overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 39

Thread: ขอถามเกี่ยวกับเกมแผ่นก๊อปปี้ค่ะ

OverclockZone Member HisteriaGirl's Avatar

Default ขอถามเกี่ยวกับเกมแผ่นก๊อปปี้ค่ะ

อยากรู้ว่าเกมคอมแผ่นก๊อปที่เราซื้อๆกันมา มันมีอายุการใช้งานประมาณกี่เดือนเหรอคะ
    เพราะเกมที่เราเคยซื้อมาเมื่อ5-6เดือนที่แล้วหลายแผ่น ตอนนี้จะเอามาลงใหม่ มันไม่ได้แล้วค่ะ T^T เราอุตส่าซื้อมาเก็บสะสมไว้ตั้งหลายเกมแนะ เสียดายมาก

OverclockZone Member armaku's Avatar

ไม่ใช่ที่แผ่นอย่างเดียวด้วยครับ % ของไดรฟ เองก็มีผลครับ มันเสียง่าย น่ะผมว่า ดูประกันเอาครับเฉลี่ย 1 ปี ... ดีไม่ดีแค่มีคราบฝุ่นเกาะที่หัวอ่านหน่อย ก็เหมือนไดรฟ์พังล่ะ

ลองเอาแผ่นไปใส่กับเครื่องอื่นดูสิครับ ผมว่า % ที่ไดรฟจะพังมีสูงน่ะครับ ด้วยเช่นกัน ซื้อมานานหรือยัง .... ถ้าเลย ปี สองปี % ไดรฟพังเองก็มีเยอะอยู่ด้วยน่ะ

แต่ว่าก็ว่าแผ่นของก๊อปอายุการใช้งาน มันก็พอกล้อมแกล้มแหละ แต่ไอ่จะมีเวลา เป๊ะๆกี่เดือนไม่มีหรอกมั้ง(บางทีซื้อมาก็เสียอยู่แล้วก็มีนิ)...

แผ่นของผมซ์อมา 2-3 ปีก็ยังเห็นดีอยู่น่ะ DVD - -
    ล่าสุดหยิบ เกมส์ แผ่น Quaeke III เมื่อ 8 ปีที่แล้ว(CD) มาใส่ดู มันก็อ่านได้ปรกติ - - (คิดว่าลงได้ปรกติด้วยเพราะกดดูข้อมูลรวมไม่มีปัญหาอะไร)

อีกอย่าง ล่าสุดไดรฟของผมตอนแรกก็ใส่แผ่นอะไรเข้าไป เที่ยวเอาปากกา ไปกากบาทว่า แผ่นเสียๆๆ ชักงง น้องไรท์แผ่นมาให้อ้าวไรท์ไรว่ะเสีย ไรท์ มา 3 ชุด เสีย....... เลยลองเอาแผ่นที่ว่าเสีย ไปใส่ไดรฟที่ทำงานดู...อ่าวได้นี่หว่า... ประกันไดรฟ์ก็หมดพอดี (1ปี) เลยแงะ พอดูมีคราบฝุ่นเกาะอยู่เลยค่อยๆเช็ด ... สรุปแผ่นที่เขียนว่าเสีย 99% ใช้ได้หมด (ประมาณ 10 แผ่น เสียจริงๆ 1)
    Last edited by armaku; 21 Oct 2008 at 10:29:58.

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

มันเป็นกับคุณภาพแผ่นครับ ซื้อแผ่นคุณภาพดี ๆ มาไรท์ก็เก็บได้นาน
    ผมเลิกเก็บเกมใส่แผ่นแล้ว เก็บใส่ HDD เซ็งเวลาแผ่นพัง

OverclockZone Member armaku's Avatar

princo 5-6 ปี - -" CD สุ่มหยิบมาน่ะคัรบ แผ่นลายพร้อยเลย - - สมัยก่อนเอากล่องมันกลิ้งเล่น

Last edited by armaku; 21 Oct 2008 at 10:41:38.

