Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ 21:9+16:9สองจอ แล้ว สัดส่วนเพี้ยน ช่วยหน่อยง้าบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ 21:9+16:9สองจอ แล้ว สัดส่วนเพี้ยน ช่วยหน่อยง้าบ

จอกลางที่เป็น 21:9 ตอนต่อ3จอเปิดเซอราว แล้ว ขนาดมันเพี้ยนครับ มองแล้วปวดตา

จอที่ใช้งับ

1 LG 29UM57 จอ 21:9
    2 LG 23MP65 จอ 16:9
    3 LG 23MP65 จอ 16:9

เอา 29UM57 ไว้ตรงกลางอะครับ แล้วเวลาจะเล่นเกม3จอ เปิดโหมด Surround มันจะกลายเป็น 16:9 ทุกจอเลยอะครับ

อันนี้ตัวอย่าง แบบ ปรกติ

แต่พอเปิดเซอราว

มันเพี้ยนอะครับ ทำให้มันเป็น 16:9+21:9+16:9 รวมกันไม่ได้เหรอครับ

Last edited by soopsoop; 24 Sep 2015, 01:51:16.

ไม่ใช่ทุกเกมส์ที่จะ support 3 จอครับ ลองปรับเป็น windowed อาจจะพอได้(ถ้ามีให้เลือก)

Comment

จอน่ะปรับได้ แต่ถามตัวเกมรึยัง ว่าตัวเกมมันปรับได้รึเปล่า............ เกมมันก็ล็อคขนาดไว้เหมือนกันนะครับว่าใช้ resolution เท่าไหร่ได้บ้าง ไม่ใช่ว่าใช้ได้หมดหรอกนะครับ

Comment

ไม่ได้เข้าเกม แค่ในหน้า desktop ไอค่อนเมนูต่างๆก็เพี้ยนแล้วอะครับ

เพี้ยนเฉพาะอันที่เป็นจอ 21:9
        Last edited by soopsoop; 26 Sep 2015, 08:37:46.

Comment

เหมือนว่าต้องใช้ ratio เดียวกันทั้ง 3 จอนะครับ

ค่ายแดง ก็ปรับไม่ได้ แต่มันตัดส่วนเกินออกได้เท่านั้นเองครับ (แต่เขียวตัดไม่ได้ ? เห็นมี fir vertical นะแต่ไม่รู้ set ไง ไม่เคยลอง)

Comment

วิธีแก้คือไม่ต้องใช้ surround คับ ให้เล่น windowed mode แล้วลากจอวินโดวเกมขยายเอา ข้อเสียอาจจะมีบ้างคือเกม performance drop ลงเล็กน้อยครับ

Comment

Originally posted by underground1 View Post
              วิธีแก้คือไม่ต้องใช้ surround คับ ให้เล่น windowed mode แล้วลากจอวินโดวเกมขยายเอา ข้อเสียอาจจะมีบ้างคือเกม performance drop ลงเล็กน้อยครับ
              ปิด theme Aero windows ไปด้วย ช่วยอีกนิด

Comment

Originally posted by underground1 View Post
                GTA V ลากจอเกมไม่ได้อะค้าบ แง่ๆ

Comment

อารมณ์เหมือนสั่งให้จอทุกจอรวมร่างเป็นจอเดียวกัน แต่จริงๆแล้วก็ไม่ได้รวมร่างกันอย่างสมบูรณ์แบบ

ดังนั้น surround (3รวมเป็น1) ควรจะใช้กับจอที่ขนาดเท่ากันทั้ง 3 จอน่าจะเป็นเช่นนั้นครับ ไม่งั้นก็ใช้งานแบบแยกอิสระดีกว่า

GTA V ลากจอไม่ได้ จบเลย ฮาาา

Comment

Originally posted by grungust View Post
                    อารมณ์เหมือนสั่งให้จอทุกจอรวมร่างเป็นจอเดียวกัน แต่จริงๆแล้วก็ไม่ได้รวมร่างกันอย่างสมบูรณ์แบบ

ดังนั้น surround (3รวมเป็น1) ควรจะใช้กับจอที่ขนาดเท่ากันทั้ง 3 จอน่าจะเป็นเช่นนั้นครับ ไม่งั้นก็ใช้งานแบบแยกอิสระดีกว่า

GTA V ลากจอไม่ได้ จบเลย ฮาาา

งั้นตัดใจโหมด3จอละกัน ฮ่าๆ ไว้ซื้อ23นิ้วมาต่อ

Comment

Nvidia ทำไม่ได้ครับ ต้องอัตราส่วนเดียวกัน มันถึงได้ทำจอกลางท่านเป็น 1920x1080 ไง
                      เห็นว่า AMD รวมความละเอียดไม่เท่ากับอัตราส่วนไม่เท่าได้นะ แต่ผมไม่มี 21:9 ให้ลอง ดังนั้นบอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันทำได้แน่หรือแค่โม้

ถ้าเล่นเกมเก่า ๆ พวก DirectX 9 ลองใช้ SoftTH จัดกลุ่ม แล้วเอา .dll กับไฟล์คอนฟิกไปไว้ในโฟลเดอร์ตัวรันเกมครับ อันนี้ผสมจอแบบไหนก็ได้
                      http://www.softth.net/
                      Last edited by Beaver_XT; 27 Sep 2015, 02:21:02.

Comment

SoftTH นี่เอาไว้จัดการภาพให้มันสัดส่วนพอดีกันใช่ไหมครับ เจ๋งมากเดียวลองศึกษาดูครับ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                          Nvidia ทำไม่ได้ครับ ต้องอัตราส่วนเดียวกัน มันถึงได้ทำจอกลางท่านเป็น 1920x1080 ไง
                          เห็นว่า AMD รวมความละเอียดไม่เท่ากับอัตราส่วนไม่เท่าได้นะ แต่ผมไม่มี 21:9 ให้ลอง ดังนั้นบอกไม่ได้เหมือนกันว่ามันทำได้แน่หรือแค่โม้

ถ้าเล่นเกมเก่า ๆ พวก DirectX 9 ลองใช้ SoftTH จัดกลุ่ม แล้วเอา .dll กับไฟล์คอนฟิกไปไว้ในโฟลเดอร์ตัวรันเกมครับ อันนี้ผสมจอแบบไหนก็ได้
                          http://www.softth.net/
                          ทำได้ แต่ ปรับ fit ทำให้สูญเสีย native res ไม่ได้ optimize จริงๆ ครับ นั้นหมายความว่า ทางที่ดีที่สุด คือ res เท่ากัน และ ratio เท่ากัน สามจอครับ

* for illustrative purpose only : displays not to scale.

Comment

ความรู้เน้นๆ

Comment

จอยาวมากเลยครับ

Comment

Working...
                              X