overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 57

Thread: เล่นตัวไหนดีครับ 9800GTX+ กับ 4850 Toxic

OverclockZone Member

Default เล่นตัวไหนดีครับ 9800GTX+ กับ 4850 Toxic

อยกาทราบว่า
    Galaxy 9800 GTX+ กับ Sapphire 4850 Toxic เอาตัวไหนดีหว่ากันครับ

หนัก
    ดูหนังฟังเพลง
    เล่นเกม SF Need For Speed ครับ

ขอบคุณครับ

Galaxy 9800 GTX+
    http://www.galaxytech.com/Product_De...ass1=1&class2=
    Sapphire 4850 Toxic
    http://www.sapphiretech.com/us/produ...w.php?gpid=247

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

คู่เอกอีกคู่ หิหิหิ (มวยสูสี)

ครับ ผมไม่ค่อยติดเรื่องค่ายเท่าไรครับ ผมอยากรู้แค่อันไหนแรกกว่ากันครับ เท่านันและครับ ต้นเดือนน่าเงินมาครับจะได้เดล

OverclockZone Member supertoonman's Avatar

Galaxy 9800 GTX+

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

งั้นดูรีวิว ดีกว่า นะ
    System เดียวกันหมด ต่างแค่ VGA

http://www.techpowerup.com/reviews/S...0_Toxic/6.html

Last edited by TWK.; 21 Oct 2008 at 19:47:16.

ครับอยากรู้ว่าค่า FPS นี่คือค่าไรครับมองดูแล้วจอขนาน พิกเซล ยิ่ง 4850 ทำได้ดีกว่าหรือป่าวอ่านจากความเข้าใจ+เดาอิอิ เพราะใส่กับ 740 N ครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by aonej20; 21 Oct 2008 at 20:11:49.

OverclockZone Member สับสน's Avatar

9800GTX+ น่าเล่นกว่าครับ

Quote Originally Posted by aonej20 View Post
    ครับอยากรู้ว่าค่า FPS นี่คือค่าไรครับมองดูแล้วจอขนาน พิกเซล ยิ่ง 4850 ทำได้ดีกว่าหรือป่าวอ่านจากความเข้าใจ+เดาอิอิ เพราะใส่กับ 740 N ครับ

ขอบคุณครับ
    fps หรือ เฟรมเรท หมายถึงความเร็วในการแสดงภาพต่อวินาทีครับ ยกตัวอย่างเช่น 60fps ก็คือ 60ภาพต่อวินาทีนั้นเอง ยิ่งสูงภาพยิ่งดูลื่นไหล สมจริง ถ้าต่ำมากๆก็จะดูกระตุกๆ

ถ้าย้อนขึ้นไปดูข้อความของท่าน TWK. อาจจะเกิดข้อสงสัยว่าดูจากกราฟแล้ว HD4850 น่าจะแรงกว่านิดหน่อย แล้วทำไมผมถึงบอกว่า 9800GTX+ น่าเล่นกว่า

การฟนี้เป็นการนำค่า fps สูงสุดที่ทำได้ แล้วก็ค่า fps ต่ำสุด มาทำเป็นค่าเฉลี่ย แล้วนำค่าที่ได้มาเปรียบเทียบกันครับ

แล้วมันยังไง???

คือว่ามันแบบนี้ ค่า fps สูงสุด และ ต่ำสุดของ HD4850 และ 9800GTX+ นั้นเท่าๆกันก็จริง แต่ปัญหาคือ Hd4850 ค่า fps มักจะไม่คงที ถ้ามีเอฟเฟคในเกมเยอะแล้ว ค่า fps จะร่วงเยอะมาก เมื่อมามองทางด้าน 9800GTX+ แล้วค่า fps ค่อนข้างคงที แม้มีเอฟเฟคในเกมเยอะ ค่า fps จะร่วงน้อยกว่ามาก ถ้าร่วงเยอะก็จะเป็นช่วงสั้นๆเท่านั้นเอง ตรงนี้เป็นจุดที่ทำให้ 9800GTX+ ค่อนข้างไปเปรียบในการใช้งานจริงครับ ลองนึกภาพดูว่าทุกๆครั้งที่ท่านกำลังวิ่งฝ่าลูกกระสุนนับร้อยๆของฝ่ายศัตรู ยิ่งระห่ำจนทั้งรถทั้งต้นไม้ในฉากกระจุย ดินกระจาย ควันท่วมจอ การ์ดตัวนึงท่านต้องวิ่งแบบเดี๋ยวหนืดเดี๋ยวพริ่ว การ์ดอีกตัวท่านวิ่งแบบพริ่วๆตลอดจนหลุดออกมาจากการถูกระดมยิงได้ หรือ ท่านกำลังอยู่ในสนามแข่ง พอรถทั้งสนามออกตัวควันตลบท่วมจอ การ์ดตัวนึงท่านต้องออกตัวไปแบบหนืดๆนิดๆจนควันจาง กับ การ์ดตัวนึงท่านสามารถออกตัวพุ่งไปแบบไม่มีสะดุด แม้ว่าควันจะท่วมจอจนมองทางแทบไม่เห็น
    (จริงๆมันก็เป็นแบบนี้แทบทุกครั้งเมื่อนำการ์ดค่ายแดงและค่ายเขียวในระดับเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน)

สุดท้ายนี้ที่ผมจะบอกก็คือ ถ้าท่านมองหาการ์ดเพื่อนำมาเล่นเกม ไม่สนอะไรของเล่นเกมให้ลื่นอย่างเดียว เทียบกันระหว่างสองรุ่นนี้ 9800GTX+ คือคำตอบครับ

ปล. ที่พิมพ์ไปทั้งหมดนี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หลังจะได้ลองเล่นการ์ดในระดับกลางของทั้งสองค่ายมาแทบทุกรุ่น (การ์ดรุ่นใหญ่ไม่เคยจับสักตัว ) เพราะฉนั้นไม่ต้องเชื่อผมก็ได้

OverclockZone Member kasemboat's Avatar
    Thonglor23 Bangkok

ผมเคยตั้งกระทู้ถามไปแล้วครั้งนึงคำตอบที่ได้คือ 9800GTX+ และถามช่างมาหลายคนแนะนำค่ายเขียวเพราะมันเล่นเกมได้ดีกว่าค่ายแดงในหลายๆเกมถ้าความแรงต่างกันไม่มาก ค่ายแดงนั้นจะเน้นที่ภาพสวยสีสด ค่ายเขียวภาพสวยน้อยกว่าสีก็สดน้อยกว่าด้วยแต่มันใช้เล่นเกมได้ดี ถ้าผมไม่ได้เล่นเกมหนัก การ์ดที่เลือกคือ 4850 Toxic โดยรวมค่าเฉลี่ยของหลายๆเกม 9800GTX+ แรงกว่าครับ

ตามความคิดของผมมันน่าจะเป็นเช่นนี้และผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายไหน ที่จริงผมยังเลือกไม่ถูกเลยไอ้2ตัวนี้ตัวนึงคุ้มอีกตัวน่าใช้

ครับขอบคุณ มากครับ ที่คุณ สับสน บอกจริงผมก็เป็นอยู่คือ เล่นๆอยู่ดีดีทำไมภาพรู้สึกเฉื่อยและอืดใน SF นะเนี่ยบางที เล่นแล้วก็หัวคน มันเป้นเหลี่ยนๆช่องๆหลายไปเป้นส่วนๆบางครั้ง ผมก็งงว่าจะแก้ยังไง มันเป็น VGA Note Book Acer 5593NWXMI เป็น VGA X 1600 ครับ ตั้งโต๊ะผมเล่นไม่ได้วเก่าเกิน คนอื่นเขาซื้อทีเดียวหมด มีผมเก็บทีละชิ้นแต่กะว่าซื้อ E 8500 ก่อนอ่ะ แต่ VGA นี่ผมคงแต่ไม่กี่เดือนก็คงซื้อครับ ขอบคุณครับ ทุกความเห็นครับ

OverclockZone Member choke555's Avatar

เล่นเกม SF Need For Speed ครับ

9500 9600 3850 3870 4670 เเน่คุ้มกว่านะครับกับการเล่น

ตัวใหญ่ใช้เกินความจำเป้นมันเปลืองไฟนะครับ

ผมเล่น 9800GT ครับ สุดคุ้มเลยครับ

ก็หวั่นอยู่นิดๆและครับเพิ่งไปใส่ 650 Watt กลัวเหมือนกันจะเกินไปเหมือนก็สเปกตอนนี่ที่ผมซื้อไหวก็มีดังนี่อ่ะครับ

CPU ยังไม่มี
    Main Asus P5Q
    VGA ยังไม่มี
    Ram Kingston DDR2-800 1*3
    Case G-view I
    Power 650 Watt
    ครับ

ก็หวั่นอยู่นิดๆและครับเพิ่งไปใส่ 650 Watt กลัวเหมือนกันจะเกินไปเหมือนก็สเปกตอนนี่ที่ผมซื้อไหวก็มีดังนี่อ่ะครับ

CPU ยังไม่มี
    Main Asus P5Q
    VGA ยังไม่มี
    Ram Kingston DDR2-800 1*3
    Case G-view I
    Power 650 Watt
    ครับ

OverclockZone Member ezclipe's Avatar
    KORAT / NAKORNRATCHASIMA

650 Watt แท้ผมว่าไงก็ไหวแต่เทียมนี่ไม่แน่เลยล่ะ

OverclockZone Member 111111's Avatar

Quote Originally Posted by สับสน View Post
    9800GTX+ น่าเล่นกว่าครับ

fps หรือ เฟรมเรท หมายถึงความเร็วในการแสดงภาพต่อวินาทีครับ ยกตัวอย่างเช่น 60fps ก็คือ 60ภาพต่อวินาทีนั้นเอง ยิ่งสูงภาพยิ่งดูลื่นไหล สมจริง ถ้าต่ำมากๆก็จะดูกระตุกๆ

ถ้าย้อนขึ้นไปดูข้อความของท่าน TWK. อาจจะเกิดข้อสงสัยว่าดูจากกราฟแล้ว HD4850 น่าจะแรงกว่านิดหน่อย แล้วทำไมผมถึงบอกว่า 9800GTX+ น่าเล่นกว่า

การฟนี้เป็นการนำค่า fps สูงสุดที่ทำได้ แล้วก็ค่า fps ต่ำสุด มาทำเป็นค่าเฉลี่ย แล้วนำค่าที่ได้มาเปรียบเทียบกันครับ

แล้วมันยังไง???

คือว่ามันแบบนี้ ค่า fps สูงสุด และ ต่ำสุดของ HD4850 และ 9800GTX+ นั้นเท่าๆกันก็จริง แต่ปัญหาคือ Hd4850 ค่า fps มักจะไม่คงที ถ้ามีเอฟเฟคในเกมเยอะแล้ว ค่า fps จะร่วงเยอะมาก เมื่อมามองทางด้าน 9800GTX+ แล้วค่า fps ค่อนข้างคงที แม้มีเอฟเฟคในเกมเยอะ ค่า fps จะร่วงน้อยกว่ามาก ถ้าร่วงเยอะก็จะเป็นช่วงสั้นๆเท่านั้นเอง ตรงนี้เป็นจุดที่ทำให้ 9800GTX+ ค่อนข้างไปเปรียบในการใช้งานจริงครับ ลองนึกภาพดูว่าทุกๆครั้งที่ท่านกำลังวิ่งฝ่าลูกกระสุนนับร้อยๆของฝ่ายศัตรู ยิ่งระห่ำจนทั้งรถทั้งต้นไม้ในฉากกระจุย ดินกระจาย ควันท่วมจอ การ์ดตัวนึงท่านต้องวิ่งแบบเดี๋ยวหนืดเดี๋ยวพริ่ว การ์ดอีกตัวท่านวิ่งแบบพริ่วๆตลอดจนหลุดออกมาจากการถูกระดมยิงได้ หรือ ท่านกำลังอยู่ในสนามแข่ง พอรถทั้งสนามออกตัวควันตลบท่วมจอ การ์ดตัวนึงท่านต้องออกตัวไปแบบหนืดๆนิดๆจนควันจาง กับ การ์ดตัวนึงท่านสามารถออกตัวพุ่งไปแบบไม่มีสะดุด แม้ว่าควันจะท่วมจอจนมองทางแทบไม่เห็น
    (จริงๆมันก็เป็นแบบนี้แทบทุกครั้งเมื่อนำการ์ดค่ายแดงและค่ายเขียวในระดับเดียวกันมาเปรียบเทียบกัน)

สุดท้ายนี้ที่ผมจะบอกก็คือ ถ้าท่านมองหาการ์ดเพื่อนำมาเล่นเกม ไม่สนอะไรของเล่นเกมให้ลื่นอย่างเดียว เทียบกันระหว่างสองรุ่นนี้ 9800GTX+ คือคำตอบครับ

ปล. ที่พิมพ์ไปทั้งหมดนี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ หลังจะได้ลองเล่นการ์ดในระดับกลางของทั้งสองค่ายมาแทบทุกรุ่น (การ์ดรุ่นใหญ่ไม่เคยจับสักตัว ) เพราะฉนั้นไม่ต้องเชื่อผมก็ได้

นี้แหละครับ คำตอบของผู้ใช้งานจริง เชื่อได้มากกว่้า Reviwe เยอะครับ เพราะจะหลอกกันทำไม จะเข้าข้างทำไม ไม่ได้ตังซักบาท

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ชั่วโมงนี้ 4850 สุดๆละ คุ้มค่า

ครับขอบคุณครับ ก็ตัดสินใจแล้วละครับ 9800 GTX+ แต่ตอนนี่ผมเริ่มนึกดูว่ามัรจะเกินไปไหมถ้าเอาเล่นเกม SF กับ Need for Speed (อันนี่หมายความว่าทุกภาคครับเพราะเครื่องตั้งโต๊ะเล่นไม่มันครับ) แล้วเกมแนวนี่อีกหลายเกม เปลี่ยนจะถลุงเล่นให้มัน

OverclockZone Member 111111's Avatar

คความคุ้มค่าของคนที่จะซื้อมันไม่เท่ากันครับ บางคนไม่มีเงินก็ว่าแพง มีเงิน เรื่องจิ๊บจ๊อย อิอิ แล้วแต่จะคิดครับ คุ้ม หรือ ไม่คุ้ม มันอยู่ที่ตัวท่านเอง

OverclockZone Member acquiesce's Avatar
    นนทบุรี,ติวานนท์,พันทิปงามฯ

เข้ามาเนียนเชียร์ GALAXY

OverclockZone Member LineBacker's Avatar

มวยคู่นี้กินกันยากครับ

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks