overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 69

Thread: ++รบกวนทุกท่านช่วยเลือกกล้องโปรซูมเมอร์,DSLR Likeงบ10-20kหน่อยครับจะขอบพระคุณมาก++

OverclockZone Member nineeee's Avatar

Default ++รบกวนทุกท่านช่วยเลือกกล้องโปรซูมเมอร์,DSLR Likeงบ10-20kหน่อยครับจะขอบพระคุณมาก++

++ ขอรบกวนทุกท่าน ท่านเซียนทั้งหลายสละเวลาสักนิด ช่วยชี้แนะผมหน่อยครับ กำลังจะซื้อกล้องตัวแรกในชีวิตเป็นของขวัญให้กับตัวเอง ++

++ จากที่หาข้อมูลมา ถ้าเป็น DSLR งบจะบานปลาย และพกไม่ค่อยสะดวก ประมาณว่ากว่าจะเซทเสร็จ ประกอบเสร็จ สาวคงจะเดินหนีกันหมดแล้ว ไม่ทราบผมคิดถูกหรือเปล่า แต่ก็หักลบกับการที่ได้ภาพออกมาสวยมากๆ แต่ถ้างบที่ผมตั้งมา สามารถซื้อได้แล้วงบไม่บานปลาย ก็ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับ อยากได้ของคุ้มค่าครับผม++

++ ผมจึงได้ตัดสินใจ กล้องระดับโปรซูมเมอร์แทน และต้องการข้อมูลเพิ่มเติมของ DSLR Like ด้วยครับ ++

++ จุดประสงค์ที่ผมซื้อมาขอบอกคร่าวๆเพื่อเป็นข้อมูลในการชี้แนะครับผม ++
    จุดประสงค์หลักๆเลยที่ผมอยากได้กล้อง เพื่อเอาไว้เก็บภาพความทรงจำดีๆเวลาไปเที่ยวกับเพื่อนๆ หรือเก็บภาพแฟน เอาไว้เป็นความทรงจำ รูปภาพที่ออกมาจึงอยากเน้นบรรยากาศ แสงสี ที่ให้ความรู้สึกประทับใจเมื่อเปิดมันดูครับ

++ ด้วยความที่ว่าผมเป็นมือใหม่มากๆ ใครจะว่าโง่ก็ได้ครับ เพราะไม่รู้เรื่องเอาสะเลย ปกติก็เล่นแต่พวกคอมแพค Auto ตลอด จากการหาข้อมูลคร่าวๆจากคนรอบข้าง ส่วนใหญ่ก็จะแนะนำ ยี่ห้อ Cannon กับ Nikon ผมจึงสนใจอยู่ 2 ยี่ห้อนี้ แต่ถ้าท่านไหนมียี่ห้ออื่นที่น่าสนใจ ก็ช่วยแนะนำด้วยจะขอบคุณมากๆครับ ++

++ คำถามหลักๆเลยครับ โปรซูมเมอร์ กับ DSLR Like อันไหน คุ้มกว่ากันครับ มือ1 มือ2 ก็ได้ครับ แต่เคยได้ยินมาว่า ถ้าซื้อมือ 2 จะไม่ดีเพราะเซ็นเซอร์จะเสื่อม เห็นในเวปเล่นพวก Fuji S9600 เยอะเหมือนกัน ไม่ทราบว่าถ้าเทียบกับพวก โปรซุมเมอร์ อันไหนจะดีกว่ากันครับ ++

++ รุ่นที่ผมดูมาคร่าวๆ ก็มีพวก G9 G10 CanonS51S CanonSx10is Olympus SP-560 SP-570 อะไรประมาณนี้น่ะครับ แต่ก็อยากให้ท่านชี้แนะเป็นภาพกว้างๆหน่อย งบก็ 10000-20000 บาทครับ บวกลบได้ 4-5พันบาทครับ ++

++ สุดท้ายนี้ ต้องขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าเลยครับ ที่ช่วยให้ข้อมูลดีๆแก่ผม กำลังจะซื้อกล้องแล้ว อีกไม่เกิน 10 วัน อยากได้กล้องที่ซื้อมาแล้วก็อยากประทับใจในตัวมัน ++
    Last edited by nineeee; 23 Oct 2008 at 11:12:21.

OverclockZone Member nineeee's Avatar

ไม่มีใครแนะนำผมเลยเหรอครับ T-T ยังไงรบกวนด้วยน่ะครับทุกท่าน จะขอบพระคุณมากครับ โง่จริงๆครับเรื่องกล้อง ต้องหาคนช่วยชี้แนะกันหน่อย

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ผมมะช่ายเซียนกล้องนะ ..ยังเป็นผู้น้อยฝึกวิชาอยู่ครับ ..อิอิ
    คุณบอกว่า ราคา 10k-20k ช่ายมะครับ ...งืมม
    List มาให้ดู DSLR-Like ที่เข้าข่าย เหอๆๆ
    Olympus 570uz
    Panasonic Fz18
    Fuji S9600
    FUji S100fs
    Canon S5IS
    ทั้งหมด 5 ตัว 5 รุ่น เป็น DSLR ในความคิดเห็นของผม ที่คิดว่า เจ๋งดี!!
    ที่กล่าวมาข้างต้นส่วนมาก ช่วงเลนส์wind อยู่ที่28mm. ยกเว้น Canon S5IS อ่ะครับ
    แต่มีระบบกันสั่นมาครับผม กับPanasonic Fz18 ก็มีเช่นกัน

> Olympus 570uz จะกว้างสุด คือ 26mm. ช่วงยาวทั้งหมด 26-520mm.
    ซูมออฟติคอล 20 เท่า (ซูมขาขาวโลด รู้ๆกานอยู่..หุหุ)

> รองลงมาจะเป็นPanasonic Fz18 ที่ช่วงซูม 18เท่า ช่วงยาวทั้งหมด 28-504 mm.
    แต่ยังไกลได้อีกที่ 28.7เท่า ที่ความละเอียด3ล้านพิกเซล (ซูมขาขาวได้เช่นกัน 55+)
    ลืมบอกไป ...มีระบบกันสั่นด้วยครับ แล้วก็ใช้แบตฯครับ มะช่ายถ่านAA
    ทำให้การจ่ายไฟเสถียรและใช้ได้นาน พกพาสะดวกกว่าถ่านAA ครับ

> Canon S5IS ช่วงซูมทั้งหมด 36-432 mm ซูม12เท่า
    มีระบบกันสั่น เด่นที่สุด เริ่ดที่สุด ระบบประมวลผล DIGIC lll ทำให้กล้อง “ คิดเร็ว ทำเร็ว “
    พูดง่ายๆคือมีการประมวลผลที่รวดเร็ว ทันใจผู้ใช้ หน้าจอ2.5" หมุนได้ด้วย..

> Fuji S9600 ช่วงยาวทั้งหมด 28-300mm. ซูม 10เท่า
    CCD SR 1.16" ใหญ่กว่าของ Olympus 570uz กับ Panasonic Fz18 และก็ Canon S5IS อีกนะ

> Fuji S100fs บอดี้ใหญ่มาก เลนส์ก็ใหญ่มากเช่นกัน สรุปว่าใหญ่หมดอ่ะ
    ช่วงความยาวทั้งหมด 28-400 ซูมได้ 14.3เท่า เด่นๆเลยคือ
    New SuperCCD HR VIII 2/3"
    New RP Processor III
    Film Simulation Mode
    FUJINON 28-400mm (IS) กันสั่นด้วย
    ครับผม!!!
    ในความคิดผม ผมคิดว่ามันเจ๋งสุดแล้วในบรรดา DSLR-Like ครับ
    (ในความคิดผมนะ ทุกทั่นที่ใช้DSLR-Like รุ่นอื่นอย่าน้อยใจไป)
    (เพราะผมก็ใช้ Fuji S9000 อ่ะ ...ไม่มีปัญญาซื้อ S100fs ...อยากได้ จะแพงไปไหน..ฮือ ๆๆ)

> ทำไมผมไม่บอกว่า ถ่ายมาโครได้มั้ย ได้กี่Cm.?
    เพราะว่า ทุกตัวที่บอกไป มันถ่ายได้ใกล้สุด 1Cm. ละก็ เจ๋งซะด้วยดิ ..อิอิ
    ออ ..มีพิเศษ อยู่ตัวนึงคือ Canon S5IS ถ่ายมาโครได้ 0 Cm. (เอาเลนส์แตะวัตถุได้เลย)
    อันนี้ถ่ายมาโครได้สวยทุกตัวเลยนะครับ ..จากที่ผมรูปมา