แผ่นก็อป เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วผมยังเอามาลงได้เลยอ่ะ

มันแล้วแต่ร้านด้วยหล่ะมั๊งว่าใช้แผ่นอะไรก็อป ร้านประจำผมใช้ Princo ไม่ปั้มด้วย
    เปิดกล่องมา โอ้ว Princo เต็มๆเพียวๆ ก็อปกันเห็นๆเลย 555

แล้วก็การเก็บด้วยหล่ะมั๊งครับ ถ้าเก็บดีๆ ไม่ใช่ที่อบ,ชื้น,ฝุ่น แผ่นก็อยู่นานขึ้น
    ของผมวางไว้บนที่ตั้งแผ่น ใส่กล่องปกติ ก็ยังใช้ได้นะ ฝุ่นจับกล่องเพียบ แต่ข้างในยังเหมือนใหม่ 555

แผ่นเกมส์อาจพังได้ แต่แผ่นใจน่ะพังยากครับ
    ฮิ้วววววว

OverclockZone Member chai_ubon's Avatar

แก้ไขให้ก็อบเก็บลงไว้ในฮาร์ดดิสครับ หรือไม่ก็ก็อบลงแผ่นที่มีคุณภาพ
    Princo หลอดล่ะ 180-190 50แผ่น อย่าเอามาใช้เก็บข้อมูลยาว ไม่เวิร์คครับ
    อยู่ได้อย่างเก่งไม่เกินปีก็อ่านไม่ได้แล้ว

OverclockZone Member swordman2's Avatar

Backup ลงแผ่น Sony ?

OverclockZone Member HisteriaGirl's Avatar

Quote Originally Posted by armaku View Post
    ไม่ใช่ที่แผ่นอย่างเดียวด้วยครับ % ของไดรฟ เองก็มีผลครับ มันเสียง่าย น่ะผมว่า ดูประกันเอาครับเฉลี่ย 1 ปี ... ดีไม่ดีแค่มีคราบฝุ่นเกาะที่หัวอ่านหน่อย ก็เหมือนไดรฟ์พังล่ะ

ลองเอาแผ่นไปใส่กับเครื่องอื่นดูสิครับ ผมว่า % ที่ไดรฟจะพังมีสูงน่ะครับ ด้วยเช่นกัน ซื้อมานานหรือยัง .... ถ้าเลย ปี สองปี % ไดรฟพังเองก็มีเยอะอยู่ด้วยน่ะ

แต่ว่าก็ว่าแผ่นของก๊อปอายุการใช้งาน มันก็พอกล้อมแกล้มแหละ แต่ไอ่จะมีเวลา เป๊ะๆกี่เดือนไม่มีหรอกมั้ง(บางทีซื้อมาก็เสียอยู่แล้วก็มีนิ)...

แผ่นของผมซ์อมา 2-3 ปีก็ยังเห็นดีอยู่น่ะ DVD - -
    ล่าสุดหยิบ เกมส์ แผ่น Quaeke III เมื่อ 8 ปีที่แล้ว(CD) มาใส่ดู มันก็อ่านได้ปรกติ - - (คิดว่าลงได้ปรกติด้วยเพราะกดดูข้อมูลรวมไม่มีปัญหาอะไร)

อีกอย่าง ล่าสุดไดรฟของผมตอนแรกก็ใส่แผ่นอะไรเข้าไป เที่ยวเอาปากกา ไปกากบาทว่า แผ่นเสียๆๆ ชักงง น้องไรท์แผ่นมาให้อ้าวไรท์ไรว่ะเสีย ไรท์ มา 3 ชุด เสีย....... เลยลองเอาแผ่นที่ว่าเสีย ไปใส่ไดรฟที่ทำงานดู...อ่าวได้นี่หว่า... ประกันไดรฟ์ก็หมดพอดี (1ปี) เลยแงะ พอดูมีคราบฝุ่นเกาะอยู่เลยค่อยๆเช็ด ... สรุปแผ่นที่เขียนว่าเสีย 99% ใช้ได้หมด (ประมาณ 10 แผ่น เสียจริงๆ 1)
    เราว่าคงไม่เกี่ยวกะไดร์หรอกค่ะ เพราะเราซื้อเกมใหม่มาก็ลงได้น้า แผ่นที่เสียเราไปลองเครื่องอื่นก็เหมือนกันเลย เสียดายมากค่ะ ยังเล่นไม่จบเลยอ่า

Quote Originally Posted by manchester2548 View Post
    มันเป็นกับคุณภาพแผ่นครับ ซื้อแผ่นคุณภาพดี ๆ มาไรท์ก็เก็บได้นาน
    ผมเลิกเก็บเกมใส่แผ่นแล้ว เก็บใส่ HDD เซ็งเวลาแผ่นพัง
    หมายถึงก๊อปข้อมูลจากแผ่นเก็บไว้ในHDDเหรอ

Quote Originally Posted by armaku View Post
    princo 5-6 ปี - -" CD สุ่มหยิบมาน่ะคัรบ แผ่นลายพร้อยเลย - - สมัยก่อนเอากล่องมันกลิ้งเล่น

^^

Quote Originally Posted by Tunza! View Post
    แผ่นก็อป เมื่อ 2-3 ปีที่แล้วผมยังเอามาลงได้เลยอ่ะ

