Announcement

Collapse
No announcement yet.

***รบกวนแนะนำจอเปิดไฟล์งานขนาด A3 โดยที่ไม่ต้องย่อหรือขยายไฟล์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ***รบกวนแนะนำจอเปิดไฟล์งานขนาด A3 โดยที่ไม่ต้องย่อหรือขยายไฟล์

รบกวนแนะนำจอที่สามารถเปิดไฟล์งานขนาด A3 โดยที่ไม่ต้องย่อหรือขยายไฟล์ครับ

ทีวี 55 นิ้ว????????????????????????????????

Comment

มันจะมีมั้ยครับ จอที่สามารถเปิดได้

Comment

Originally posted by namyen View Post
        มันจะมีมั้ยครับ จอที่สามารถเปิดได้
        ถ้าต้องการเปิดภาพแบบที่ไม่ต้องการ resize ซักนิด จอท่านต้องรองรับ pixel เท่านี้นะครับ

ซึ่งถ้ามันมีให้ใช้จริงๆ ในโปรแกรมต่างๆ คงไม่จำเป็นต้องมีเครื่องมือ ย่อ-ขยายภาพ แล้วล่ะครับ

Comment

จขกท. จะทำผัง(โครงสร้างอะไรก็ช่าง)ด้วย autoCAD รึเปล่า?? แล้วต้องการแบบว่าไม่อยากลากจอไปมา อยากเห็นทั้งหมดในคราวเดียว?? ถ้าเป็นแบบนั้นท่านไม่จำเป็นต้องหาจอที่มีพิกเซลพอจะแสดงได้หรอกครับ (จะมีรึเปล่ายังไม่รู้ ตามข้างบนว่า) หรือมีความจำเป็นอะไรขนาดนั้นที่ต้องการแสดงภาพทั้งหมดในจอเดียว??

รบกวน จขกท. เล่ารายละเอียดมาให้หมดครับ เพราะของที่ท่านอยากได้ มันอาจไม่ใช่ของที่มือโปรเขาใช้กันด้วยซ้ำ แต่มือโปรอาจจะแก้ปัญหาได้ด้วยอะไรที่มันง่ายกว่านี้นะครับ ลองเล่ามาครับว่าท่านมีปัญหาอะไรถึงต้องการแสดงงานจากกระดาษ A3 แบบเต็มจอเต็มพิกเซล full size (ถ้ากระดาษ A3 ผมก็เดาผังโครงสร้างไว้ก่อนล่ะ)

ปล. บางงานผมต้องนั่งทำด้วยสเกล 10k x10k pixels ยังต้องเอา ruler กับขยายเข้าออกดูบ่อยๆเลย

Comment

Originally posted by grungust View Post
            จขกท. จะทำผัง(โครงสร้างอะไรก็ช่าง)ด้วย autoCAD รึเปล่า?? แล้วต้องการแบบว่าไม่อยากลากจอไปมา อยากเห็นทั้งหมดในคราวเดียว?? ถ้าเป็นแบบนั้นท่านไม่จำเป็นต้องหาจอที่มีพิกเซลพอจะแสดงได้หรอกครับ (จะมีรึเปล่ายังไม่รู้ ตามข้างบนว่า) หรือมีความจำเป็นอะไรขนาดนั้นที่ต้องการแสดงภาพทั้งหมดในจอเดียว??

รบกวน จขกท. เล่ารายละเอียดมาให้หมดครับ เพราะของที่ท่านอยากได้ มันอาจไม่ใช่ของที่มือโปรเขาใช้กันด้วยซ้ำ แต่มือโปรอาจจะแก้ปัญหาได้ด้วยอะไรที่มันง่ายกว่านี้นะครับ ลองเล่ามาครับว่าท่านมีปัญหาอะไรถึงต้องการแสดงงานจากกระดาษ A3 แบบเต็มจอเต็มพิกเซล full size (ถ้ากระดาษ A3 ผมก็เดาผังโครงสร้างไว้ก่อนล่ะ)

ปล. บางงานผมต้องนั่งทำด้วยสเกล 10k x10k pixels ยังต้องเอา ruler กับขยายเข้าออกดูบ่อยๆเลย
            ขอบคุณครับ ก็คือว่าเค้าใช้ Auto CAD ครับ พอดีแฟนของพี่ที่รู้จักกันเค้าเป็นคนออกแบบโครงสร้างฐานขุดเจาะบ่อน้ำมัน (เป็นชาวต่างชาติ) เค้ามาใช้ชีวิตที่ประเทศเรานานแล้วแหละครับ แต่เค้าก็ถามมาเรื่อยๆ ให้ทางผมหาให้ ผมก็ไม่รู้ว่าจะตอบหรือให้ให้กับพี่แกยังไง เพราะผมก็ไม่เคยใช้ไฟล์อะไรที่ใหญ่ขนาดนั้นด้วยซ้ำ

รบกวนทุกๆ ช่วยแนะนำผมด้วยครับ

Comment

ถ้าใช้ 9 จอต่อพ่วงกันล่ะครับ?? 1920 x 3 * 1080 x 3 = 5760*3240 ก็เกือบจะพรีวิว 100%

Resolution ระดับนั้น นี่ขนาดจอ 5k (5120*2880) ยังไม่พอจะพรีวิว A3 100% เลยนะเนี่ย.... วิศวกรออกแบบฐานขุดเจาะน้ำมันเขาใช้จออะไรออกแบบงานบน A3 กันเนี่ย O_o

EDIT: dell 5k 2999.99ดอล (8หมื่น+)
              http://accessories.us.dell.com/sna/p...04&sku=up275k3
              Last edited by grungust; 27 Sep 2015, 23:06:20.

Comment

Originally posted by grungust View Post
                ถ้าใช้ 9 จอต่อพ่วงกันล่ะครับ?? 1920 x 3 * 1080 x 3 = 5760*3240 ก็เกือบจะพรีวิว 100%

Resolution ระดับนั้น นี่ขนาดจอ 5k (5120*2880) ยังไม่พอจะพรีวิว A3 100% เลยนะเนี่ย.... วิศวกรออกแบบฐานขุดเจาะน้ำมันเขาใช้จออะไรออกแบบงานบน A3 กันเนี่ย O_o

EDIT: dell 5k 2999.99ดอล (8หมื่น+)
                http://accessories.us.dell.com/sna/p...04&sku=up275k3
                เห็นราคาแล้วก็โหดน่าดูครับ เดี่ยวผมจะไปแจ้งแฟนพี่เค้าดูอีกทีครับ ว่ามันหาได้อยากจริงๆ ขอบคุณนะครับสำหรับคำแนะนำ

Comment

โจทย์คือต้องการจอที่ใหญ่กว่าขนาดกระดาษ A3 เพื่อให้แสดงได้เท่ากับกระดาษจริง => จอขนาดใดก็ได้ที่ใหญ่กว่า

ขนาดกระดาษ A3 จริง H 11.7" x W 16.5" เส้นทแยงมุม 20.23"
                  ขนาด tool ของ autocad ด้านบน ล่าง คร่าวๆประมาณ 2" และ 1" รวมๆ H 14.7"xW 16.5" เส้นทะแยงมุม 22.1" ลองวัดขนาดจอด้านในดูนะครับ เอาให้ใหญ่กว่านี้สักเล็กน้อย (ดูคร่าวๆ ใหญ่กว่าจอ dell 27" (16:9) ซะอีก ยังไงก็วัดจริงดูก่อน ไม่ก็ซื้อขนาด 27" หรือ แล้วเวลาดู preview เต็มๆ ก็ย่อๆ tool เก็บไปเหลือ H ราวๆ 13.7" หรือหาจอที่ ratio อื่นๆเช่น 16:10 )
                  ส่วนความละเอียดก็ตามงบล่ะกัน ^^
                  size 30"
                  size 32"
                  ส่วนเวลาใช้งานอาจจะไม่ใช่ซูม 100% อาจต้องมากกว่าหรือน้อยกว่า เพื่อให้ได้ขนาดกระดาษเท่าของจริง (ก็ตามระยะที่บอกข้างบน) เช่น จอ NB ของผมวัดด้านในได้ H 6.5" x 11.5" W เส้นทะแยงมุมประมาณขนาด 13" ความละเอียด 1366x768 เปิดจากไฟล์ PDF โดยใช้โปรแกรม Foxit reader ผมต้องซูม 123% ถึงจะได้ขนาดเท่ากระดาษ A3 ของจริง =_=
                  Last edited by RainMaker; 28 Sep 2015, 00:22:49.

Comment

ขอบคุณท่าน "RainMaker" มากๆเลยครับ

Comment

สรุปคือตั้งโจทย์ผิด

Originally posted by namyen View Post
                      รบกวนแนะนำจอที่สามารถเปิดไฟล์งานขนาด A3 โดยที่ไม่ต้องย่อหรือขยายไฟล์ครับ

จริงๆ ต้องถามว่า

รบกวนแนะนำจอที่สามารถเปิดไฟล์งานให้เปิดงานให้ได้เท่าขนาดเท่างานจริงบนกระดาษ A3

เป็นต้น

Comment

^^
                        ^^
                        ประมาณว่า ถ้าเราเอากระดาษ A4 ทาบไปที่จอ แผ่นงานในจอจะเท่ากระดาษที่เราเอาไปทาบเป๊ะใช่ไหมครับ?? เหมือนจะเคยมีคนพูดเรื่องนี้ไว้เมื่อนานมาแล้ว แล้วก็ลืมไปแล้ว

Comment

Originally posted by kaikimao View Post
                          สรุปคือตั้งโจทย์ผิด

จริงๆ ต้องถามว่า

รบกวนแนะนำจอที่สามารถเปิดไฟล์งานให้เปิดงานให้ได้เท่าขนาดเท่างานจริงบนกระดาษ A3

เป็นต้น
                          ใช่ครับท่าน kaikimao ผมไม่แน่ใจว่าผมจะถามอย่างไรดี ก็เลยตั้งคำถามไปตามนั้นครับ

Comment

^^
                            ^^
                            ประมาณว่า ถ้าเราเอากระดาษ A4 ทาบไปที่จอ แผ่นงานในจอจะเท่ากระดาษที่เราเอาไปทาบเป๊ะใช่ไหมครับ?? เหมือนจะเคยมีคนพูดเรื่องนี้ไว้เมื่อนานมาแล้ว แล้วก็ลืมไปแล้ว
                            ถูกต้องเลยครับท่าน grungust

Comment

จอ27นิ้วก็เต็มแล้วครับ A3 แนวนอน แต่ผมใช้ ps กับ ai คิดว่า cad ก็น่าจะทำได้
                              ป.ล. ถ้าอยากรู้ขนาดจริงใช้ไม้บรรทัดวัดแล้วซูมจนเครื่องมือ ruler มีหน่วยเท่ากันเราจะได้ขนาดเท่าขนาดจริง แล้วครับ
                              อีกหนึ่งวิธี สร้างไฟล์งาน A3 A4 แล้วเอา กระดาษ A3 A4 วางทาบแล้วซูมจนได้ขนาดที่เท่ากัน จำค่าไว้ใช้ก็ได้ครับ

อธิบายไม่เก่งขออภัย

Comment

Working...
                              X