overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default แนะนำ Router หน่อยครับ มือใหม่ครับ

ตอนนี้ผมใช่ Router แบบ all in one ตัว d-link 2740b อยู่ครับ
    เลยคิดจะเปลี่ยน ว่าจะเอาแบบ all in one แบบเดิม หรือแบบแยกดีครับ
    ผมไม่รู้ว่าแบบไหนดีกว่ากัน

การใช้งานของผมก็มี

ใช้งานทั่วไปเข้าเว็บโหลดบิท นิดนหน่อย
    บ้าน 3 ชั้น (ตัวที่ใช้อยู่ชั้น3จับสัญญาณพอได้ครับ)
    พ่วงแรนเปิดใช้พร้อมกัน3 เครื่อง
    ช่วงเย็นๆ มีใช้wifi พ่วงโทรศัพท์ โน็คบุค อีก4 เครื่องครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับว่า ***จะเอาแบบ all in one หรือแบบ แยกดีครับ
    และ***ใช้ยี่ห้อไหนตัวไหนดีครับ

ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ

ขอบคุณมากๆครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ทำไมต้องเปลี่ยน?

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ทำไมต้องเปลี่ยน?
    พังครับ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ถ้าไม่มีความรู้และขี้เกียจศึกษาก็ใช้ All in one ไปครับ ลองดูตัวที่ราคาสองพันขึ้นไป

แต่ถ้าอยากเปิดเล่นยาวๆมีเวลาศึกษาก็ใช้แบบแยกไป หาซื้ออุปกรณ์ตามด้านล่างนี้ครับ

- Wireless Router อาจจะดูของ Tenda ก็ได้ (ลองดูในกระทู้อื่นๆส่วนมใหญ่ก็ 309R+ FH303 ผมไม่แน่ใจชื่อรุ่นนะ ไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้ที แต่หลายๆท่านใช้แล้วประทับใจ)

- ADSL (Wireless) Router อาจจะหาซื้อมือสอง ง่ายๆก็คือพวกโมเด็มที่แถมมากับผู้ให้บริการทั้งหลายแหละครับ เอามาตั้งค่า bridged

- สายแลนเชื่อมอุปกรณ์กับอุปกรณ์อย่างน้อยหนึ่งเส้น

ของครบ ตั้งค่าไม่เป็น คลำไม่ถูกค่อยมาตั้งกระทู้ถามอีกครั้งครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

แยกเถอะ ไม่ยากอย่างที่คิด ( แค่เปลืองรูปลั้ก )

มันก็เหมือนย้ายจาก XP ไป 7 หรือ 8 ขอเพียงเปิดใจกับมันหน่อย ก็ไม่มีอะไรยากเกินไปหรอก

ทุกสิ่งต้องมีการเรียนรู้ และความรู้ทุกสิ่งบนโลกนี้ล้วนเริ่มต้นจากความไม่รู้

OverclockZone Member aun002's Avatar

แยกเถอะครับ ผมก็แยก แต่ผมโหลดบิทหนักมาก ทั้งวันทั้งคืน ตอนแรกไม่แยก เอ๋อครับ ร้อนมากด้วย

หลังจากแยก ไม่มีค้าง ไม่มีหลุด ไม่ร้อนด้วย นิ่งๆเลย เพราะตัวแถมทำบริดจ์เป็นแค่โมเด็ม

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

ผมว่า หาตัว ธรรมดาดีกว่าครับ ถ้าเกิดอนาคตเปลี่ยนเป็น เคเบิ้ล หรือ Fiber หรือ อื่นๆจะได้ไม่ต้องซื้อใหม่ทุกครั้ง

+แนะนำเป็น ยี่ห้อ Tenda รุ่น FH303+ เพราะประกันตลอดอายุการใช้งาน อุณภูมิต่ำแทบจะไม่รู้สึกถึงความร้อน สัญญาณแรงและนิ่ง
    ( หากสนใจPMมาได้ครับ-w- )
    ถ้ารุ่นที่มี 5GHz ด้วยก็จะเป็น FH1202 แต่รุ่นนี้ผมไม่มีเลยไม่ได้ทดสอบครับ

+ซื้อมาต่อเพิ่มจากตัวที่ผู้ให้บริการแถมครับ และตั้งค่าอีกนิดหน่อย

คำแนะนำเพิ่มเติม
    +แนะนำให้เปลี่ยน net เป็น FTTX ครับ
    +หากมีการใช้งานหลายๆคนแนะนำให้ใช้ Mikrotik เป็น Router หลักในการคุมความเร็ว QOS ลำดับความสำคัญของการออกเน็ต และตั้งค่า Tenda ให้ทำหน้าที่แค่กระจาย WiFi
    +หากต้องการโหลดบิต แชร์ไฟล์ กินไฟน้อยๆ แนะนำให้ซื้อ NAS ยี่ห้อ Synology หรือ QNAP
    Last edited by mafiaking; 23 Sep 2015 at 18:04:21.

Bookmarks

Bookmarks