มันแล้วแต่ร้านด้วยหล่ะมั๊งว่าใช้แผ่นอะไรก็อป ร้านประจำผมใช้ Princo ไม่ปั้มด้วย
    เปิดกล่องมา โอ้ว Princo เต็มๆเพียวๆ ก็อปกันเห็นๆเลย 555

แล้วก็การเก็บด้วยหล่ะมั๊งครับ ถ้าเก็บดีๆ ไม่ใช่ที่อบ,ชื้น,ฝุ่น แผ่นก็อยู่นานขึ้น
    ของผมวางไว้บนที่ตั้งแผ่น ใส่กล่องปกติ ก็ยังใช้ได้นะ ฝุ่นจับกล่องเพียบ แต่ข้างในยังเหมือนใหม่ 555
    เราก็เก็บใส่กล่องDVDรักษาอย่างดีเลยน้า ใต้แผ่นไม่มีแม้แต่รอยนิ้วเลยค่ะ

Quote Originally Posted by pikky_potter View Post
    แผ่นเกมส์อาจพังได้ แต่แผ่นใจน่ะพังยากครับ
    ฮิ้วววววว
    555 จิงหรออจ๊ะ

Quote Originally Posted by chai_ubon View Post
    แก้ไขให้ก็อบเก็บลงไว้ในฮาร์ดดิสครับ หรือไม่ก็ก็อบลงแผ่นที่มีคุณภาพ
    Princo หลอดล่ะ 180-190 50แผ่น อย่าเอามาใช้เก็บข้อมูลยาว ไม่เวิร์คครับ
    อยู่ได้อย่างเก่งไม่เกินปีก็อ่านไม่ได้แล้ว
    เราก็คิดไว้เหมือนกัน

Quote Originally Posted by swordman2 View Post
    Backup ลงแผ่น Sony ?
    เราคงเก็บไว้ใน HDD เอาน่ะค่ะ
    ขอบคุนมากเลยน๊า ^^

อีกคำถามนะคะ
    ถ้าเราก๊อปข้อมูลจากแผ่นลงเก็บไว้ในHDD แล้วเวลาเราสแกนไวรัส พวกแคล๊ก หรือโกงเกม มันจะไม่มีปัญหาเหรอคะ
    แล้วเก็บไว้ในHDD มันจะเก็บไว้ได้นานแค่ไหนเหรอ แล้วจะมีปัญหาอื่นๆรึป่าวคะ

OverclockZone Member Jedi Master's Avatar

Quote Originally Posted by HisteriaGirl View Post
    ถ้าเราก๊อปข้อมูลจากแผ่นลงเก็บไว้ในHDD แล้วเวลาเราสแกนไวรัส พวกแคล๊ก หรือโกงเกม มันจะไม่มีปัญหาเหรอคะ
    แล้วเก็บไว้ในHDD มันจะเก็บไว้ได้นานแค่ไหนเหรอ แล้วจะมีปัญหาอื่นๆรึป่าวคะ
    ถ้าไม่อยากให้มีปัญหาก็ ทำเป็น ISO หรือ Zip ไฟล์ผนึกใส่กล่องแพนโดร่าไว้ก็ได้ครับ เวลาสแกนมันจะได้ไม่ลบ แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ และการที่เราเก็บไว้ในHDDมันช่วยได้ครับ ได้นานเท่าบุญบารมีของ HDD ตัวนั้นที่เกิดมาคู่กับคุณ นั้นแหละ คุณต้องมั่นดูแลเอาใจใส่มัน เมื่อคุณสัมผัสได้ถึงความไม่สมดุล ก็จัดการ Defrag มันเมื่อจำเป็น หรือถ้าชอบเกมส์ ก็อย่าลบเกมส์ลงเกมส์บ่อยเหมือนเป็นหญิงมั่วผู้ชาย มิฉะนั้นแล้ว HDD ของคุณจะติด Bad Sector ทำให้พื้นที่ในHDD บางส่วนเสียไป ทั้งนี้มันก็ขึ้นอยู่กับคุณภาพของHDD ด้วยครับ ว่าจะเทพขนาดไหน

ขอพลังจงสถิตอยู่กับเจ้า
    Last edited by Jedi Master; 21 Oct 2008 at 18:03:40.

