overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62
    OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

Default Mouse+Keyboard งบน้อยเล่นเกมส์ ระหว่างแบบทั่วไปกับ Gaming Gear ราคาถูก ท่านเลือกอะไร

ในส่วนนี้ผมขอถามเอาความเห็นจากแต่ละท่านนะครับ

เนื่องจากผมได้ไปเดินห้าง IT ใหญ่แห่งหนึ่ง ผมก็ได้เห็นสินค้ามากมายหลากหลาย

แต่เดิม Mouse + Keyboard แบบราคาประหยัด จ่ายแค่หลักร้อย ใช้งานดี งบคงหนีไม่พ้นยี่ห้อยอดนิยมอย่างเช่น Microsoft , Logitech เป็นต้น

ส่วนคนที่เล่นเกมส์กระเป๋าหนักก็จะจัด Gaming Gear จ๊าบๆ อย่าง Razer , TT E-sport พวกนี้ไปเลย ซึ่ง Gaming Gear พวกนี้จะมีราคาที่แพง ไปจนถึงแพงมาก

คนที่ซื้อ Mouse + Keyboard แบบบ้านๆ สำหรับพิมพ์งานเพื่อเอามาเล่นเกมส์ มันก็มีเยอะแยะ ถมไปครับ เพราะด้วยงบที่จำกัด

แต่ปัจจุบัน ก็มีแบรนด์ใหม่ๆ หลายๆแบรนด์ มาตีตลาด Gaming Gear ที่เน้นราคาถูกกันมากขึ้น ยกตัวอย่างเช่น Nubwo (หมาป่า) ซึ่งแบรนด์นี้เป็นแบรนด์จีนแท้ๆ มาเลยครับ (ขอยกตัวอย่างยี่ห้อนี้นะครับ)

โดยเริ่มตั้งแต่ระดับราคาที่พอๆกับแบบบ้านๆ ที่เขาเอามาไว้ใช้พิมพ์งาน แต่ Nubwo มันคือ Gaming Gear ซึ่งหน้าตาก็ดูโฉบเฉี่ยวมีสีสันมากกว่า

ไปจนถึงในระดับราคาที่แพงกว่าแบบบ้านๆที่เอามาไว้ใช้พิมพ์งาน หรือใช้งานทั่วๆไป แพงกว่ากันไม่มาก ยังคงอยู่ในหลักร้อย แต่ได้ลูกเล่นต่างๆ เช่น มีแสง มีไฟ ใช้สายแบบสายถัก เป็นต้น

หรือถ้าเป็นเมาส์ ถ้าเป็นแบบบ้านๆ ทั่วๆไป ก็จะราคา 100 กว่าๆ ไปจนถึง 500

ในขณะที่ Gaming Gear ราคาถูกอย่าง Nubwo ก็ขายในราคา 100 กว่าๆ ไปจนถึง 500 เช่นกัน

แต่ Gaming gear ราคาถูกจะได้ แสงสีต่างๆ ปุ่มปรับ DPI สายถัก และรูปทรงที่รับกับมือ พร้อมสีสันที่สวยงาม (เรื่องรูปทรงแล้วแต่ชอบ แล้วแต่ถนัดนะครับ)

ทีนี้ขอย้อนกลับมาที่คำถามต่อนะครับ...

ถ้างบเรามีไม่มาก เราอยากจะได้ Mouse + Keyboard เอามาไว้เล่นเกมส์

ระหว่าง Mouse + Keyboard แบบบ้านๆ แต่อาจจะได้ยี่ห้อดังๆ กับ gaming Gear ราคาถูก เช่น ยี่ห้อแปลกๆ หรือของจีนแดง

ท่านจะเลือกอะไรครับ ???

OverclockZone Member

คียบอรด logi k100+mouse oker x6

ส่วนตัวผมไว้ใจยี่ห้อที่ทำเมาส์ + คีย์บอร์ด ออฟฟิศดังๆ เช่น Microsoft , Logitech มากกว่าครับ คีย์บอร์ดยางของ Logitech นี่ทนโคตรๆครับ ดีกว่า Mechanical บางยี่ห้ออีก...

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

ของผมถ้ามีงบน้อยๆ

ก็คงเลือกแบบบ้านๆ แหละครับแต่การเลือกจะเน้นไปที่ความสบายในการใช้งานคือ

ถ้าเป็น keyboard ขอที่กดง่ายๆ ปุ่มไม่แข็งและไม่นิ่มจนเกินไป เอาแบบพอดีๆ เช่นพวกยี่ห้อ SUH (จะหาได้อยู่ไหมนิ) ซึ่งราคาก็จะประมาณ 200-300

ถ้าเป็น mouse ขอที่จับง่ายๆ ลูกกลิ้งไม่แข็ง+ไม่ดังแกร๊กๆๆๆ และไม่เล็กเกินไปเพราะถ้าเป็นเมาส์เล็กนี่สำหรับผมเล่นไปนานๆ เมื่อยมือมากครับ

-----------------------------

ปล. อันนี้ความคิดส่วนตัว ณ ตอนนี้ยี่ห้อที่ไม่น่าเล่นอย่างเป็นที่สุดก็คงเป็น Razer นี่แหละ เนื่องจาก

ประกันก็น้อยปีเดียวเอง แถมคุณภาพของตัวสินค้าก็ไม่สมราคาเลยพังง่ายเสียเหลือเกิน แต่ถ้าใครเป็นสาวกก็ขออภัยด้วยละกันนะครับ

-------------------

อีกยี่ห้อนึงสำหรับหูฟังราคาถูกๆ แล้วใส่สบายผมว่า MARVO H8657 นี่แหละครับ

ฟองน้ำครอบหูนิ่มสบายดี สายนี่มีมาให้ครบเลยทั้ง ไมค์ หูฟังและ usb อีกอย่างเป็นสายถักอีก (แหม่ใจปล้ำจริงๆ) แต่ราคาแค่ 279 บาท - -

หน้าตาเป็นแบบนี้

ปลล. เอ้ยไหงดูในร้าน JIB ราคา 490 บาทเลยนิ
    ปลลล. ราคา 279 บาทที่ผมได้มาขอโปรโมทร้านซะหน่อยละกัน ซื้อที่ตึก CM เชียงใหม่นะ อิอิ

OverclockZone Member sas013's Avatar

MD-Tech!?

งบน้อยมันก็ต้องดูที่คนอะนะ งบน้อยของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
    แบบผมนี่งบน้อยผมก็
    logitech g502
    Tt esport poseidon z
    Hyper X cloud
    ผมถือว่าเนี่ย คุ้มทุนสุดประหยัดสุด และคุณภาพใช้ได้ ซื้อแล้วจบ ใช้ยาวๆไป

ไม่จำเป็นต้องไปเล่น เม้าส์razer หรือ คีบอร์ดcosair หูฟัง steelseries แพงๆโหดๆ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar

ส่วนตัวผมก็ OK กับ Mouse + Keyboard บ้านๆนะครับ อย่าง Microsoft ก็ OK ครับ ไม่แพงดี

Keyboard Microsoft ผมว่าทนนะ ปุ่มนุ่ม กดสบาย แต่มันจะเซ็งเวลาที่เล่นเกมส์ ใช้ๆไปแล้ว Screen ตัวหนังสือลอกเลือนหายน่ะครับ ยิ่งหลังๆมานี่ Screen ปุ่มได้กากมาก หลุดง่าย ไม่นานก็เลือนหาย เป็นกันเกือบทุกยี่ห้อ

นี่ก็ไปซื้อ Sticker Keyboard มาติดทับแล้ว พอเล่นเกมส์ไปได้สักพัก Sticker ลอกอีก... ไอ่ผมมันยังพอจำ Key ได้ แต่คนอื่นเวลามาเล่นคอมผม เขาไม่รู้ว่าปุ่มไหนเป็นปุ่มไหนน่ะสิครับ