> ส่วนเรื่อง Noise ไม่พูดถึง เพราะกล้องDSLR-Like มันก็คือกล้องคอมแพค ซึ่งมันเป็นเรื่องธรรมดาที่จะมีครับ
    (กล้อง DSLR มันก็ยังมีเลยครับ ..อย่าไปซีเครียดมันมาก เรื่องนี้ ..ปล่อยไปตามหัวจายย~)

> กล้องที่เล็งใว้ G9 ส่วนตัว ถ้าเป็นมือใหม่ ไม่แนะนำ เพราะว่าแพงไป ...หุหุ
    ไปเล่นรุ่นอื่นดีกว่าครับ .. ยิ่งถ้า DSLR-Like นะ เล่นพวก5 รุ่นที่ผมบอกไป ดูจะได้อารมณ์มากกว่านะ

> ออ.. สำคัญมาก สำหรับ ฟิวลิ่ง DSLR-Like คือเลนส์ที่หมุนได้ 55+
    ที่ผมบอกไป 5รุ่น จะมีรุ่นที่มือหมุน 3รุ่น ที่เป็นออโต้ 2รุ่น
    ใช้มือหมุนได้ คือ
    Olympus570uz
    Fuji S9600
    Fuji S100fs
    ส่วนอีก 2ตัว เป็นระบบออโต้คับ ..มือหมุนไม่ได้ ..ถ้าหมุนได้คือกระบอกซูมเจ๊งกาบ๊งแล้ว 55+

ราคากล้องของ 5รุ่นที่แนะนำ ถ้าจำไม่ผิดนะ
    Panasonic Fz18 จะอยู่ที่ 10kต้นๆ ประมาณ 12k-13k ลองไปเช็คดูอีกทีนะครับ
    Olympus 570uz อยู่ที่ 17k +/-900 ไม่แน่ใจ แต่ประมาณนี้ แล้วแต่ร้าน
    Fuji S9600 อยู่ที่ 15k +/-900 ไม่มากไปกว่านี้ ถ้ามากกว่านี้ก็หาซื้อร้านอื่น 55+
    FUji S100fs อยู่ที่ 21000 เป๊ะๆ จากร้านโฟโต้ ฮัท เซนฯลาด ดูมะวานวันที่ 20/10/51
    Canon S5IS ไม่รู้ราคาเลย.. (ขอโทดด้วยงับ)..*_/\_*..

> ที่มีคนว่า CCD เสื่อม มันก็ต้องเสื่อมเป็นธรรมดาครับ จากการใช้งาน ..แต่มันเสื่อมยากอยู่นะ ..
    มะช่ายแปปๆ ละเสื่อมนะ มะมี๊ ...
    ยกเว้นซะว่า ทะลึ่งอยากถ่ายดวงอาทิตย์ แล้วเอากล้องส่องตรงดวงอาทิตย์ตอนกลางวันที่แดดจัดๆ
    (มันมะมีใครทำหรอก อิอิ) อันนี้เสื่อมแน่นอน ตาคนถ่ายก็จะเสื่อมไปด้วย 55+
    (นี่เป็นข้อสงสัยของผมนะ) ถ่ายภาพย้อนแสงตอนเย็น เช่นพระอาทิตย์ลับขอบฟ้า ที่ถ่ายตัดกะน้ำทะเลออกเป็นแสงสีส้มๆ หรือว่าลับขอบฟ้าแล้วติดดวงอาทิตย์ดวงโตๆ ออกมา ไรเงี๊ยะ ผมคิดว่าน่าจะมีส่วนทำให้ CCDเสื่อมได้เหมือนกาน นะครับ ...รอให้ผู้รู้หลายๆคนมาออกความคิดเห็นอีกทีละกัน ...ผมก็อยากรู้เหมือนกานอ่ะ ข้อนี้