เกิดไวรัส ไปแอบอยู่ แบบตัวจำพวกสแกนไม่เจอ มันก็เป็นแหล่งโจมตี เราดีๆเลย เพราะเราไม่คิดจะลบมัน - -

เคยได้ยิน คนบอก HDD เจ๊งทั้งลูก ~200กว่า gb (แต่คิดว่า % น้อยม้าง)

ความแน่นอนคือสิ่งไม่แน่นอนครับ - -

ส่วนตัวแล้ว DVD ไรทเก็บไว้ ยี่ห้อดีหน่อย (ไรทที่ความเร็วต่ำๆ 4x เงี้ย) อยู่เหนียวหนึบครับ ถ้าไม่ทำแผ่นเสียเอง (เก็บไม่ดี) ผมยังไม่เคยเจอแบบ อยู่ๆกลั้นใจตายพร้อมๆกันหลายๆแผ่นเองเหมือน จขกท.(แห่ะๆ)

แต่ผมใช้ princo ตลอดน่ะ (ยังไม่เจอกับตัวที่อะไรมันจะเสียขนาดนั้น เจอมาเสียประมาณ 1% หล่ะมั้งของการใช้)

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

แผ่นแท้เรื่องมากการติดตั้ง..เลยซื้อแผ่นก็อปดีกว่า

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Quote Originally Posted by HisteriaGirl View Post
    ทำเป็นไฟล์ ISO ไว้หมดปัญหางับ

CD ไม่ค่อยเสีย เกมเก่าจนแก่ก็ไม่เห็นเสียซักทีถ้าแผ่นไม่แตกไม่ลาย แต่ DVD นี่เสียบ่อย โดยเฉพาะ Princo แต่ก็ตามราคาละงับ ราคาถูกหน่อยคุณภาพก็ต่ำ จะเอาอะไรกับมันนัก

OverclockZone Member arito's Avatar

ลงเสร็จเก็บใส่หลอด ไว้ที่ในที่ไม่ร้อนไม่ชื้นครับ

OverclockZone Member bossgamer's Avatar

EE 1 แผ่นรอยยิ่งกว่า ไตฝุ่น ไม่รุ้กี่ปีเอามาเปิด ยังได้ ลงเล่นอยุ่ อิอิ

karas100's Avatar

อุอุ ผมก็เป็นน่ะ CoD4 ซ้อมา 500ก็อป ลงทีเดียว ปล่อยไว้ 1 เดือน เจ๊งซะแหละ อยากจะบอกว่าเสียดายตังค์ --

OverclockZone Member

เมื่อก่อนแผ่นเกมส์ copy ทนนะครับผมมีRed Alert ซื้อมา6ปีได้แล้วยังไม่เป็นไรลงได้ปรกติ

สมัยนี้ห่วยแตกครับ ซื้อแผ่นแท้ดีกว่า

karas100's Avatar

ผมซื้อจากเวป ถ้าเก็บดีๆ ใส่ถุง ใส่กล่อง ก็อยู่ได้นานนะ ถ้าโดนฝุ่นนิดหน่อยไปเลย ซื้อเวปนี้เลยต้องระวังเรื่องนี้แหละ -3-

OverclockZone Member nikolaas's Avatar
    The Milky Way Galaxy

เกี่ยวกับการเก็บรักษาด้วยแหละครับ เรื่องอุณหภูมินี้ตัวดีเลย
    ไม่ควรเก็บไว้ที่ๆร้อน

ส่วนตัวผมแผ่นส่วนใหญ่ที่ซื้อมา ร้านประจำเป็นแผ่น Princo
    คุณภาพของแผ่นสำคัญด้วยนะ ต้องดูร้าน เพราะซื้อกับเขามา
    เป็นปีทุกวันนี้ยังใช้ได้อยู่

พูดถึงเรื่องแผ่น CD นี้วันก่อนไปค้นกรุห้องเก็บของเจอ
    กับแผ่น CD ไรท์ ยี่ห้อ imation แบบสภาพเก่าๆ แผ่นลายๆมาก กะว่าเสียแน่ๆ
    กำลังจะเอาไปทิ้ง แต่สงสัยว่าคืออะไร ลองเปิดดูอ้าวเฮ้ยเล่น
    เปิดได้เฉย ปรากฎว่าเป็นอัลบั้มพวกเพื่อนรุ่นเดียวกันสมัยมัธยม
    ทั้งรูป+VDO อายุแผ่นก็ 3-4 ปีแล้ว ดูไปซึ้งไปเลย

บางครั้งค้นดูพวกของเก่าๆก็จะได้รำลึกถึงความทรงจำเก่าๆได้นะ
    โดยเฉพาะตอนที่เปิดไปเห็นรูปดาว รร. ที่เคยชอบ 55+

ออกทะเลซะละ - -"
    Last edited by nikolaas; 21 Oct 2008 at 14:32:18.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks