Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด H170 ค่ายไหนดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด H170 ค่ายไหนดีครับ

ขอตัด ASUS ออกนะครับ ไม่ชอบเป็นการส่วนตัว

Gigabyte H170 Gaming 3
    MSI H170 Gaming M3
    Asrock H170 Performance

ถ้าตัดเรื่องราคาออกจะไปค่ายไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ผมชอบกิ๊ก ผมเลือกกิ๊ก รองมาก็MSI เพราะ2ค่ายนี้โหลดไดร์เวอร์ง่ายดี จัดเป็นหมวดหมู่ชัดเจน
    ที่จริงยี่ห้อไหนก็ได้นะที่ไม่ใช่ปะกันในตำนานของ SVOA
    บอร์ดกิ๊กผมก็SVOA แต่ถามเพจอย่างเป็นทางการของกิ๊กแล้วเค้าบอกว่าถ้าบอร์ดแต็ปจะส่งให้เค้าโดยตรงก็ได้ เหมือนเค้าจะเข้าใจว่าทำไม 55+

Comment

ข้ามห้องแอบเข้ามาดูบ้าง

จาก 3 ตัวถ้าให้เลือกผมจิ้ม Gigabyte Gaming 3 อยากได้ M.2 SSD x2

แต่ถ้ามองออปชั่นอื่นไม่เหมือนผม รอความเห็นท่านต่อไป

Comment

Asrock H170 Performance

Comment

หล่อ

Comment

ใจผมก็ไป Asrock นะ เพราะซิ้งมันหล่อมาก

แต่เท่าที่อ่านๆมาเหมือน Gig จะดีกว่า

เลยอยากมาถามความคิดเห็นของหลายๆท่านดูก่อนตัดสินใจครับ

Comment

ถามอีกเรื่องนึงครับ บอร์ดที่เขียนไว้ว่ารองรับ Crossfire แต่ไม่ได้เขียนว่ารองรับ SLI ไว้ นี่คือมัน SLI ได้หรือไม่ได้ครับ

Comment

ชอบ gig เหมือนกัน แต่สงสัยว่า รุ่นใหม่ๆของชาวบ้านตรงตัว solid caps ยี่ห้ออื่นใช้เป็นแบบ black กันหมด ของ asrock เป็นแบบสีทองด้วยซ้ำ แต่ของ gig รุ่น gaming3 นี่มันรุ่นไหนครับ สีออกเงินๆคาดดำ และตัวเฟสไฟ (เรียกถูกเปล่าไม่รู้) ยี่ห้ออื่นๆให้มาค่อนข้างเยอะ ของ gig มันดูน้อยๆจัง

จริงๆก็อยากได้ h170 เพราะไม่ได้ oc แต่เสียดายตรงมันไม่มี usb3.1 ให้อ่ะ

Comment

H170 ของ MSI รู้สึกจะเป็น 3.1 type A นะครับ

Comment

หมายถึงของ gig อะครับ เหมือนกั๊กๆไงมะรู้ น่าจะใส่ๆมาให้ครบๆหน่อย ไม่รู้ว่านอกจาก usb3.1 ที่เห็นๆ พวกสเปคอื่นๆมันมีอะไรพิเศษกว่าหรือเปล่า แบบ pci-ex มีแบนวิทเยอะกว่า เสียบหลายๆอย่างทั้ง การ์ดจอ ssd m2 อะไรพร้อมๆกันความเร็วไม่ลด อะไรแบบนี้ มั่วเอานะครับไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ แต่ประมารว่า ชิป z170 vs H170 นอกจาก oc ได้กับไม่ได้ มันมีอะไรที่ดีกว่าอีกมั่ง แต่สรุปผมคงเอา gig gamimg3 แหละ

Comment

ตอนนี้มันกำลังอยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านเทคโนโลยี USB จาก 3.0 ไปเป็น 3.1 สับสนกันฝุ่นตลบ
                      ตอนแรกผมก็เลือกนะ ต้องมี 3.1 ต้องมี Type C etc สรุปเกินงบ เอามาก็ยังไม่มีอุปกรณ์ใช้งานด้วย อนาคตล้วนๆ

3.1 หัวต่อแบบ Type A คือ แบบทั่วไปที่ใช้กัน
                      3.1 หัวต่อแบบ Type C คือ แบบใหม่ที่มีเหมือนสาย Apple Lighting หมุนซ้ายพลิกขวาก็เสียบได้ ไม่จำเป็นต้องเล็งให้ถูกข้าง

และ 3.1 ก็ยังแบ่งอีกว่า เป็น Gen 1 หรือ Gen 2 ปวดหัวมาก
                      ตัว Gen 1 ความเร็วมันเท่ากับ 3.0 ต้องเป็น Gen 2 ถึงจะได้ความแรงมาเต็ม
                      แถมด้วยความสดใหม่ อุปกรณ์เสริมตอนนี้ก็ยังดูไม่ค่อยพร้อมมาก มีออกมาก็แพง

ถ้าต้องใช้ก็แนะนำว่าให้ซื้อเลย หรือถ้าของเก่ายังดีอยู่จะนั่งรอให้มาตรฐานมันนิ่งกว่านี้ก่อน
                      อย่างน้อยได้ 3.1 Gen 2 สักสองช่อง กับ 3.1 Gen 2 Type C อีกสองช่อง รอเคสรุ่นใหม่ที่ใช้ USB Type C ด้านหน้าด้วยเลยก็ได้

Z170 กับ H170 นอกจาก OC แล้วก็แตกต่างในเรื่องของ Platform Controller Hub (PCH)
                      ที่เป็น PCIe 3.0 Lanes 20 / 16 เลน รอบนี้ให้มาเยอะๆ จุใจ กะว่าจะขาย SSD เป็นรายได้เสริมนี่แหละ
                      Last edited by VanGuarD; 27 Sep 2015, 19:54:00.

Comment

ก่อนซื้อผมก้อชั่งใจอยู่นาน บอร์ดเกมมันได้สวย ทั้งของ asrock ,gig แดงดำเร้าใจ
                        แต่สเปกไม่ถูกใจเท่าไหร่ ( ส่วนของ asus,msi แพงเกิน ไม่นับ)

สุดท้ายมาจบที่บอร์ด gig h170 d3hp เพราะมี usb3.1 ,M.2
                        หน้าตาไม่ได้ขี้เหร่ แถมราคาย่อมเยา
                        Last edited by ohyooha; 28 Sep 2015, 12:12:39.

Comment

Working...
                        X