Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดตัว Samsung 950 PRO (M.2 NVMe SSD) 2500MB/s Seq.Read

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

3000 กว่าบาทครับ ราคาเปิดตัวของ USB SSD จาก VisionTek แต่เหมือนจะมีขายไม่กี่ตลาด

ข้อขัดใจ คือ มันใช้คอนโทรลเลอร์ Sandforce 2281 เท่านั้นละครับ

Sandisk/Toshiba/OCZ นาทีนี้ยากหรือยังแทบจะไม่มีทางก้าวขึ้นมาเทียบ Samsung ในตลาด SSD ได้ครับ สมน้ำสมเนื้อที่สุดคงเป็น Intel นี่แหละ
    Last edited by VanGuarD; 4 Oct 2015, 00:34:16.

Comment

Samsung 950 PRO น่าเล่น

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
        3000 กว่าบาทครับ ราคาเปิดตัวของ USB SSD จาก VisionTek แต่เหมือนจะมีขายไม่กี่ตลาด

ข้อขัดใจ คือ มันใช้คอนโทรลเลอร์ Sandforce 2281 เท่านั้นละครับ

Sandisk/Toshiba/OCZ นาทีนี้ยากหรือยังแทบจะไม่มีทางก้าวขึ้นมาเทียบ Samsung ในตลาด SSD ได้ครับ สมน้ำสมเนื้อที่สุดคงเป็น Intel นี่แหละ
        ต้องดูครับว่าเทียบที่อะไร ผมตามอ่านรีวิว SATA SSD มาเป็นอาทิตย์เพราะจะเล่นตัวใหม่ จริงครับ 950 850 เป็นรุ่นที่แทบจะเรียกได้ว่าเร็วและดีที่สุดที่ consumer อาจจะเอื้อมถึง แต่ถ้าเทียบที่ความคุ้มรุ่นพวกนี้แพ้ราบคาบ คือเหมาะสำหรับคนที่ยินยอมจ่ายส่วนต่างเพื่อให้ได้ของที่จัดว่าดีที่สุด อีกอย่างคือ SSD แต่ละรุ่นผลเทสมันไม่ได้ชนะรุ่นอื่นไปซะทุกเรื่อง ผลเทสความเร็วกับ real performance ก็คนละเรื่องกันอีก

Comment

อ้อ อาจจะเขียนรวบรัดไม่ชัดเจนไปสักนิดนึงครับท่านเอ็ม เหนือกว่า ในที่นี้ไม่ได้หมายถึง ผลการทดสอบ หรือ perf อย่างเดียว

เพราะ ผมประเมินคะแนนในส่วนของ technological advance, time to mass market รวมเข้าไปด้วยกัน

แต่ราคา Samsung SSD ในไทย มันเฟ้อกระจุย เพราะ distributor บวกกำไรหนักมาก เป็นปัจจัยสำคัญครับ

Comment

Shut Up And Take My Money!

Comment

กลัวใจราคาเข้าไทยครับท่าน

Comment

มาแล้ว?ครับ? ที่? busitek
                6,490 บาท? กับ? 11,000 บาท

Comment

โห้ววว ราคาตาลุกเลย ขอบคุณครับ

แต่บอร์ดเก่าๆ ของ AMD ไม่สนับสนุน รอดตัวไป

Comment

Originally posted by akkha View Post
                    มาแล้ว?ครับ? ที่? busitek
                    6,490 บาท? กับ? 11,000 บาท
                    น่าสนใจมากๆ แต่เดี๋ยวขอนับเงินก่อน พอซื้อไหมหนอ

ปล. ไลน์ไปถามแล้ว ไม่มีของ เหอๆ อดไปอีกครา
                    Last edited by Crazy_O; 22 Oct 2015, 13:35:23.

Comment

guru ช่วย ฟันธงที ระหว่าง

Samsung 950 PRO vs Intel 750 Series PCIe 400GB

Comment

AS SSD

Comment

โอ้ว ขอบคุณครับ

Comment

ผมบ้าตัวเลข ของผลเทส
                            เลยกะจะซื้อ Asrock Z170 Extreme7+
                            กับ Samsung 950 Pro 512GB 2 ตัว เพื่อทำ raid 0

ผลที่ได้จะประมาณ 3200 MB/s Read
                            และ ประมาณ 3100 MB/s Write

อ้างอิง: http://www.tomshardware.com/reviews/...sd,4313-3.html

Comment

ตัวเดียวมัน 2500 Seq.Read ครับ ซวยละท่อที่ไหนตันที่ไหนละเนี่ย?

พอเห็นทดสอบนี้พอจะเข้าใจเลยว่าทำไมผู้ผลิตบอร์ด 1151 ส่วนใหญ่ถึงใส่ M.2 มาแค่ช่องเดียว ซะงั้น

แล้วช่วงที่ผ่านมาผมทุ่มเทหาบอร์ด Dual Ultra M.2 ไปเพื่ออัลลัยยยยย

Comment

Originally posted by VanGuarD View Post
                                ตัวเดียวมัน 2500 Seq.Read ครับ ซวยละท่อที่ไหนตันที่ไหนละเนี่ย?

พอเห็นทดสอบนี้พอจะเข้าใจเลยว่าทำไมผู้ผลิตบอร์ด 1151 ส่วนใหญ่ถึงใส่ M.2 มาแค่ช่องเดียว ซะงั้น

แล้วช่วงที่ผ่านมาผมทุ่มเทหาบอร์ด Dual Ultra M.2 ไปเพื่ออัลลัยยยยย
                                น่าจะตันที่ Chipset ครับ
                                ผมเคยเข้าไปถามใน MSI บอร์ด
                                https://forum-en.msi.com/index.php?topic=262160.0

Comment

Working...
                                X