ส่วนเรื่องมือสองอ่ะ(ตัวผมเองก็ซื้อกล้องมือสอง มาใช้ครับ ..เรื่องCCDเสื่อมผมไม่เห็นจะมีผลอะไรเลย)
    หรือว่ามันยังไม่เจอกับตัวเองก็ไม่รู้นะ ...
    มันไม่แปลกอ่ะครับ คือว่า เป็นเรื่องธรรมดาที่ของจะเสื่อมไปตามอายุการใช้งาน แต่มันไม่เสื่อมง่ายๆ หรอก ถ้าไม่มีเจตนาทำอย่างที่ผมบอกไปข้างต้นน่ะนะ ..ส่วนตัวผมรับได้นะ ..ผมไม่ซีเครียดเรื่องนี้ครับ ..ปล่อยไปตามหัวจายย(อีกแระ)

*ขาดตก บกพร่อง หรือผิดพลาดตรงไหน ขอโทดด้วยนะครับ

สุดท้าย
    ก็ขอให้ได้กล้อง ดีดี ไปซักตัวนะครับผม
    หมั่นฝึกฝีมือ แล้วเอารูปมาอวดกัน ..อิอิ

ข้อมูลเยอะมากครับ แน่นละเอียดชัดเจนดีมากครับ ทำให้ผมมองมุมกว่างขึ้นเยอะเลย ไม่รู้จะขอบคุณยังไง

ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับข้อมูล ขอบคุณมากจากใจจริงเลยครับ

ท่านไหนมีความเห็นยังไงรบกวนสละเวลาสักนิดก็ยังดีครับ รบกวนอย่างสูงเลยครับ ช่วยชี้แนะผมด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

จำไม่ได้ว่า nikon p80 เท่าไหรแต่ผมแนะนำตัวนี้นะ

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

อ่อ ...เพิ่มเติม(แต่คุณอาจจะรู้แล้วก็ได้นะ)
    คือ จำนวนพิกเซล ครับ..
    ไม่จำเป็นจะต้องเลือกที่พิกเซลเยอะๆก็ได้นะครับ เพราะว่าเราถ่ายมาก็เอามาอัดแค่ 4x3
    ซึ่งจำนวนพิกเซลมันไม่ค่อยจะสำคัญเท่าไหร่
    จำนวนพิกเซลเยอะๆ มันจะไปสำคัญก็นู่น ตรงที่ขยายออกมาใหญ่ๆ ใหญ่กว่าA4 อีกอ่ะ
    นั่นแหล่ะถึงจะเห็นความละเอียดของจำนวนพิกเซลที่เราเลือก

แล้วก็ ลองไปหาใน google ดูนะครับเรื่อง CCD HR กับ CCD SR ของกล้อง Fuji
    เพราะว่า CCD มันมีความพิเศษมากกว่า CCD ในกล้องรุ่นอื่นๆครับ ไม่ใช่ว่ากล้องอื่นCCD มันไม่ดี ใช้ไม่ได้นะ
    เพียงแต่ว่า CCD ของกล้อง Fuji มันพิเศษกว่าแค่นั้นเอง
    หรือว่าเข้าเว็บบอร์ดของฟูจิเลย www.fujifilm.co.th คับผม(สมัครสมาชิกก่อนนะครับ เพื่อความสะดวก)
    ใช้เพื่อตัดสินใจครับ เพื่อประโยชน์สูงสุด ...ซื้อมาทั้งที เอาให้คุ้ม จะได้ไม่เสียใจทีหลัง เพราะของแพง เงินหายาก
    1บาทก็มีค่า (ซื้อลูกอมได้ 2 เม็ดละ 55+)

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Canon S5 IS ถ้าจะเล่น Macro

Nikon P80 < ไรก็ดี แต่ไม่มีฮอทชูเสียบแฟลชนอก กับ ปัญหาสารพัด Nikon ไม่เก่ง D-like

Fuji S9600 จับฉ่ายเหมือนกัน

เลือกๆเอาแล...

ปล.G9 G10 ไม่แน่ใจว่ามันเป็น Compact ป่าวนะ?
    Last edited by NICKKIEZ; 22 Oct 2008 at 00:41:16.

G9 G10 เป็นคอมแพคโปรครับ ปรับได้เกือบเท่ากับ dslr

แต่ถ้ารอได้ลองรอดู canon sx10is ก่อนดีกว่า จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น น่าจะเข้ามาช่วงต้นเดือนพ.ย. นะครับ

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    จำไม่ได้ว่า nikon p80 เท่าไหรแต่ผมแนะนำตัวนี้นะ
    ผมก็สนใจตัวอยู่เหมือนกันครับแต่ก็กำลังหาข้อมูลเพิ่มเติมตัวอื่นอยู่ ไม่อยากซื้อแล้วมาเสียใจภายหลัง แต่ก็ขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูล

Quote Originally Posted by Seriesz View Post
    อ่อ ...เพิ่มเติม(แต่คุณอาจจะรู้แล้วก็ได้นะ)
    คือ จำนวนพิกเซล ครับ..
    ไม่จำเป็นจะต้องเลือกที่พิกเซลเยอะๆก็ได้นะครับ เพราะว่าเราถ่ายมาก็เอามาอัดแค่ 4x3
    ซึ่งจำนวนพิกเซลมันไม่ค่อยจะสำคัญเท่าไหร่
    จำนวนพิกเซลเยอะๆ มันจะไปสำคัญก็นู่น ตรงที่ขยายออกมาใหญ่ๆ ใหญ่กว่าA4 อีกอ่ะ
    นั่นแหล่ะถึงจะเห็นความละเอียดของจำนวนพิกเซลที่เราเลือก

แล้วก็ ลองไปหาใน google ดูนะครับเรื่อง CCD HR กับ CCD SR ของกล้อง Fuji
    เพราะว่า CCD มันมีความพิเศษมากกว่า CCD ในกล้องรุ่นอื่นๆครับ ไม่ใช่ว่ากล้องอื่นCCD มันไม่ดี ใช้ไม่ได้นะ
    เพียงแต่ว่า CCD ของกล้อง Fuji มันพิเศษกว่าแค่นั้นเอง
    หรือว่าเข้าเว็บบอร์ดของฟูจิเลย www.fujifilm.co.th คับผม(สมัครสมาชิกก่อนนะครับ เพื่อความสะดวก)
    ใช้เพื่อตัดสินใจครับ เพื่อประโยชน์สูงสุด ...ซื้อมาทั้งที เอาให้คุ้ม จะได้ไม่เสียใจทีหลัง เพราะของแพง เงินหายาก
    1บาทก็มีค่า (ซื้อลูกอมได้ 2 เม็ดละ 55+)
    ขอบพระคุณมากๆเลยครับพี่ อุตส่าห์พิมพ์สะยาวเลย ทำให้คนโง่อย่างผมมองภาพกว้างขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุณมากๆครับ

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    Canon S5 IS ถ้าจะเล่น Macro

Nikon P80 < ไรก็ดี แต่ไม่มีฮอทชูเสียบแฟลชนอก กับ ปัญหาสารพัด Nikon ไม่เก่ง D-like

Fuji S9600 จับฉ่ายเหมือนกัน

เลือกๆเอาแล...

ปล.G9 G10 ไม่แน่ใจว่ามันเป็น Compact ป่าวนะ?
    ขอบคุณมากๆครับพี่ สำหรับข้อมูล ฉลาดขึ้นเยอะเลยครับ

Quote Originally Posted by นมช็อคโกแล็ต View Post
    G9 G10 เป็นคอมแพคโปรครับ ปรับได้เกือบเท่ากับ dslr

แต่ถ้ารอได้ลองรอดู canon sx10is ก่อนดีกว่า จะได้มีตัวเลือกมากขึ้น น่าจะเข้ามาช่วงต้นเดือนพ.ย. นะครับ
    รับทราบครับ ขอบพระคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ

รบกวนท่านเซียนอื่นๆ มาแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ เริ่มมองภาพเป็นรูปเป็นร่างแล้ว ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member artza's Avatar
    อรัญประเทศ-เกษตรนวมินทร์

ดันไปครับ ความรู้เท่าหางอื่ง....เลยมาช่วยดัน...ช่วยน้องชายผมหน่อยนะ

Quote Originally Posted by artza View Post
    ดันไปครับ ความรู้เท่าหางอื่ง....เลยมาช่วยดัน...ช่วยน้องชายผมหน่อยนะ
    ขอบคุณครับพี่ชาย ^^

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar
    ซอยเสือใหญ่(รัชดา36)

ผมก็ใช้ P80 อยู่น่ะ ไม่มีปัญหาอะไร อาจจะที่ว่าผมเป็นมือใหม่
    แต่ใจจริงผมอยากได้แบบซูมมือมากกว่า
    อ่อ p80 ผมซื้อมา 12000 บาท

ถามผู้รู้อีกหน่อย ว่า p80 ใส่ฟิลเตอร์ได้ไหมท่าน

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ผมก็ใช้ P80 อยู่น่ะ ไม่มีปัญหาอะไร อาจจะที่ว่าผมเป็นมือใหม่
    แต่ใจจริงผมอยากได้แบบซูมมือมากกว่า
    อ่อ p80 ผมซื้อมา 12000 บาท

ถามผู้รู้อีกหน่อย ว่า p80 ใส่ฟิลเตอร์ได้ไหมท่าน

ขอบคุณครับ
    ผมก็สนใจ P80 อยู่เหมือนกันครับท่าน ไม่ทราบว่าใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ Noise เยอะมั้ยครับถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่น ในสเป็คราคาที่เท่ากัน

OverclockZone Member SaManTa[GTR]'s Avatar

ก็มีตามปกติน่ะครับ ตามสไตล์ D-SLR like
    ผมว่าราคา 12000 ก็คุ้มค่าน่ะครับ(ผมมือใหม่)
    แต่ติดตรงที่ว่ามัน ซูมไฟฟ้า บางทีก็ไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่นัก --*

Quote Originally Posted by SaManTa[GTR] View Post
    ก็มีตามปกติน่ะครับ ตามสไตล์ D-SLR like
    ผมว่าราคา 12000 ก็คุ้มค่าน่ะครับ(ผมมือใหม่)
    แต่ติดตรงที่ว่ามัน ซูมไฟฟ้า บางทีก็ไม่ได้ดั่งใจเท่าไหร่นัก --*
    อ่อ มันเป็นแบบนี้ นี่เอง

ขอบคุณสำหรับข้อมุลมากครับท่าน

ภาพจาก กล้องNikonP80 ถ่ายจากทะเลสวนสน ลองดูครับ
    ไม่ได้ปรับแต่ง แสง สีสันใดๆ นอกจากปรับเส้นขอบฟ้าให้ตรงนิดหน่อย
    Last edited by SaManTa[GTR]; 25 Jan 2009 at 22:21:34.

อีกรูปจาก P80
    เพื่อนผมเป็นนายแบบเอง
    จ้างแบบไม่เสียเงิน
    Last edited by SaManTa[GTR]; 25 Jan 2009 at 22:21:49.

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Ricro GR เลนน์24มม. เป็นตัว Top เลยครับ แต่ไม่มีซูมนะครับเป็นเลนน์ฟิกในตัวแนว ๆ พวกไรก้าคอมแพค
    G10 สำหรับแคนนอนครับ เลนน์คุณภาพเลยครับ ได้ไวด์ 28mm
    p80 สำหรับรนิคอน สีสันสดใส บอดี้ทน
    S9600 น้องฟู โฟกัสช้าไปนิดแต่สีดุได้ใจ
    ++++++++++++++++++++++++++++++
    แนะนำ 4 ตัวนี้ครับ แหล่ม

ภาพจากกล้อง ลองดูครับ
    อีกรูปจาก P80
    สวยมากเลยครับ ผมถ่ายได้แค่นี้ก็ภูมิใจมากๆแล้วครับ

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    Ricro GR เลนน์24มม. เป็นตัว Top เลยครับ แต่ไม่มีซูมนะครับเป็นเลนน์ฟิกในตัวแนว ๆ พวกไรก้าคอมแพค
    G10 สำหรับแคนนอนครับ เลนน์คุณภาพเลยครับ ได้ไวด์ 28mm
    p80 สำหรับรนิคอน สีสันสดใส บอดี้ทน
    S9600 น้องฟู โฟกัสช้าไปนิดแต่สีดุได้ใจ
    ++++++++++++++++++++++++++++++
    แนะนำ 4 ตัวนี้ครับ แหล่ม
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับพี่ ผมก็ดูรูปที่พี่ถ่ายจากหลายๆกระทู้ ยอมรับครับว่าสวยมากเลยครับพี่ ฝีมือดีมากๆ ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับที่สละเวลามาแนะนำกล้องดีๆ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks