Announcement

Collapse
No announcement yet.

Seagate คุณภาพเป็นไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Seagate คุณภาพเป็นไงครับ

WD กับ Seagate เลือกอะไรดีครับ

เท่าที่หาข้อมูลมามีแต่คนเชียร์ WD
    Seagate ไม่ดียังไงหรอครับ

ราคาตัว 1TB ต่างกัน 70 บาท WD 1890//Seagate 1820 // Buffer 64mb ทั้งคู่

Seagate ทนทานกว่า WD Green ความเร็วก็เร็วกว่า WD Green ประมาณ 10% แต่ข้อเสียคือ บางครั้ง Seagate จะมีเสียงนิดหน่อยเวลาฮาร์ดดิสก์ทำงาน อีกอย่างก็คือผมรู้สึกว่า WD สวยกว่าหน่อยนะครับ

Comment

ผมใช้ WD Blue มา 7ปีแล้ว รู้สึกว่ามันช้าๆไม่แน่ใจว่ามันช้าเพราะเป็นHDDอยู่แล้วหรือตามอายุมัน

เลยว่าจะหาตัวใหม่มาเปลี่ยนก็ยังไม่แน่ใจว่า Seagate จะอยู่ถึง7ปีเหมือนตัว WD เดิมมั้ย ถ้าข้อเสียของSeagateคือแค่เสียงดังก็น่าลองเปลี่ยนมาใช้นะครับปกติเสียงพัดลมก็ดังกว่าอยู่แล้ว 555

Comment

ผมก็ใช้ WD มาตลอด ตั้งแต่ยังไม่แบ่งเป็นฉลากสีครับ

แต่ปีที่แล้วเคลม Blue กับ Black ไปอย่างละตัว เลยชักไม่ค่อยมั่นใจแล้ว ก็เลยลองย้ายมาเล่น seagate ดูบ้าง

ตอนนี้มี seagate 3TB อยู่ 2 ตัว ก็เร็วดี แต่บางจังหวะก็มีเสียงให้ได้ยินบ้างครับ

Comment

Seagate เร็ว -- WD ทน

Comment

Originally posted by momae View Post
            Seagate เร็ว -- WD ทน
            มั่ว เอาอะไรมาบอก WD ทน

Comment

แล้ว Seagate มีแบ่ง Class เหมือน WD มั้ยครับ

Seagate BARRACUDA นี่ Class เดียวกับ WD Blue มั้ยครับ

Comment

ประสิทธิภาพ/ราคา นาทีนี้ Seagate น่าจะเหนือกว่าครับ

แต่เป็นผมคงเลือก WD เพราะซื้อง่ายขายคล่องกว่า แถมเคยเห็นโพล ตปท. Seagate เสี่ยงเคลมมากกว่าด้วย

Comment

เลือกไม่ถูกเลยครับ

Comment

Originally posted by welv12 View Post
                    เลือกไม่ถูกเลยครับ
                    เลือกตัวไหนก็ได้ครับ ถ้ามีข้อมูลสำคัญ ให้สำเนาไว้หลายๆ ที่

*เพราะที่เคยใช้มา มันพังได้ทุกรุ่น/ยี่ห้อ แหล่ะครับ

Comment

ส่วนตัวเชียร์ WD จ้า

Comment

มั่ว เอาอะไรมาบอก WD ทน
                        .. หุๆ มีมรรยาทกันหน่อน ก้ดีนะ ..

http://www.iphoneapptube.com/news/th...-drive-brands/

หลายๆ คนตอนซื้อฮาร์ดดิสก์ คงมีคำถามแรกที่ว่า ฮาร์ดดิสก์ยี่ห้อไหนดีที่สุด แล้วยี่ห้อไหนเสียง่ายที่สุด วันนี้มีคำตอบแล้ว

คำตอบนี้ค่อนข้างน่าเชื่อถือ ตรงที่เก็บข้อมูลโดยบริการสำรองข้อมูลออนไลน์ชื่อ Backblaze ที่ใช้ฮาร์ดดิสก์ถึง 25,000 ชิ้น แน่นอนว่า HDD เหล่านี้ถูกใช้งานตลอด 24 ชั่วโมง
                        ไม่ได้หยุดหย่อน ทาง Blackblaze ใช้ HDD หลายยี่ห้อด้วยกัน ซึ่งได้แก่ Seagate, Western Digital และ Hitachi เป็นหลัก และมีฮาร์ดดิสก์ Toshiba และ Samsung อยู่บ้าง
                        ทาง Backblaze ก็ได้จัดทำข้อมูลเปรียบเทียบ HDD 3 ยี่ห้อหลักว่า ยี่ห้อไหนพังง่ายที่สุด และยี่ห้อไหน อึดใช้ได้ทนที่สุด
                        Blackblaze วัดคุณภาพของ HDD ด้วยการดูที่อัตราล้มเหลวต่อปี (annual failure rate) ว่าใครมากที่สุด

ผลที่ได้ก็คือ Hitachi เป็น HDD ที่มี annual failure rate น้อยที่สุดอยู่ที่ 0.9% ? 1.1% เท่านั้น
                        ส่วน Western Digital นั้นอยู่ระดับกลาง ๆ

แต่ที่เสียบ่อยที่สุดก็คือ Seagate ที่มี annual failure rate สูงถึง 3.8% ? 25.4%

โดย Blackblaze ให้ความเห็นว่า HDD Seagate ช่วงปีแรกมักจะมีดี จะออกลายช่วงปีหลังๆ นั่นเอง และโดยทั่วไปแล้ว HDD จะมีอายุอย่างต่ำ 3 ปี และจากข้อมูลตามภาพ ก็คงจะเห็นชัดเจนแล้วว่า HDD ยี่ห้อน่าซื้อมาใช้ ยี่ห้อไหนเสี่ยงต่อการเสียง่ายที่สุด

Comment

จากประสบการณ์ใช้มาทั้ง2ยี่ห้อ WDช้า ร้อน อยู่นานกว่าSeagate(ประกันหมดเจ๊ง555...มองอีกแง่ก็สุดยอด) ระหว่าง2ยี่ห้อนี้ถ้าให้เลือกอีกครั้งผมเลือกSeagate ใช้งานเร็วกว่าไม่เสียอารมณ์...(ยุคที่ยังต้องพี่งHDDเร็วๆผ่านไปแล้วตอนนี้มายุคSSDแล้วจะไปU2กันแล้ว ผมฉีกไปใช้Hitachic1TB แล้วว่าจะไปToshiba 4TB 7200rpmล่ะ)

Comment

^
                            ข้อมูลข้างบนเป็นของปี 2014 นะครับ ถ้าเอาจนถึงปีล่าสุด (เท่าที่ผมหาเจอ) ตามลิ้งค์นะครับ

Hard Drive Reliability Stats for Q1 2015 (may,2015)
                            https://www.backblaze.com/blog/best-hard-drive/

ถ้าดูด้วยความรู้สึกเป็นกลาง จะเห็นได้ว่า ค่าเฉลี่ยของ failure rate ไม่ได้ขึ้นอยู่กับยี่ห้อเลยครับ

* ถ้ามีข้อมูลสำคัญ สำรองข้อมูลไว้หลายๆ ที่ดีที่สุดครับ

Comment

เอาจริงๆ HDD ยุคนี้ ความเร็ว ไม่ได้มีนัยสำคัญอะไรเลย เพราะใครๆก็แห่ไปใช้ SSD กันหมด
                              HDD เลยมีไว้แค่เก็บข้อมูลอย่างเดียว
                              จาก ปสก. ของผมที่ใช้มาทั้ง2ยี่ห้อ seagate เร็ว แรง ทน(ถ้าไม่กระเทือนอะไรมัน)
                              WD (ผมใช้ blue)ก็ทนดี แต่ช้ากว้า seagate แน่
                              ปัจจัยในการเลือกซื้อตอนนี้ก็เลยเป็นราคาไป
                              แบบ 3-4Tb ผมเลือก seagate เพราะ WD green มันกาก ส่วน red black ก็แพงเกิน
                              แต่ถ้า1Tb ผมเลือก WD เพราะมีรุ่น blue

Comment

Working...
                              X