overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

Default สรุปแล้วผมควรทำตัวจ่ายไฟแยกดีไหมครับ

พอดีตัวซาวกาดผมกินไฟแค่ 0.260 A เองอ่ะลองเปลี่ยนตัวจ่ายหลายตัวและ พวกที่ชาจมือถือ คอม(ที่สามารถจ่ายกระแสได้สูงๆกว่าจากพอต 3.0 ) อ่ะครับ แล้วงี้ถ้าผมเปลี่ยนไปก็คงไม่มีผลใช่ไหมครับเนี่ย -..- หรือว่าเพราะมันมีเรคกูเลเตอที่ซาวกาดดักไว้อยู่ให้กินได้แค่นี้หรอครับแล้วถ้าจะเปลี่ยนที่ตัวซาวกาดด้วยเปลี่ยนได้ไหมโดยให้แรงดันเท่ากันแต่เปลี่ยนให้จ่ายกระแสเพิ่มขึ้นสูงขึ้น(ก่อนหน้านี้ถามประมาณนี้ไปแล้วแต่อันนั้นแค่ตัวจ่ายไฟมายังอุปกรณ์อันนี้ติดที่อุปกรณ์โดยตรงผมเลยขอถามอีกครั้งหน่ะครับ) แล้วถ้ามันไม่มีผลแล้วมันจะไปดีที่ด้านอื่นแบบที่หลายๆท่านบอกแทนใช่ไหมประมาณพลังงานสะอาดขึ้นแทนกับการที่ทำแยกมาอ่ะครับเพราะเห็นท่านนึงไปซื้อ USB pcie แยกมาเลยว่าจะลองแต่อยากลองหลายอย่างเงินไม่ค่อยมี 5 5 เลยอยากรู้ว่าจะเอาตรงไหนก่อนดีหน่ะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

ปัจจัยสำคัญอยู่ที่ noise ครับ ไม่ได้อยู่ที่ปริมาณกระแส

พวกที่ชาร์จมือถือ หรือจากคอมพ์ มันก็เป็นแบบ switching ที่มี noise เยอะเหมือนกัน

ถ้าจะเปลี่ยน ก็ควรเป็นแบบ linear regulator ที่มี noise ต่ำกว่า

ลองดูรูปคลื่นเปรียบเทียบ จากบริษัทที่ขายของพวกนี้ (อาจจะดูเวอร์ไปหน่อย)

http://www.aqvox.de/usb-power_en.html

ไฟ 5V จากคอมพ์

ไฟ 5V จาก Low Noise PSU ภายนอก

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

กราฟน่ากลัวเกินไปใหม ยังกะ raidmax อายุ 10 ปี ฉะกับ AX760i เพิ่งแกะกล่องงั้น

ถ้า system ดีพอที่จะฟ้องใด้ + หูแยกออก ก็จัดไป เพราะเห็นบางท่านทำไช้แผงวงจรเล็กนิดเดียว ผมว่าไม่น่าบานมาก

แต่ส่วนตัวไม่สนของแบบนี้เลย เพราะแรกๆก็ฟังออกหรอก แต่พอสักพักหูล้า ความแตกต่างทั้งหลายก็มลายไป

OverclockZone Member osxp's Avatar

ไหนๆ แล้ว ก็เอารูปคลื่นจากที่ชาร์จมือถือมาดูอีกชุดละกันครับ

http://www.righto.com/2012/10/a-doze...-apple-is.html

ยกมาแค่บางส่วน

ที่ชาร์จ IPad ของแท้

ที่ชาร์จ IPad ของปลอม

ที่ชาร์จ IPhone ของแท้

ที่ชาร์จ IPhone ของปลอม
    Last edited by osxp; 26 Sep 2015 at 00:14:02.

OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

-0- ขอบคุณมากครับมันช่างต่างกันจริงๆ - - ถามอีกนิดเสียงที่ผมได้ยินเวลาเปิดลำโพงแต่ไม่เปิดเพลงเป็นเสียงประมาณมาถี่สูงๆเหมือนแมลงวัน - - แต่ต้องเอาหูไปใกล้จะได้ยินอันนี้เกิดจากอะไรหรอครับผม

OverclockZone Member m shifu's Avatar

วัดให้ดูเล่นครับ

ยี่ห้อ Sunny 5V 2A ผมใช้มานานละ จ่ายไฟได้ 2A ตามสเปคนะ

ทดลองโหลดกระแส 1A

ripple วัดได้ 88 mVpp ความถี่ 32.89 KHz

ยี่ห้อ ASUS 5V 2A เหมือนกัน

ทดลองโหลดกระแส 1A เหมือนเดิม

ripple วัดได้ 36.4 mVpp ความถี่ 75.3 KHz

ดูแล้ว ASUS ดีกว่าเยอะเลย

แต่!!! วงจรทั่วไปที่มาเสียบไฟไปใช้
    จะมี C กรองไฟเลี้ยงอยู่ด้วยเสมอครับ
    ผมจะลองแบบโหดนิดนึง กะตัว Sunny นะ

เพิ่มโหลดเป็น 1.2A แล้วเอา C 10000uF มาคร่อมครับ

ripple วัดได้ 5.6 mVpp ความถี่ 66.13 KHz

จะเห็นว่า ripple ลดลง 88 mVpp -> 5.6 mVpp
    พวก psu ที่เราใช้กะคอมก็เหมือนกันนะ
    บน mb ,การ์ดจอ ฯลฯ จะมี C อยู่เพียบ
    เวลาใช้งานจริง ไฟเลี้ยงวงจรจริงๆ ไฟจะเรียบกว่าที่เห็นตามรีวิวครับ

ลป. ถ้าใส่ C ค่ามากเกินไป จะทำให้วงจรจ่ายไฟทำงานไม่เสถียร

Quote Originally Posted by qwerty2536 View Post
    -0- ขอบคุณมากครับมันช่างต่างกันจริงๆ - - ถามอีกนิดเสียงที่ผมได้ยินเวลาเปิดลำโพงแต่ไม่เปิดเพลงเป็นเสียงประมาณมาถี่สูงๆเหมือนแมลงวัน - - แต่ต้องเอาหูไปใกล้จะได้ยินอันนี้เกิดจากอะไรหรอครับผม
    ปกติแล้ว อุปกรณ์แต่ละชิ้นก็มีโอกาสเกิด noise ได้ครับ

อาจจจะมาก หรือน้อย ก็แล้วแต่

ลองไล่ดูว่ามันมาจากตรงไหนกันแน่ จากคอมพ์ จาก amp หรือจากสายสัญญาณ

ในเบื้องต้น ถ้าเกิดยังไม่ได้ต่อสายดิน ก็ควรต่อให้เรียบร้อยก่อนครับ

สุดยอดมาแบบเห็นๆเลย ไม่ต้องนึกตาม ฮาๆ ถามนิดนึงท่าน m shifu (หรือก็ที่ตอบได้ก้ได้ครับ) ที่ท่านบอกถ้าใส่ค่ามากๆจะทำให้ไม่เสถียรนี่ถ้าเราไบเคปด้วยค่าๆน้อยๆแบบที่เขาทำนี่มันช่วยได้หรือไม่ครับ(ตามหลักการ)หรือว่าเขาไบเคปเพื่อเหตุผลอื่นหรอครับผมแล้วถ้าท่านว่างๆหรือหาอะไรทำลองไบแคปให้ดูหน่อยได้ไหมครับว่ามันช่วยอะไรได้ไหม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Quote Originally Posted by osxp View Post
    ปกติแล้ว อุปกรณ์แต่ละชิ้นก็มีโอกาสเกิด noise ได้ครับ

อาจจจะมาก หรือน้อย ก็แล้วแต่

ลองไล่ดูว่ามันมาจากตรงไหนกันแน่ จากคอมพ์ จาก amp หรือจากสายสัญญาณ

ในเบื้องต้น ถ้าเกิดยังไม่ได้ต่อสายดิน ก็ควรต่อให้เรียบร้อยก่อนครับ
    ก่อนหน้านี้ดังมากเลยครับแต่พอลองเปลี่ยนย้ายหม้อแปลงถึงเงียบลงไปเยอะอะครับ(แต่ยังอยู่ในที่เดียวกันอ่ะครับ) เดี๋ยวถ้ามีเวลาผมจะลองจับแยกเลย

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เรื่องไม่เสถียร แล้วแต่วงจรที่เค้าออกแบบครับ (แต่ละตัวไม่เหมือนกัน)
    คิดว่ากรณีนี้ไบแคปไม่ช่วยครับ

ตามหลักการ พวก C ค่ามากๆ ที่ความถี่สูงมากๆ คุณสมบัติมันจะไม่ค่อยเป็น C
    ก็เลยมีการใส่ C ชนิดที่ทำงานที่ความถี่สูงได้ดี ขนานเข้าไปชดเชย
    เรียกว่า ไบแคป

ส่วนตัว ผมไม่เคยทำอย่างที่ว่าเลยนะ
    แต่จะใช้ใส่เพิ่มเป็นจุดๆ ในแบบที่เรียกว่า decoupling
    ที่ใช้เสมอคือ C ceramic 0.1 uF ใส่ให้ใกล้ชิดติดกับวงจรที่ต้องการให้มากที่สุด ไม่ใช่ใส่เพื่อขนาน C ตัวใหญ่ครับ
    ใส่ลักษณะนี้ก็เห็นหลายท่านก็ใช้กันนะ

ตย. C ที่เห็นหลัง I7-6700K ก็คือ C decoupling ครับ

OverclockZone Member

เข้ามาฟังด้วยครับ

Quote Originally Posted by yoshimo39 View Post
    เข้ามาฟังด้วยครับ
    อย่าเอาแต่ฟังเน้อมีอะไรถามเลยดูแบบผมสิถามแม่มเกือบทุกวัน 5 5 ไม่ต้องใจห้องนี้สงบไม่แบ่งสี แบ่งค่าย มีแต่ผู้ใหญ่ใจดีครับ

Bookmarks

Bookmarks