overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 36

Thread: เพื่อนๆที่ใช้ M2N-E มาช่วยล้วงแคะแกะเกาหน่อย

OverclockZone Member

Default เพื่อนๆที่ใช้ M2N-E มาช่วยล้วงแคะแกะเกาหน่อย

คำเตือน ::กระทู้นี้มิได้ตั้งมาเพื่อ โอ้อวด หรือ ล่อลวงให้เกิดความแตกแยกของคนในชาติ

คือผมก็ใช้คอมตัวนี้มาซักระยะ โดยมี Spec ดังนี้
    AMD X2 3600+ AM2
    Asus M2N-E Bios 0402
    KingMax 512*2 667
    Asus X550 256M
    Enermax 460w

เครื่องก็ใช้งานได้ปกติ อยู่ในขั้นดีทีเดียว จะว่าไปแล้วรู้สึกว่าใช้ Cpu 2 หัวไม่คุ้มด้วยซ้ำ

เอาหล่ะครับ เริ่มเลย คือผมพยายาม O/C Cpu เจ้ากรรมของผม ลากแล้วลากเล่า เครื่องติดๆดับๆ
    Hang มั่ง Boot ไม่ขึ้นมั่ง มั่วๆลองไปเรื่อยๆ จนได้ความเร็วสูงสุดที่ 2560Mhz 256*10 ไฟ
    1.45Volt แรมทดลงมาเหลือ 400Mhz 4-4-4-12-2T ไฟ 1.95v ปรับไป 533 ไม่ยักกะได้ แต่ผมไม่แคร์ HTT x4 16x-16x เสถียรดี

อยากจะถามเพื่อนๆที่ใช้ A64 , Sempron หรือ X2 ตระกูลต่างๆ บน M2N-E
    1. บัสที่เพื่อนๆลาก ถูลู่ถูกังกันไป สูงที่สุดเท่าที่สังขารบอร์ดตัวนี้มันจะพาไปได้คือเท่าไร
    2. ไฟแรมอันน้อยนิดของบอร์ดตัวนี้ 1.95V เนี่ยทำไงให้มันจ่ายมากกว่านี้ได้ครับ
    3. ทำไมลากไปตั้งเยอะ SuperPi มันทำแต้มได้ห่วยแตกสิ้นดี หรือ ชาวบ้านเขาก็ได้กันประมาณนี้
    4. ลองบัส 260 ตัวคูณเท่าเดิม 10 อัดไฟเพิ่มอีกหน่อย มันบูทแล้วค้าง ทำไงดี
    5. มันมีไบออสตัวใหม่ออกมาอีกหรือเปล่าครับ

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่เอาความรู้ประสพน์การมาแชร์กัน โดยส่วนตัวผม พออกพอใจกับประสิทธิภาพที่ได้จาก Spec ดังกล่าวมากๆ จึงไม่มีความเห็นที่จะเปลี่ยน หรือ กระทำการใดๆกับมัน
    ที่อยากรบกวนก็เพราะ อยากจะรู้ว่า ด้วย Spec ดังกล่าว ลาก หรือ เค้น หรือ ทรมาน มันไปได้ซักขนาดไหน

OverclockZone Member nudragon's Avatar
    Naval&Marine Architech

รอเซียนมาตอบดีกว่าครับ ผมก็ดันถูลู่ถูกังไป ^^

OverclockZone Member K8's Avatar
    คุกมืดใต้โรงงานAMD

X2 ยังไม่มีวาสนาได้ลองกับเค้าสักที เลยไม่รู้เหมือนกันว่ามันลากสนุกรึเปล่า แต่ถ้าซื้อบอร์ดมาแล้วยังไม่เคยอัพ
    ในเวบของasus มีรุ่นใหม่ๆให้อัพนะครับ ไบออสล่าสุดก็ 0602 ลองอัพดูแล้วกันครับ เพื่อจะลากได้ดีขึ้น

ของผมเอาพอขำๆ หนุกหนานกับซิ้งก์เดิมๆก็พอละ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

1. บัสที่เพื่อนๆลาก ถูลู่ถูกังกันไป สูงที่สุดเท่าที่สังขารบอร์ดตัวนี้มันจะพาไปได้คือเท่าไร----ตอบไม่ได้แล้วแต่วาสนา ของ ระบบของท่านครับ
    2. ไฟแรมอันน้อยนิดของบอร์ดตัวนี้ 1.95V เนี่ยทำไงให้มันจ่ายมากกว่านี้ได้ครับ------สุดแล้วครับ ไม่งั้นต้องโมบอร์ดครับ (ทำไม่เป็นเหมือนกัน แต่ทำได้)
    3. ทำไมลากไปตั้งเยอะ SuperPi มันทำแต้มได้ห่วยแตกสิ้นดี หรือ ชาวบ้านเขาก็ได้กันประมาณนี้--------มาตรฐานครับ
    4. ลองบัส 260 ตัวคูณเท่าเดิม 10 อัดไฟเพิ่มอีกหน่อย มันบูทแล้วค้าง ทำไงดี-----------ก็ลดบัสซิครับ
    5. มันมีไบออสตัวใหม่ออกมาอีกหรือเปล่าครับ-------------ไม่รู้ครับ ต้องเช็คในเวปเอานะครับ

OverclockZone Member nutapongp's Avatar

AMD X2 3600+ AM2
    Asus M2N-E Bios 0402
    KingMax 512*2 667
    Asus X550 256M
    Enermax 460w
    ชุดนี้หมดงบไปเท่าไรอ่ะครับ ไม่รวมจอนะครับ น่าสนครับ คือกำลังมองหาชุดใหม่อยู่

ฟาน
    Guest

เดี๋ยวนี้asusผลิตออกมาของฝั่งamd o/cได้น้อยมากจะให้ดีก็ต้องซื้อของแพง ผมก็ซื้อมาเห็นมันมีประกันดีแต่ o/c ห่วยแตก เลยขายในเว็ป ไปเล่น DFI Infinity NF-M2คราวนี้o/cได้มันมือเลย ของผม am2 3200+ 2.00g o/cไปที่ 2.8 g (ลองo/cไป3.00gแต่ไม่ค่อยเสถียร)ปรับไฟcpu 1.775 ร้อยระอุเลย ไฟแรม 2.4 ปรับht 4x ปรับไฟชิพเซพ 1.6 ปรับไฟht 3.65(สุด)

Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

นี่ครับของผมที่ลากได้โดยการเปิดพลังแฝงของเจ้า M2N-E ก่อนครับ จะทำให้มันสามารถเพิ่มไฟแรม
    ได้ถึง 2.20V ครับ แต่ที่เทสใช้ไฟแรม 2.15 ครับ

spec :
    ASUS M2N-E flash to M2N-SLI Deluxe bios 0702
    Sempron 2800+&2.6G(325*8) Vcore 1.55V /w stock heatsink
    Kingston DDRII 533/1G D9GCT CL 4-4-4-12 Vddr 2.15V
    HTT x3 , ทดแรมเหลือ 533 ครับ

ไว้ไปลากต่อแล้วจะมาโพสใหม่ครับ คาดว่ายังไม่สุดแน่ๆครับ หุ หุ

OverclockZone Member ha_tori's Avatar

Quote Originally Posted by Amagin View Post
    spec :
    ASUS M2N-E flash to M2N-SLI Deluxe bios 0702
    บอร์ด M2N-E flashเป็น M2N-SLI Deluxe bios 0702 ได้ด้วยหรือครับ
    ใช้โปรแกรม Asus Update ใช่ป่าว
    เสถียรรึเปล่า

Quote Originally Posted by ha_tori View Post
    บอร์ด M2N-E flashเป็น M2N-SLI Deluxe bios 0702 ได้ด้วยหรือครับ
    ใช้โปรแกรม Asus Update ใช่ป่าว
    เสถียรรึเปล่า
    ใช้ asus update ไม่ได้ครับ เพราะว่ามันจะบอกว่าไม่ตรงรุ่นจะแฟลชไม่ได้ครับ
    จึงใช้แผ่น Floppy แฟลชเอาครับ แต่มีข้อแม้ว่าห้ามแฟลชกลับเป็น M2N-E นะครับ
    ไม่อย่างนั้นบอร์ดจะดับไปเลย ต้องเคลมอย่างเดียวครับ

วิธีทำก็ตามนี้คับ
    1) แผ่นที่ 1 สร้าง Bootable Floppy disk ก่อนนะครับ อันนี้ต้องไปหาทำจาก win98
    หรือ winme ครับ เพราะว่าผมลองทำจาก winxp แล้วมันไม่เวิร์คครับ
    2) แผ่นที่ 2 เอา floppy มาอีกแผ่นใสไฟล์ awdflash.exe กับไฟล์ bios ลงไปครับ
    3) บูตเครื่องโดยใช้แผ่นที่ทำมาครับ พอเข้าถึง a: แล้วก็เอาแผ่นบูตออกแล้วเอาแผ่นที่ 2 ใส่แทนครับ
    4) พิมพ์ว่า awdflash เคาะเว้นทีนึงแล้วตามด้วยชื่อ bios เช่น 0702.rom แล้วก็เคาะทีนึง
    แล้วตามด้วย /f ครับ จะได้ประมาณนี้

awdflash 0702.rom /f

5) แล้วก็รอจนเสร็จก็จะได้แล้วครับ ขอให้โชคดีครับ

ข้อควรระวัง : ระหว่างการเขียน bios อย่าให้ไฟดับนะครับ ถ้าดับก็จบเลยครับ no boot แน่นอน

ส่วนที่ถามว่าเสถียรหรือเปล่า ก็บอกได้เลยครับว่าใช้งานจริงได้ตามรูปที่โพสไว้ข้างบนเลยครับ ไม่มีปัญหาสักนิดเดียว
    แต่ข้อควรระวังคือการปรับไฟแรมครับ ใน bios ของ M2N-SLI Deluxe จะสามารถปรับได้ถึง 2.50V แต่ว่า
    สำหรับ M2N-E จะปรับได้สูงสุดแค่ 2.20V เท่านั้นครับ หากปรับไปเกินกว่านี้จะเท่ากับไม่ได้ปรับไฟแรมเลยครับ
    นั่นคือมันจะไปจ่ายไฟที่ 1.80V แทนครับผม อ้อ... แล้วอีกอย่างคือเมนู bios มันจะเปลี่ยนไปจากเดิมด้วยนะครับ
    แรกๆอาจจะงงนิดหน่อยว่าอันเดิมเคยอยู่ตรงนี้แต่อันใหม่ก็จะเปลี่ยนไปครับ อ้อ... จะได้เมนูการปรับค่า CL แรม
    ของ M2N-SLI Deluxe มาด้วยนะครับ มีให้ปรับเพียบเลย แต่แนะนำให้ปรับแค่ 4 ค่าแรกก็พอครับผม
    Last edited by Amagin; 31 Jan 2007 at 16:06:31.

อ้อ... ผมขอแนะนำให้ท่านที่ต้องการจะ OC CPU AM2 ให้ไปทำความเข้าใจกับระบบของ AMD ใน กระทู้นี้ครับ เพราะว่าส่วนใหญ่มักจะเข้าใจผิดเกี่ยวกับเรื่องการทดแรมและการปรับ HTT ครับผม ส่วนใหญ่ที่ OC กันไม่ถึงดวงดาวก็เพราะการปรับ 2 อย่างนี้ผิดเป็นหลักเลยครับ ลองอ่านดูสักนิดก่อนครับหวังว่าอาจจะมีประโยชน์ต่อการ OC บ้างไม่มากก็น้อยครับผม

OverclockZone Member Mci's Avatar

ของผมใช้ 3200+ 2.0 ลองเปลี่ยนไบออสเป็น 0502 ดูครับ ผมเคยลองดูที่ 2.6 บัสแรม 533 ก็โอเคนะครับ แต่ตอนนี้เปลี่ยนไบออสมาเป็น 0602 แต่ปรับได้แค่ที่ 2.4 แรมก็ 667@800 4-4-4-12-2T ไฟแรม 1.95
    แต่ถ้าทดแรมก็คงไปได้อีก แต่ผมไม่ทดละ แค่นี้ก็ดี เสถียร ไม่ร้อน แรมก็ Kingmax 512*2/667 เหมือน จขกท. เรยอ่า ยังไงก็ลองดูครับ

OverclockZone Member molly's Avatar
    Molly_Bar Kaosan Rd.

ขอบคุณท่าน Amagin คับ

มาให้ความรู้ หลายเรื่องเลย

OverclockZone Member dogfighter's Avatar

อย่างที่ว่าล่ะครับ เรื่องจับลากนี่....มันอยู่ที่ความพอเพียง+ความพอใจ
    ถ้าคิดว่าเสถียรดีแล้วพอแล้ว ก็จบครับ
    มันแรงขึ้นเราได้ใจ มันแรงไปเดี๋ยวจะใจหายเอา

ส่วนเรื่องการโม & การจับลาก(ท่าพิเศษ) ก็ติดตามเอาในนี้ล่ะครับ เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกเทพๆมีหลายท่านมาก

ส่วนตัวแล้วผมคิดว่าบอร์ดตัวนี้ออกแบบมาให้คุ้มค่ามากกว่า ในราคาค่าตัวไม่เกินสี่พันนี่นะครับ การจับมันมาลากทรมานให้แรงไปแตะบอร์ดรุ่นไฮเอนด์มันก็ยากหน่อย + กับฟังก์ชันที่บอร์ดให้มามันก็ไม่ได้อำนวยแก่การนี้สักเท่าไรนัก...

รวมๆแล้วการ OC นี้บางทีก็ต้องบอกว่า "มันขึ้นกับดวง+ระบบ" ด้วย บางท่านอัดไปได้ไกล บางท่านไม่เท่าไรก็จอด....

เป็นงั้นไปนะ....~

OverclockZone Member nudragon's Avatar
    Naval&Marine Architech

เดี่ยวลองใหม่

OverclockZone Member sai_nam's Avatar

หา Sata2 เจอ แต่ลง windows No boot ทำไงดี Flash bios แล้วด้วย

OverclockZone Member ha_tori's Avatar

ขอบคุณท่าน Amagin มั๊กๆ

Quote Originally Posted by ha_tori View Post
    ขอบคุณท่าน Amagin มั๊กๆ
    ลากได้ผลเป็นยังไงก็เอามาโชว์ให้เพื่อนๆดูด้วยนะครับ อย่าแอบแรงคนเดียว มันไม่เสียวครับ อิ อิ

ถ้า flashเป็น M2N-SLI Deluxe เวลา Update bios ต้องเป็น bios ของ M2N-SLI Deluxe ใช่ป่าว

ถ้า flashเป็น M2N-SLI Deluxe เวลา Update bios ต้องเป็น bios ของ M2N-SLI Deluxe ใช่ป่าว
    ถ............. ถูกต้องนะคร้าบ...

Quote Originally Posted by Amagin View Post
    ลากได้ผลเป็นยังไงก็เอามาโชว์ให้เพื่อนๆดูด้วยนะครับ อย่าแอบแรงคนเดียว มันไม่เสียวครับ อิ อิ
    รอให้เปลี่ยนซัปฟลายก่อน แล้วจะลากให้ไปไกลๆ ตอนนี้ซัปฟลายเดิมๆ ลากแค่ 2.4G พอหอมปากหอมคอ เห็นว่ามันได้บัส800พอดี
    Athon X2 3600+
    DDR2 512/800

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks