overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 32

Thread: ลง kalyway 10.5.2 กับ vaio vgn-cr32s/b boot ได้แต่พอเข้าไปเป็นรูปอะไรเลอะ ๆ ครับ

OverclockZone Member

Default ลง kalyway 10.5.2 กับ vaio vgn-cr32s/b boot ได้แต่พอเข้าไปเป็นรูปอะไรเลอะ ๆ ครับ

ผมลงทั้ง kalyway 10.5.2 และ ideneb 10.5.5 เป็นเหมือนกันทั้งคู่ คือ พอผมลงเสร็จ พอ restart ก็จะเข้าไปในหน้า apple สีขาว แล้วก็สลับไปหน้าสีฟ้า เหมือนจะเข้าหน้า welcome ของ osx ปรากฏว่ามันกลายเป็นรูปสีขาว ๆ แบบเลอะ ๆ แล้วก็ค่อย ๆ เลือนไปเป็นหน้าจอสีดำ แล้วก็ค้างเลยครับ

สเป๊คเครื่องนะครับ
    -vga x3100
    -chipset intel 965
    -sound realtek alc252 (ตัวนี้ใช้ sound ได้มั๊ยครับ)
    -lan realtek rtl8101e
    -wireless express as ieee 802.11g

รบกวนหน่อยครับทำมาทั้งวันแล้วครับเนี่ย

ไม่มีใครเจออาการอย่างนี้บ้างเลยเหรอครับ

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

เลือก patch อะไรไปมั่งครับ

patch ที่จำได้นะครับ
    -kernel vanilla 9.2
    -vga intel x3100
    -sound เลือกตามที่โปรแกรมเลือกไว้
    -lan and wireless ไม่ได้เลือก
    -chipset เลือกหมด

ประมาณนี้น่ะครับ

แต่ที่แปลกคือ ผมลองทั้งหมดสามแผ่น kalyway 10.5.2, ideneb 10.5.5, ikatos 10.5.4
    ปรากฏว่าอาการเดียวกันหมดเลยครับ มันเป็นปัญหาที่การ์ดจอรึเปล่าครับ (เดาเอาน่ะครับ) ยังไงรบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับผม

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

เหมือนกับว่า Kernel จะไม่รองรับ CPU นะครับ

ลอง kernel 9.2 sleep หรือ kernel 9.2 speedstep ดูครับ Kalyway หรือ ideneb ก็ได้
    นอกนั้น เลือกตามที่ท่านโพส

คุณ skywalker ครับ อาการผมคล้าย ๆ จะเป็นแบบนี้รึเปล่าครับ ผมอ่านแล้วก็งง ๆ น่ะครับ ภาษาอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่
    http://forum.insanelymac.com/index.p...14075&hl=x3100

แต่ผมจะลองทำอย่างที่คุณว่าก่อนนะครับ ได้เรื่องยังไงเด๋วมาบอกครับผม

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

ตอนบูตกดF8
    พิมพ์ -s
    พอตัวหนังสือหยุดวิ่ง
    พิมพ์ตามนี้รวมทั้งspace barที่ผมพิมพ์ด้วย
    กดenterทีล่ะบรรทัด
    mount -uw /
    cd /System/Library/Extensions
    rm -rf AppleIntelGMA*
    rm -rf AppleIntelIn*.kext
    reboot
    แค่นั้นจบ
    อย่าลืมนะพิมพ์ตามอย่างที่พิมพ์ทุกอย่างทั้งตัวพิมพ์ใหญ่เล็กก็ต้องตรงspacebarด้วย

อ่านไม่ทันลงใหม่ไปซะละ ได้ครับเด๋วจะลองทำตามนะครับ ได้เรื่องยังไงเด๋วมาบอกครับผม

โทษนะครับ ตรง mount -uw / (ตรง / หลัง w ต้องเว้นวรรคด้วยรึเปล่าครับ)
    แล้วตรง rm -rf AppleIntelGMA* พอกดไปแล้วมันจะมีตัวหนังสือยาว ๆ หลายบรรทัดขี้นมา พอ rm -rf AppleIntelIn*.kext มันไม่มีอะไรขึ้นมานี่ถูกต้องรึเปล่า

แล้วตอนทำนี่ต้องใส่แผ่นด้วยรึเปล่าครับ
    พอดีผมลองทำตามแล้วปรากฏว่ามันก็เหมือนเดิมน่ะครับ ไม่รู้ว่าทำถูกรึเปล่า ขอบคุณมากครับผม

โอ้ ได้แล้วครับ แต่ปัญหาตอนนี้ไดร์เวอร์มันเจอหมดเลยครับ wireless bluetooth ethernet sound อย่างเดียวที่ไม่เจอคือ vga ครับ qi/ci ไม่เจอน่ะครับ ทำยังไงดีเหรอครับ

อีกนิดเดียวก็ perfect แล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับผม

OverclockZone Member titan_psp's Avatar
    titan of MacMafia@G:Unlimited.com

mount -uw /
    ต้องมีspace barหลังwด้วยครับ^^
    ไม่ต้องใส่แผ่นครับ
    จริงมันน่าจะได้นะครับเพราะผมก็ใช้วิธีนี้อย
    rm -rf AppleIntelGMA*มันไม่ควรมีอะไรขึ้นมาเหมือนrm -rf AppleIntelIn*.kext
    นอกจากขึ้นบรรทัดใหม่อย่างเดียวนะครับ
    ลองเอาที่มันขึ้นมาให้ผมดูหน่อยได้ไหมครับ

สงสัยจะ post สวนกันพอดี ผมทำตามที่่ว่าสำเร็จแล้วครับผม ตอนนี้เหลือแค่ driver vga อย่างเดียวน่ะครับ ตอนนี้มันเลือกความละเอียดไม่ได้น่ะครับ ต้องไปดาวน์โหลดตัว patch อะไรมามั๊ยครับผม

ขอบคุณมากนะครับ

Quote Originally Posted by Joeeeee View Post
    โอ้ ได้แล้วครับ แต่ปัญหาตอนนี้ไดร์เวอร์มันเจอหมดเลยครับ wireless bluetooth ethernet sound อย่างเดียวที่ไม่เจอคือ vga ครับ qi/ci ไม่เจอน่ะครับ ทำยังไงดีเหรอครับ

อีกนิดเดียวก็ perfect แล้วครับ

ขอบคุณมากนะครับผม
    installใช้kext helperนะครับ
    http://media-blues.com/AppleIntelGMAX3100.zip
    credit AJ.Allen@insanelymacนะครับ
    แล้วก็อย่างเพิ่งrestartนะครับ
    ลบextensions.mkextแล้วrepair permissionในterminal
    พิมพ์diskutil repairPermissions /
    โหลดswitchresxมาใช้
    แล้วก็ตั้งค่าของswitchresxในโหมดcustomเป็น1280x800@60
    แล้วก็restartแล้วก็ขอพรพระเจ้า
    ผมทำอย่างนี้อยู่สิบกว่าทีกว่ามันจะใช้ได้
    เหอๆ

ปล ผมใช้vaio sz79gn
    ใช้x3100เหมือนกันไม่น่าจะมีปัญหาเนื่องจากเป็นvaioเหมือนกัน

ลบextensions.mkextแล้วrepair permissionในterminal
    พิมพ์diskutil repairPermissions /

ขอโทษนะครับ ตรงนี้ผมขอวิธีทำละเอียดหน่อยได้มั๊ยครับ (คล้ายๆ คุณ skywaker บอกน่ะครับ) ผมมือใหม่จิง ๆ น่ะครับ

แล้วโหลด switchresx ได้ที่ไหนเหรอครับ

อืมๆ
    คือว่าเปิดfinderนะครับที่hddที่เราลงmac
    แล้วก็เลือกsystemแล้วก็library
    หาไฟล์ชื่อextensions.mkextในนั้นแล้วก็ลบซะ
    เข้าapplicationเลือกutility
    แล้วก็เลือกterminal
    ในterminalพิมพ์
    diskutil repairPermissions /
    เข้าใจไม่เข้าใจแวะมาบอกด้วยนะครับ
    ^^
    ส่วนswitchresxก็googleเอาเลยครับ

เดี๋ยวลองก่อนนะครับผม งั้นระหว่างนี้รบกวนถามอีกเรื่องครับ
    -ผม download kalyway combo update 10.5.3 มาครับ ทีนี้ถ้าผมทำตามนั้นแล้วทำได้ แล้ว 10.5.4 กับ 10.5.5 จะ update ยังไงเหรอครับ
    -อีกเรื่องนะครับ ผมสังเกตว่าตอนผม boot แผ่น kalyway 10.5.2 แล้วกด -v เวลา boot มันจะขึ้นว่าเจอ ethernet กับ airport เลย ผมก็เลยไม่ patch driver พอเข้ามาก็เจอ driver เลย ทีนี้ตอนที่ผมลองลงแผ่น ideneb 10.5.5 มันเห็นแค่ ethernet หมายความว่าถ้าผมเข้าไปได้ก็จะไม่เจอ airport ใช่มั๊ยครับ ก็ต้องหา driver มา patch อีกใช่มั๊ยครับ

ขอบคุณนะครับ

พอ restart แล้วปรากฏว่าเป็นหน้าจอสีฟ้าครับผม ทำยังไงดีเหรอครับ

แล้วตรง swithresx 1280*800@60 นี่ใส่ตรงช่องไหนเหรอครับ

ขอบคุณครับ

ขอโทษทีนะครับ ตั้งแต่แรกผมเห็นคุณ skywalker มาตอบ ผมก็เลยนึกว่าคุณ skywalker ตอบมาตลอดเลย ไม่ได้ดูเลย ตอนที่บอกว่าอธิบายให้เข้าใจเหมือนคุณ skywalker จิง ๆ ผมหมายถึงคุณ titan แหละครับ อิอิ

ตอนนี้ผมลองลบ แบบตอนแรกที่คุณ titan สอน มันก็เข้าไปได้ แต่พอ patch driver เข้าไป ก็เป็นเหมือนเดิมตลอดเลยครับ

ตอน patch ต้อง patch ทุกตัวที่อยู่ใน folder ยกเว้น readme ตัวเดียวถูกมั๊ยครับ ใส่เข้าไปทีเดียวเลยก็ได้ใช่มั๊ยครับ

วันนี้คงดึกไปแล้วมั๊ง พรุ่งนี้ก็ได้ครับ ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ ใกล้จะสมบูรณ์แล้ว

ขอบคุณครับ

ยังรอคำตอบอยู่ครับผม รบกวนขอ msn คุณ titan ได้มั๊ยครับ ผมว่าผมเคยมีแล้วหายไปน่ะครับ เคยขอไว้ตอนลองประมาณปีกว่าแล้วน่ะครับ

ขอบคุณครับผม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks