overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member cmd2010's Avatar

Default [CR] External Review ASUS K401LB

สวัสดีครับพี่น้องชาว OCZ ทุกคน ผม cmd2010 คนเดิมกลับมาเขียน Review Notebook Made by order ก่อนลงขายอีกแล้วครับ

ครั้งนี้เปลี่ยนแนวจาก Notebook Acer ราคาย่อมเยาว์มาเป็น ASUS K Series กันบ้างนะครับ

ปกติแล้วผมใช้ Notebook หลายยี่ห้อขึ้นอยู่กับประเภทการใช้งานทั้ง MSI DELL ASUS Thinkpad Acer

หลังๆผมจะมาติดใจ ASUS ซะมากกว่ายี่ห้ออื่นทั้งตัว ROG และ Zenbook

วันนี้หลังจากเดินผ่านร้านขาย Notebook ก็ไปสะดุดตากับ Notebook รุ่นใหม่ตัวดูบางของ ASUS ตัวนี้ครับ

เลยยุให้เพื่อนซื้อกลับมาคนละตัวแบบหน้ามืด 555

ASUS K401LB-FA012D

K401LB เป็น Sub Notebook ที่ทำงานด้วย CPU Ultra Low Voltage ของ Intel โดยจะมีให้เลือกเป็นรุ่น i5 5200u และ i7 5500u

โดยตัวที่นำมาเขียนวันนี้เป็น i5 ครับส่วนตัว i7 โดนเพื่อนผมเอาไปแล้ว

Spec โดยคร่าวๆของ K401LB-FA012D

CPU : Intel Boardwell i5-5200u
    RAM : 4GB DDR3L 1600Mhz ฝังบอร์ดและมี Expansion 1 Slot
    HDD : HGST 1TB 5400RPM Slim + Kingston SSD Caching 24GB
    GPU : Nvidia GT 940 DDR3 2GB
    Display : 14" FHD LED 1920x1080 TN
    Optical Drive : Not Avaliable
    Conectivity : Wireless AC w/ Bluetooth 4.1
    Port : HDMI ,RJ45 ,USB3x2 ,USB2x2 ,Cardreader ,3.5mm Audio Combo-Jack
    Weight : 1.6KG

โดย Review นี้จะแบ่งเป็น3ส่วน

1. Unbox และ External Impression
    2. Upgrade Path และ Windows 10 Compatibility
    3. User Exprience มีสองส่วนนะครับ ก่อนและหลังอัพเกรต

Exernal Impression

IN SEARCH OF INCREDIBLE

ในบรรดา Notebook ที่ผมซื้อมาผมว่า ASUS เนี่ยมันทำกล่องได้ใหญ่โตกว่ายี่ห้ออื่นมากๆ (เล็กสุดคงยกให้ Acer กับ Dell) ซึงแอบแบกกลับลำบากเล็กน้อย 555

รายละเอียดบนกล่องจะเป็น Model เครื่อง Part number และ S/N Ref ต่างๆครับ

เมื่อแกะออกมาจะเจอกับกล่องอีกชั้น!!! กับกระเป๋าขนาดตรงรุ่น เข้าใจว่า ASUS Supply กระเป๋ามาให้กล่องเพื่อกัน Dealer หยิบผิดหรือสับเปลี่ยนของ

กล่องมาพร้อมหูหิ้ว และตรา Intel โดยตัวนี้จะเป็นกล่องที่ใส่ Notebook จริงๆมีขนาดไม่ใหญ่ครับ

เปิดมาอีกชั้นเราก็จะเจอ Notebook (ซักที!) ถูกห่อมาด้วยถุงผ้าบางๆทั่วไป

ภายในกล่องจะประกอบด้วย ตัวเครื่อง ,adapter ,ชาร์จไฟ ,สาย HDMI to VGA ,แผ่น Driver Pre-Load สำหรับ Windows 8.1 และ ใบรับประกัน Adapter ขนาดเล็กตอนเดียวเหมือนพวก Zenbook

