไม่ต้องซื้อการ์ดมาเพิ่ม)
                            All Capacitor ใช้แบบไหม่ สดใสกว่าเดิม (เฉพาะ GA-MA78GPM-DS2H)
                            ครบทุกความต้องการ รองรับ Phenom เต็มตัว HT3.0

Comment

ECS Black A780GM-A 2100 บาท ต่างกะข้างบนเยอะอยู่หลายบาท

Comment

Working...
                              X