overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member

Default โปรแกรม spy ที่มากับโปรแกรมฟรีหรือเว็บที่หลอกให้กดโหลดเนี่ย กฎหมายเล่นงานมันได้ไหม

ผมรู้สึกว่าโปรแกรมพวกนี้ชักจะกวนตีนมากขึ้นละ
    ไอ้ประเภทที่มาตอนลงโปรแกรมฟรีเนี่ยไม่เท่าไหร่ อ่านดีๆก็รอด แต่เดี๋ยวนี้มันเริ่มใช้วิธีหลอกกันแล้ว
    อย่างแรกเลยคือมีตัวเลือก express install กับ custom install อันนี้ค่อนข้างเนียนครับ ใครกด express ไปมันมาเลย ถ้าไม่อยากให้มันมาต้องกด custom แล้วติ้กมันออก
    อย่างสอง มันมาแบบเป็นตัวเลือกให้ accept / decline เจอแบบนี้ต้องอ่านดีๆ มันจะทำเหมือนเป็นไลเซ้นของโปรแกรมขึ้นมาให้อ่าน ถ้าเรา accept ไปมันมาเลย แต่เดี๋ยวนี้บางตัวเหมือนมันรู้ว่าพวกเรารู้ทันเลยเปลี่ยนเป็นถามว่าเรายอมที่จะไม่ติดตั้งมันไหม คือใครเจอแบบนี้แล้วกด decline นี่ มันมาเลยครับ

ต่อมาคือประเภททำ ads ดักควาย โดยเฉพาะตามเว็บดาวโหลดโปรแกรมซึ่งคนทำเว็บก็น่าจะมีส่วนรู้เห็นด้วยแน่ๆ คือลิ้งดาวโหลดจริงมันจะเอาไว้ตรงมุมเล็กๆ แล้วเอา ads ดักควายที่เป็นรูปปุ่มดาวโหลดมาแปะตรงกลางหลอกให้คนกดโหลด
    แต่เมื่อวานผมเจอแบบเหนือชั้นกว่านั้นคือมันใส่โค๊ดครอบลิ้งหลักให้ใช้ไม่ได้ แล้วยังไง ผมก็ไปกดลิ้งดักควาย ตอนแรกก็คิดแหละว่าดักควายแน่ๆ แต่รู้ไหมว่ามันปลอมชื่อไฟล์ให้เหมือนกับไฟล์ที่ผมต้องการด้วย จนผมคิดว่ามันคือของจริง สุดท้าย spy แดกเครื่อง olo

ประเภทสุดท้ายคือแบบที่เจอบนโทรศัพท์ ผมจำได้แม่นว่าเป็นของ 360 อะไรสักอย่าง ผมเผลอทัชไปโดน ads ของมัน แล้วมันขึ้นมาให้บังคับให้กดโหลดแบบปิดไม่ได้ด้วยแถมยังสั่งให้เครื่องสั่นค้างอีก จนผมต้องกดปุ่ม power ค้างให้เครื่องดับแล้วเปิดใหม่

คือถ้าเจอแบบนี้แล้วเนี่ย เราพอจะเอากฎหมายเล่นงานมันได้ไหม ข้อหาหลอกลวง บังคับ อะไรแบบนี้เนี่ย เล่นงานทั้งคนสร้างโปรแกรมและเจ้าของเว็บที่เอามันมาใส่เลย(อย่าง ads ดักควายเนี่ย เจ้าของเว็บมันต้องรู้เห็นด้วยแหละ)
    หรือถ้าในไทยทำไม่ได้ แล้วในต่างประเทศนี่เขาทำได้ไหม มีประเทศไหนบ้างที่สั่งบล็อก ไป๋ตู้ mystartsearch ฯลฯ หรือมีการฟ้องร้องเว็บที่เอาโปรแกรมพวกนี้มาใส่หรือฟ้องคนสร้างโปรแกรมกันไหมครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

สำหรับประเทศนี้

ไม่

OverclockZone Member momoari's Avatar

มันหมดสิทธิเรียกร้องอะไรตั้งแต่เราไปกดดาวน์โหลดโปรแกรมตัวที่เราต้องการมาไว้ในเครื่องแล้ว และอีกอย่างคือไม่ว่าจะข้อความถามความต้องการติดตั้งจะสับขาหลอกยังไงมันก็เป็นความรับผิดชอบของผู้ใช้ในการอ่านให้ถี่ถ้วน

ส่วนพวก Ad มันเป็นกลยุทธทางการตลาด จะไปฟ้องร้องอะไรได้ครับ

อันที่ท่านเจอในระบบสมาร์ทโฟนส่วนใหญ่เป็นแอนดรอย ผมก็เคยเจอครับแต่ยืนยันว่าปิดหน้าต่างนั้นได้

ส่วนตัวเห็นว่ามุมมองของท่านไม่ผิดและก็ไม่ถูกครับ ท่านมองในมุมผู้ใช้งาน แต่ถ้าท่านเป็นนักพัฒนาโปรแกรมท่านจำเป็นต้องมองหาสิ่งที่เรียกว่า "ทุน" ครับ ผมถามจริงๆว่ามีสักกี่คนที่เคยบริจาค (Donate) ให้เหล่านักพัฒนาฟรีแวร์...แล้วตัวท่านล่ะเคยบริจาคแล้วหรือยัง

OverclockZone Member

ใช่คุณ เข้าไป download มาเอง
    กด OK ,Accept เอง จะโทษผู้ใดดีครับ

Bookmarks

Bookmarks