Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยด่วนๆ SSD รันไม่ขึ้นได้โปรด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยด่วนๆ SSD รันไม่ขึ้นได้โปรด

มันขึ้นข้อความบอกว่า
    Disk boot failure, insert system disk and press Enter

มันคืออะไรครับช่วยหน่อยจำเป็นต้องการรับทราบคำตอบของปัญหานี้มากๆ
    ต้องการใช้คอมด้วย

อาการคล้ายๆ กับเคสนี้

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/3115728

* บอกรุ่น/ยี่ห้อ ssd + spec เครื่องอื่นๆ ของท่านมาด้วยก็ดีครับ
    * ปัญหาอาจเป็นที่ตัวไดร์ฟ หรือไม่ใช่ก็ได้
    * ทำใจเผื่อๆ ไว้ด้วยนะครับ
    * ลองเอา ssd ไปต่อเครื่องอื่นดูด้วยก็ดี, ถ้าเปิดเห็นข้อมูลก็รีบสำรองข้อมูลสำคัญเก็บให้ไวเลยครับ

Comment

เคยเจอ error ประมาณนี้ตอน ssd ที่ใช้เป็น boot drive เริ่มจะรวนนะครับ คือมันเริ่มมีอาการค้างหรือ freeze เป็นครั้งคราว จนสุดท้าย secure erase ไม่ผ่าน และไม่ detect เจออีกต่อไป ส่งเคลมตามระเบียบครับ

Comment

ตอนนี้เปิดติดแล้ว แต่จะมีอาการค้างบ่อยมาก จะสตรีมเกมส์แล้วค้างกลางคันเลย เซง
        เดียวจะรอดูเรื่อยๆ ทำใจไว้แล้ว
        Last edited by GoT2Pm; 26 Sep 2015, 23:18:56.

Comment

็SSD ไปเกิดแล้วครับ ช่วยแนะนำตัวใหม่ให้หน่อยคับ ตอนนี้ ตัว ไลท์-ออน ส่งเครมครับ งบไม่เกิน 2500 บาท
          และผมขอปรึกษาอีกอย่าง
          ระหว่าง SSD กับ PUS ควรเปลี่ยนอะไรก่อน เพราะตอนนี้ผมใช้ pus super black 2 นานมากแล้ว อาจจะเป็นไปได้ไหมที่ทำให้ SSD ผมพัง
          ยังไงแนะนำให้ทั้งสองตัวเลยน่ะครับ

Comment

สรุป ยี้ห้ออะไรเนี้ย เหอๆ

ถ้ายี่ห้อในตำนาน ก็ เรียบร้อยหุๆ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
              สรุป ยี้ห้ออะไรเนี้ย เหอๆ

ถ้ายี่ห้อในตำนาน ก็ เรียบร้อยหุๆ
              ssd liteon s900 ครับในตำนาน

สเปค
              MB Name: Gigabyte Technology Co., Ltd.GA-970A-D3
              BIOS version: GA-970A-D3 F7
              CPU Name: AMD Phenom(tm) II X4 955 Processor
              Memory information: Total physical memory 4093 MB
              OS information: Windows 7 Ultimate 64 Bit version
              CD version information: AMD 9-Series Utility DVD 1.1 B11.0822.1
              pus super black 2 500w
              Last edited by GoT2Pm; 29 Sep 2015, 20:16:45.

Comment

อืม s900 อีกแล้ว...ได้ยินบ่อยเหลือเกิน ทำไมรุ่นนี้มันตายง่ายจังน๊ะ

Comment

ถ้ามัน block หรือ freez ให้โหลด linux มาแล้วใช้คำสั่งฟอร์แมทเอาครับ น่าจะทำให้กลับมาใช้ได้ แต่ข้อมูลหายหมดแน่นอน

Comment

Working...
                  X