ส่วน Mouse ของ MicroSoft ก็ใช้ได้เรื่อยๆครับ แต่ถ้าเอามาเล่นเกมส์ ผมว่ายังไม่กระชับมือเท่าไหร่นะ ขนาดมันเล็กไปหน่อย และน้ำหนักเบา ทนใช้ได้ครับ แต่พอสัก 2 - 3 ปี Double Click จะเริ่มมีปัญหาแล้ว

อันนี้เป็น Gaming Gear ของ Nubwo ครับ ผมเอามาลองเล่นดู เห็นว่าไม่แพงดี Mouse + Keyboard +Mouse Pad ทั้ง 3 อย่างนี้ราคารวมๆแล้ว 1000 มีทอนครับ

เท่าที่ลองๆเล่นดูก็ OK ครับ ใช้ได้

Keyboard เป็นสายถัก ปุ่มนุ่มดีครับ มีไฟ 7 สี ตัวหนังสือโปร่งแสง ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง Screen ตัวหนังสือลอกแล้วมั๊ง รอดูต่อไปครับ แต่รูปลักษณ์มันแปลกๆ ดูเหมือนของเล่นมากกว่าของที่เอามาใช้งาน

Mouse ก็เป็นสายถัก วัสดุที่เอามาทำ Mouse ดูแข็งแรง จับกระชับรับกับมือดี บางจุดก็ทำให้หนืดเพื่อที่จะได้จับอยู่ ไม่ลื่นมือเวลาเหงื่อออก แต่ทรงมันจะออกกว้างไปนิด ต้องปรับตัวสักพักครับ การใช้งานก็ OK ปกติดีครับ

Mouse Pad มีขนาดใหญ่ ด้านบนที่เอาไว้ใช้สัมผัสกับ Mouse เป็นผ้าผิวเรียบ ส่วนด้านล่างที่เอาไว้สัมผัสกับโต๊ะเป็นยางหนืดดีครับ จับโต๊ะอยู่ เนื้องาน OK มีการเย็บขอบ เย็บมุมเพื่อเสริมความทนทาน เมื่ออุ้งมือมาโดนแผ่นรองเมาส์ก็นุ่มมือดีครับ แผ่นรองเมาส์ค่อนข้างหน้าใช้ได้

OverclockZone Member leaderpor's Avatar

เมื่อวานผมพึ่งได้ keyboard nubwo มา รุ่น colossus เป็น semi -mech key ผมว่ามันก็ใช้งานสนุกดีนะ.....ซื้อมา 400 บาท แต่ยังไม่ได้ลองเอาเล่น dota2

2-3 ปี ดับเบิลคลิก ผมว่าโอเคนะครับ ก็ควรจะครบอายุใช้งานของมัน

เมาส์ของค่ายสีเขียวบางค่าย ใช้ไป 2-3 เดือนเอง ดับเบิลคลิกซะแล้ว

OverclockZone Member Marionet's Avatar

หากงบน้อยผมเลือกเท่าที่มีตามกำลังทรัพย์โดยไม่ให้ลำบากทั้งตัวเองและคนอื่นๆ จัดไปคู่หยุดโลก ลุยได้ทุกสมรภูมิ SUH+Oker LX-2278 ขวัญใจผมเลยใช้มาก่อนจะหันมาซื้อ Mechanical ฮา

ส่วนตัวผมนะครับ เวลาเล่นเกมส์ใช้อะไรก็ได้สำหรับคีย์บอร์ด แต่เมาส์ผมขออย่างน้อย Oker เพราะว่าติดกลายเป็นต้องใช้เมาส์ที่มีปุ่มข้างๆไปแล้ว เพราะชอบเซ็ตปุ่มด้านข้างเวลาเล่นเกมส์ครับ

แต่หากเวลาพิมพ์งาน/วาดการ์ตูน พวก Gaming Gear จะมีความสำคัญขึ้นมาเลยครับ

Mechanical คีย์บอร์ดจะทำให้ผมพิมพ์งานสนุกขึ้น พิมพ์เร็วขึ้นใช้แรงกดดต่อปุ่มน้อยลง ไม่เมื้อยนิ้วเวลาพิมพ์นานๆ