ฝาหลังสีน้ำเงินเข้มปั้ม Logo Asus อลูมิเนียมเอกลักษณ์ของ ASUS

อันนี้หลังเอาไปเคลือบฟีมล์กันรอยแบบด้านบนฝาหลัง

หน้าจอขนาด 14นิ้ว ใช้ Panel TN ความละเอียดระดับ FHD 1920 x 1080 ละเอียดมากโดยจะเป็นจอกระจกแบบ Glossy ะมีแสงสะท้อนพอสมควรภาพที่สองคืนติดฟีมล์ AG ด้านลดแสงสะท้อนจาก Focus

มุมบนขวาจะเป็นปุ่ม Power ของเครื่องซึ่งวางแยกออกจาก Keyboard ไม่ได้รวมกันเหมือน Zenbook

บานพับทำมาเหมือน UX303 โดยยึดอยู่ตรงกลาง

Keyboard ของเครื่องถูกจัดมาวางแบบแยกชิ้นเป็น chiclet keyboard อย่างที่เห็นได้ทั่วไปใน Notebook ปัจจุบันโดย Keyboard แบบนี้มีจุดเด่นเรื่องของ

ระยะที่เว้นว่างระหว่างตัวอักษรและมีความลึกในการออกแรงกดปุ่มที่ตื้นทำให้มีความคล่องตัวในการพิมพ์และมีเสียงรบกวนที่ต่ำ Touchpad มีขนาดใหญ่ใช้งานง่าย

ด้านขวาจะเป็นสติ๊กเกอร์ที่เขียนโมเดล Spec และจุดเด่นของเครื่องรุ่นนี้ไว้ เหมือน Notebook โดยรุ่นนี้มีจุดเด่นที่ Design เบาบาง และ วัสดุที่แข็งแรงกว่าคู่แข่งใน Class เดียวกัน

เทคโนโยยี Sonic Master

มุมล่างซ้ายเป็นตำแหน่งในการติ๊กสติ๊กเกอร์แสดงถึงหน่วยประมวลผลที่ใช้ในการขับเคลื่อน Notebook ตัวนี้ซึ่ง ASES เลือกใช้ CPU Boardwell ของ Intel

แก้มซ้ายของเครื่องจะเป็น Port AC , RJ45 , HDMI , USB3 x 2

แก้มขวาเครื่องจะเป็น 3.5combo Jack , USB2 x2 , Cardreader

ไฟแสดงสถานะจะอยู่หน้าเครื่องครับทำได้ครบและชัดเจนดี

ตัวเครื่องเมื่อวางเทียบกับ N551 ครับ บางเบากว่ากันเท่าตัวแต่ยังคงไม่ทิ้งความแรงไปมากนัก

ตัวบาง

Upgrade Path

ผมถือว่าเรื่องของการอัพเกรต เป็นสิ่งสำคัญของทุกอุปกรณ์ที่เราซื้อมาอย่างหนึ่ง เพราะว่าบางครั้งเรามีความต้องการจะใช้เครื่องนี้ให้อยู่กับเราไปนานๆ การอัพเกรตเพื่อรองรับอนาคตเป็นสิ่งจำเป็นโดยจะต้องทำได้ง่ายและไม่สร้างความเสียหายให้กับอุปกรณ์

ซึ่ง ASUS ตัวนี้ทำได้ง่ายมาก

RAM UPGRADE

ตัวเครื่องมาพร้อมกับ Slot Ram ให้เพิ่มอีก 1 Slot โดยแรม 4GB ที่ติดเครืองมานั้นจะถูกฝังอยู่ใน Mainboard การจะเข้าถึงนั้นจะต้อง ขันน๊อตทุกตัวที่ Bottom Base ออก => เปิดฝา => ทาด๊าาาา ช่องใส่แรม 1 ช่อง

HDD UPGRADE
    ตัวเครื่องมาพร้อมกับ Slot SATA 1 Slot และ mSATA อีก 1 โดยถูกใช้ในการใส่ SSD Kington 24GB ไว้ การจะเข้าถึงนั้นจะต้องถอด ขันน๊อตทุกตัวที่ Bottom Base ออก => เปิดฝา => ทาด๊าาาา เจอถาด HDD ออกมาไขน็อตออกใส่ SSD หรือ HDD ใหม่เข้าไป

ในส่วนนี้ถือว่าทำคะแนนได้ 9.5 / 10 เนื่องจากเปลี่ยนได้ง่ายมากแทบไม่มีโอกาสทำให้ชิ้นส่วนอื่นเสียหายเลยง่ายพอๆกับ Dell Vostro 54x0

Windows 10 Compatibility

ความเข้ากันได้ของ Windows 10 เป็นสิ่งสำคัญในการซื้อ Notebook ยุคนี้ เพราะว่า Windows 10 ไม่ได้เปลี่ยนแค่หน้าตาของระบบ ปฏิบัติการ แต่เปลี่ยถึงระดับ API ของตัว Windows ทำให้สามารถใช้ทรัพยาการของเครื่องได้ดีขึ้น

รวมถึงเนื้อที่ที่ใช้ในการติดตั้งน้อยลงด้วย เดิมที Windows แท้ที่ติดเครื่องจะมีการกั๊กที่ไว้ประมาณ 8-14Gb ในการไว้ Recovery แต่ Windows 10 ใช้แค่ 480MB

*การทดสอบนี้ทดสอบหลังเพิ่มแรมของเครื่องเป็น 8GB และ เปลี่ยนเป็น SSD 480GB ครับ โดยใช้ สิทธ์ Upgrade right จาก Windows 8.1 -> 10 Home

Driver : 10/10 Windows 10 เจอ Driver ครบทุกตัวพร้อมใช้งาน
    OEM Software : 7/10 จำเป็นต้องโหลด ATK มาใหม่จาก ASUS ครับเพื่อที่จะใช้ On Screen Display
    CD KEY Integration : 10/10 หลังจากอัพเป็น Windows 10 แล้วทาง MS จะทำการจำ HW ID เราเผื่อใช้ในการ Activate เครื่อง ทำให้สามารถลงใหม่แบบ Clean Install โดยไม่กรอก CD KEY ซึ่งทดสอบแล้วใช้งานได้ปกติ

User Experience

Impression ความประทับใจ : 10/10 วัสดุดีมากในส่วนที่เป็นอลูมิเนียมให้ความรู้สึกที่แพง และน่าเชื่อถือกรณีนี้ผมเอาไปเทียบตรงๆกับค่แข่งอย่าง Dell Vostro 5480 กับ Acer Aspire E14

Screen Display หน้าจอ : 7.5/10 ความละเอียดสูง ความสว่างดีแต่แสงสะท้อนจากผิวจอกระจกมีให้เห็นบ้างถ้าใช้งาน Outdoor มุมมองยังคงจำกัดตามปกติของจอที่ไม่ใช่ IPS

Boot Time : ก่อนอัพเกรต 8/10 Windows 8 UEFI การบูททำได้ดีหลังจาก SSD ทำการ Caching แล้ว HDD ในเครื่องเป็นตัวใหม่ของ HGST แอบทำงานเสียงดัง
    หลังอัพเกรต 10/10 Chipset Support SSD SATA III เต็ม Speed
    Performance : 7/10 ทดสอบเล่น BF4 ที่ความละเอียด MED ที่ FHD ลื่นไหลเล่นได้ แต่ถ้าจะให้ดีลดมาเป็น 1600x900 จะสามารถเล่น 64คนได้แบบไม่ติดขัดเลยครับหรือปรับ Setting เป็น Low

ฺBattery Life : 8/10 7-8 ชั่วโมงสำหรับการใช้งานเปิดเน็ตผ่าน Wi-Fi นานมากครับ

Mobility ความคล่องตัว : 9/10 ด้วยน้ำหนักตัวที่ประมาณ 1.5KG จอที่ใหญ่ และ วัสดุที่เบาพร้อม การเชื่อมต่อที่หลากหลายจาก สามารถ ถือไปเป็น notebook ทำงานนอกสถานที่ได้ ผมหนีบไปแทน Zenbook ได้เลย

Value ความคุ้มค่า: 8.5/10 ราคาเป็นมิตร แรง และ ตอบสนองใช้ได้

โดยรวม SCORE 8.5 / 10

ยังไงก็ขอฝากรีวิวนี้ไว้ด้วยนะครับ เผื่อเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย ถ้ามีจุดไหนผิดพลาดยังไงรวบกวนพี่ๆติชมได้เลยนะครับ และขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่อ่านมาถึงจุดนี้นะครับ ขอบคุณครับ

ปูลู ผมจะลงขายเครื่องรุ่นนี้ด้วยนะครับ สั่งมาสองเครื่องอัพเกรตเหมือนกันทั้งคู่

Last edited by cmd2010; 24 Sep 2015 at 15:58:40.

OverclockZone Member [H]ooK's Avatar
    Front of computer

ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ และตัว i7 ราคาเท่าไหร่ครับ ต่างกันมากไหม

(จขกท ถ่ายรูปสวยมาก ชอบๆ ชัดดี)

OverclockZone Member cmd2010's Avatar

Quote Originally Posted by [H]ooK View Post
    ตัวนี้ราคาเท่าไหร่ครับ และตัว i7 ราคาเท่าไหร่ครับ ต่างกันมากไหม

(จขกท ถ่ายรูปสวยมาก ชอบๆ ชัดดี)
    i5 ประมาณ 21000 ครับ หรือต่ำกว่า
    i7 ประมาณ 23000 ครับ หรือต่ำกว่า

ผมว่า i5 i7 รหัส u ไม่ค่อยต่างกันมันเป็น dual core เหมือนกันต่างกันแค่ trubo boost เล่นเกมก็ต่างกันแค่ 1-3 fps

OverclockZone Member

ซื้อตัวนี่มาเหมือนกัน ช่วย review การทำ caching ให้ทีได้ไหมคับ ^^

ทำ caching ยังไงครับ รบกวน review หน่อยครับ

Quote Originally Posted by somboon124 View Post
    ทำ caching ยังไงครับ รบกวน review หน่อยครับ
    Quote Originally Posted by auikung View Post
    ซื้อตัวนี่มาเหมือนกัน ช่วย review การทำ caching ให้ทีได้ไหมคับ ^^
    เข้าเวป asus โหลด driver ของเครื่องรุ่นนี้ ชื่อ express cache ของ windows 10 มาลงเลยครับ ใช้ได้ทั้ง windows 7 8.1 10

OverclockZone Member nomana55's Avatar

ซื้อตัวนี้มา เอามาลง วิน 7 หาไดร์เวอร์ แลนไม่เจอคับ ทำไงดีคับ พอดีโปรแกรมทำงานต้องใช้ win7

Quote Originally Posted by nomana55 View Post
    ซื้อตัวนี้มา เอามาลง วิน 7 หาไดร์เวอร์ แลนไม่เจอคับ ทำไงดีคับ พอดีโปรแกรมทำงานต้องใช้ win7
    ทาง ASUS บอกว่า ตัวเครื่องไม่ SUPPORT WINDOWS 7 ครับอย่างเป็นทางการครับ

แต่ถ้าจะหา Driver Lan ลองใช้ Realtek Gigabit lan เป็น Keyword ดูครับ

มันมีโปรแกรมที่ 7 ใช้ได้แต่ 10 ไช้ไม่ได้ด้วยเหรอ - -?

