Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามสัญญาณแถบลาง กล่อง true ต่ำ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามสัญญาณแถบลาง กล่อง true ต่ำ

กล่อง true ยี่ห้อ jiuzhou dts5418 คือปกติดูได้นะครับทุกช่อง เพิ่งเสีย ตอนนี้ สัญญาณแถบล่างคุณภาพสัญญาณ เหลือ แค่ 38 % ปกติ เกิน 60
    กล่องอื่นอีก 2 เครื่อง ปกติสัญญาณดี ดูได้ทุกช่อง เป็นกล่อง true หมด เกิดจากสาเหตุใดได้บ้าง เป็นกล่องเดียว ตอนนี้ดูไม่ได้เลย กระตุก ส่วนใหญ่ทุกช่องจอดำ แก้ไขเบื้องต้นหมดแล้ว ดึง adapter เสียบใหม่ คืนค่าเดิมโรงงาน เครื่องนี้ซื้อมา 4 ปีแล้ว จะเกี่ยวกับ adapter ได้มั้ย จ่ายไฟไม่ดี หรือว่าอะไร ขอบคุณครับ

หน้าจานอาจเคลื่อนไปนิดนึงก็เป็นได้ครับ

Comment

ลองสลับจุดดูรึยังครับ ไม่งั้นบางทีตัวแยกสายอาจเสียก็ได้ หรือไม่ก็หน้าจานอาจมีการเคลื่อนอย่างท่านบนว่า (ซึ่งน้อยมาก)

ปล.ช่างทรูชอบตั้งสัญญานอ่อน

Comment

เข้ามาฟังด้วยจ้า

Comment

ถ้าจานเลื่อนหรือ LNB เลื่อนอาจโดนพายุเป็นไปได้ แต่มันต้องเป็นทุกเครื่องนี่เป็นเครื่องเดียว เดาว่าเป็นที่ตัวสปริทเตอร์อาจโดนฝนลองสลับสายกับกล่องที่ไม่มีปัญหาดู ถ้ายังไม่หายลองตัดปลายสายทิ้งเข้าหัวใหม่ทั้งสองด้าน ถ้ายังไม่หายลองสลับเครื่องดู ลองปิดทุกเครื่องที่พ่วงกับจานนี้เปิดเฉพาะตัวที่มีปัญหา บางที LNB มันช๊อท อ้อถ้าในฟังชั่นปรับตั้งเครื่องมีให้เปิดไฟเลี้ยง LNB ก็เปิดด้วย

Comment

เข้ามาช่วยอีกรอบ ไม่ใช่ช่าง แต่จากที่เคยติดตั้งจานดาวเทียมเองบ้างช่วยคนงานติดบ้าง เข้าใจว่าท่านติด 1 จาน แต่หลายเครื่องรับ ดังนั้นผมเดาว่าท่านต้องใช้ lnb อย่างต่ำ 2 รู แล้วต่อเข้า multi swith (จะทำให้ดูอิสระได้ตามจำนวน output ของ multi ที่ท่านใช้) หรือใช้ lnb 4 รู (ดูได้อิสระ 4 จุด)
            สัญญาณของกล่องที่ว่า ถ้าไม่มา ให้เอาไปสลับกับเครื่องที่รับได้เลยครับ ถ้ายังเป็น ก็คงเป็นที่กล่อง แต่ถ้าไม่ ก็ต้องมาไล่เช็คที่ปลายสาย เข้าหัว f type ดีไหม สั้นไปไหม เช็คสาย มีหักในไหม เก่าไปไหม อันว่าสายสัญญาณ RG6 มันมีชีลด์หลาย % ตั้งแต่ 60% ไปยัน 90% ถ้าเป็นที่สายก็เปลี่ยนสาย
            ถ้าเช็คพวกนี้แล้วยังไม่หาย ต้องไล่ไปที่ LNB นะครับ จากการใช้งานในอดีต พบว่า lnb หัวคู่นี่แหละ หัวนึงมัน OTA กับเครื่องนึงไม่ได้ เวลาผมจะ OTA ต้องถอดกล่องมา OTA กับอีกหัวหนึ่งเสมอ ซึ่งสร้างความรำคาญให้อย่างมากเลย พอเปลี่ยนแล้วก็หายไป
            พบว่าจานแดงของ true หลายๆ จาน หน้าจานจะเคลื่อนง่ายไปนิด บางครั้งผมต้องขูดๆๆๆๆๆๆ ขา L ให้เป็นรอยเยอะๆ ก่อนที่จะ lock หน้าจานอย่างจริงจัง เคยมีครั้งนึงของเพื่อน หน้าจานเคลื่อนบ่อยจนน่ารำคาญ หลังจากผมตั้งหน้าจานได้ดีแล้ว ผมเอาเครื่องเชื่อมจี้สัก 2 จุดครับ อยู่เลย
            ก็ลองเช็คดูนะครับ นึกได้แค่นี้แหละ

Comment

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบครับ ผมลองสลับรูสปริตเตอร์เครื่องอื่นแล้ว อาการเดิม ดูยังไม่ได้ ไม่น่าใช่ที่สปริตเตอร์เสีย ผมติด lnb รูเดียวครับ ดูแค่แนว h อย่างเดียว
              เอาเครื่องไปให้ช่างเช็คแล้วไม่เกี่ยวกับไฟเข้าไม่พอ ลองเปลี่ยน adapter แล้วไม่หาย สรุปเป็นที่บอร์ดมันเสียครับ ก็เลยซื้อเครื่องใหม่ true hd ขายขาดมาแทน ก็รับชมได้ปกติครับ

Comment

Working...
              X