Mouse Gaming อันนี้เวลาผมวาดการ์ตูนมันแตกต่างจริงๆนะครับ ระหว่างเวลาใช้เมาส์บ้านๆกับ Gaming Mouse ความนิ่งของเส้นที่ลากก็ต่างกัน แต่พวกเมาส์แพงๆจะเซนเซอร์ที่นิ่งมากๆเลยนะครับ น่าจะเทียบได้กับเมาส์ปากการาคาแพงๆได้เลย แต่เมาส์เกมส์มันจับวาดรูปด้ไม่ถนัดเท่าเมาส์ปากกาเท่านั้นเอง

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

SUH หาซื้อที่ไหนได้มั่งครับเนี่ย อยากหามาลองกดมั่งจัง อิอิ

OverclockZone Member kkungvs1's Avatar

ตัวหนังสือโปร่งแสง ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่อง Screen ตัวหนังสือลอกแล้วมั๊ง
    ใช้ไปนานๆ สีดำที่เคลือบปุ่มไว้จะลอกออก ตัวหนังสือหายอยู่ดีครับ ใช้อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเทียบกับราคาแล้วมันก็คุ้มอยู่ดี 555

Quote Originally Posted by kkungvs1 View Post
    ใช้ไปนานๆ สีดำที่เคลือบปุ่มไว้จะลอกออก ตัวหนังสือหายอยู่ดีครับ ใช้อยู่เหมือนกัน แต่ถ้าเทียบกับราคาแล้วมันก็คุ้มอยู่ดี 555

ขอให้มันอยู่นานๆ ยืดๆ เต๊อะ !!!

พูดถึงเมาส์แนวออฟฟิศ Microsoft เคยทำเมาส์ออฟฟิศในตำนานออกมารุ่นหนึ่งคือ Wheel Mouse Optical 1.1a (WMO)

คือตั้งใจทำมาเป็นเมาส์ออฟฟิศ แต่ปรากฎว่าเซนเซอร์ รูปทรง น้ำหนัก มันเป๊ะมาก จนนักแข่งเกมเอาไปใช้กันเป็นแถบๆ จนถึงทุกวันนี้ผ่านมากว่าสิบปีแล้วก็ยังมีคนใช้อยู่

คุ้นหน้ากันไหมครับ ออฟฟิศใครใช้อยู่บ้าง

ตอนนี้เมืองไทยคงหาซื้อยากมากๆแล้ว เพราะเลิกผลิตไป ใครมีถูกๆมาขายผมได้ครับ

OverclockZone Member Marionet's Avatar

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    SUH หาซื้อที่ไหนได้มั่งครับเนี่ย อยากหามาลองกดมั่งจัง อิอิ
    P&Y Accessories น่าจะมีขายนะครับ เพราะรอบที่ไปเมือล่าสุด 5 เดดือนที่แล้วยังเห็นว่ามีอยู่ครับ

Quote Originally Posted by KarooKKooK View Post
    พูดถึงเมาส์แนวออฟฟิศ Microsoft เคยทำเมาส์ออฟฟิศในตำนานออกมารุ่นหนึ่งคือ Wheel Mouse Optical 1.1a (WMO)

คือตั้งใจทำมาเป็นเมาส์ออฟฟิศ แต่ปรากฎว่าเซนเซอร์ รูปทรง น้ำหนัก มันเป๊ะมาก จนนักแข่งเกมเอาไปใช้กันเป็นแถบๆ จนถึงทุกวันนี้ผ่านมากว่าสิบปีแล้วก็ยังมีคนใช้อยู่

คุ้นหน้ากันไหมครับ ออฟฟิศใครใช้อยู่บ้าง

ตอนนี้เมืองไทยคงหาซื้อยากมากๆแล้ว เพราะเลิกผลิตไป ใครมีถูกๆมาขายผมได้ครับ

อู้ว !!! มันคือตำนาน

บทพิสูจน์ว่า อุปกรณ์แบบบ้านๆ ก็เล่นเกมส์ได้มันส์ไม่แพ้ Gaming Gear

OverclockZone Member Hangger's Avatar

Microsoft รุ่นนี้ DPi จะไม่เยอะมากนะครับแต่นิ่งเหมาะกับเกม FPS ( ผมใช้ Ms 3.0 อยู่ พักนึง ) ส่วนเกมมิ่งเกียราคาประหยัดผมหาพวกของมือสองเอาเช่นคึย์บอร์ดผมได้ Aula บูลสวิชมากดเพลินดีเหมือนกัน