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by cmd2010 View Post
    ...
    มันมีโปรแกรมที่ 7 ใช้ได้แต่ 10 ไช้ไม่ได้ด้วยเหรอ - -?
    ถ้าใช้โปรแกรมเฉพาะที่เขียนออกมานานแล้ว ตัวอย่างเช่นพวกที่ต้องติดต่อ database ผ่าน odbc นี่ใช้บน win10 จะเจอปัญหาได้ครับ

* โปรแกรมพวกนี้จะเขียนขึ้นมานานมากๆ สมัย xp ตัวอย่างเช่น เขียนขึ้นจาก vb6/foxpro ฯลฯ
    * มันมีวิธีแก้ไขแบบ manual (แก้+รันไฟล์เอาเอง) แต่ว่าค่อนข้างยุ่งยากและอาจจะใช้ไม่ได้ ในบางกรณี

เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะครับที่เคยเจอ - แก้ไขได้บ้าง/ไม่ได้บ้าง

แต่ถ้าโปรแกรมที่ใช้ๆ กันทั่วๆ ไป (ที่ไม่ได้ยุ่งกับ database - อย่าง Office, Photosho ฯลฯ) ส่วนใหญ่เค้าเขียนมาจาก C พวกนี้จะเจอปัญหาความเข้ากันน้อยจนถึงไม่เจอปัญหาเลย

ประมาณนี้ครับ

รบกวนสอบถาม เรื่อง asus k401lb fa012d ครับ คือผมซื้อมาใช้ แต่ว่าเวลาใช้งาน มันมีเสียง แก๊ก ๆ บางทีก็เบา บางทีก็ดัง ไม่ทราบว่ามันเป็นเรื่องปกติของเจ้าasus k401lb fa012dหรือน่าจะมีปัญหา ครับ รบกวนขอคำตอบด้วยนะครับ คือสงสัยมากครับ

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    ถ้าใช้โปรแกรมเฉพาะที่เขียนออกมานานแล้ว ตัวอย่างเช่นพวกที่ต้องติดต่อ database ผ่าน odbc นี่ใช้บน win10 จะเจอปัญหาได้ครับ

* โปรแกรมพวกนี้จะเขียนขึ้นมานานมากๆ สมัย xp ตัวอย่างเช่น เขียนขึ้นจาก vb6/foxpro ฯลฯ
    * มันมีวิธีแก้ไขแบบ manual (แก้+รันไฟล์เอาเอง) แต่ว่าค่อนข้างยุ่งยากและอาจจะใช้ไม่ได้ ในบางกรณี

เป็นแค่ส่วนหนึ่งนะครับที่เคยเจอ - แก้ไขได้บ้าง/ไม่ได้บ้าง

แต่ถ้าโปรแกรมที่ใช้ๆ กันทั่วๆ ไป (ที่ไม่ได้ยุ่งกับ database - อย่าง Office, Photosho ฯลฯ) ส่วนใหญ่เค้าเขียนมาจาก C พวกนี้จะเจอปัญหาความเข้ากันน้อยจนถึงไม่เจอปัญหาเลย

ประมาณนี้ครับ
    ความรู้ใหม่เลยย ผมดันชอบแนะนำให้คนอัพขึ้นไป 10 กันหมดด้วยสิแห่ะๆ (อย่างน้อยอัพไว้เอา key ก็ยังดีก่อน 31 กค. ปีนี้)

ขอบคุณครับบ

Quote Originally Posted by manapatpmp View Post
    รบกวนสอบถาม เรื่อง asus k401lb fa012d ครับ คือผมซื้อมาใช้ แต่ว่าเวลาใช้งาน มันมีเสียง แก๊ก ๆ บางทีก็เบา บางทีก็ดัง ไม่ทราบว่ามันเป็นเรื่องปกติของเจ้าasus k401lb fa012dหรือน่าจะมีปัญหา ครับ รบกวนขอคำตอบด้วยนะครับ คือสงสัยมากครับ
    PM ไปแล้วค๊าบ

Bookmarks

Bookmarks