OverclockZone Member lgorakoj's Avatar
    หาดไม่เล็ก สงขลา

เกมมิ่งเกียร์ถูกๆ ใส้ในก็ของใช้บ้านๆนี่แหล่ะครับ แค่มาแต่งลายแต่งสีให้ดูเท่ห์เท่านั้นเอง วัสดุก็ตามราคาครับ ใช้แทนได้เหมือนกัน

ส่วนรุ่นแพงๆ ถ้าเป็นคีย์บอร์ดก็จะเป็นพวกmechanical พวกหูฟังก็เป็นหูฟังเสียงดีๆกระหึ่มๆ7.1ในตัว เมาส์ก็พวกเซ็นเซอร์ดีๆ วัสดุดีๆนี่แหล่ะครับ มันถึงแพง

OverclockZone Member Lookmee's's Avatar

ส่วนตัวใช้ Logitech Wireless Combo MK220 ราคา 690.- + ASUS Republic of Gamers Mouse Pad ได้มาฟรีจากเฟสบุ๊ค OCZ ตอนมีกิจกรรมเค้านำมาแจก
    ใช้มาปีกว่าๆแล้ว ปัจจุบันยังใช้งานได้ดี แต่ปุ่มเลข 0 เริ่มไม่เด้งล่ะ เล่นมาหมดทุกแนว ทั้งเรซิ่ง แอคชั่น เอฟพีเอส บลาๆๆ สรุปคือไม่คิดจะไปจับเกมมิ่งเกียร์ เพราะมันก็เล่นได้เหมือนกันอยู่ดี ^^

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ขาย G510 อยู่พักใหญ่ เพราะไม่รู้ไช้ไร ถึงมันดีแค่ใหนแต่ผมก็ไช้ไม่เป็น

machanical ที่ว่าดีๆเทพๆ ผมนั่งจิ้มอยู่พักใหญ่ เอ ... ความเร็วในการพิมพ์ก็เท่าเดิมนี่หว่า เสียงดังกว่ายางด้วยซ้ำ สรุป ... ไร้สาระ

ว่าจะขายทิ้งไปเล่นคีย์บอร์ดไร้สายสวยๆ ขาวๆ แนว MAC แต่ก็เดาถูกว่าไม่ออกแหงๆ เลยไช้ทน + ทนไช้จนทุกวันนี้

ดังนั้นจึงไม่สนใจ + เชียร์ เรื่องคีย์บอร์ดเลย เพราะลองแล้วมันก็งั้นๆ โลจิถึกตัว 300 ก็พอใจล่ะ ขอแค่มีปุ่มปรับ +- เสียง,เลื่อนเพลง ก็พอใจแล้ว

ส่วนเม้าท์นิแล้วแต่จักรยาน เพราะถูกๆดีๆก็มี อย่าง G300 งี้

ตัวละพัน & พันกว่าๆ ที่ว่าดีนักหนา ยืนลูบๆคลำๆ(ที่ร้าน)อยู่พักนึง ผมก็ว่างั้นๆ แสงสวยดี ไม่มีอะไรมากกว่านั้น

ที่ไม่เชื่ออย่างที่สุดคือแผ่นรองเม้าท์ = = ใครจะว่ามันดีมันเทพไงก็เหอะ แผ่น 30 บาททุกวันนี้ก็พอใจดี เพราะเคยขายแผ่น 500 ทิ้งไปด้วยสาเหตุบลาๆ

สุดท้ายแล้วมันก็อยู่ที่คนน่ะเหละ -.- รสนิยม ความพึงพอใจ และศักยภาพในการรับรู้ ของแต่ละคนมันไม่เท่ากัน
    Last edited by XsoeIIsJ; 27 Sep 2015 at 00:24:51.

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks