overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default UPS syndome star-1000 มีเสียงดังปุ๊ปแล้วควันขึ้น

เมื่อวานกำลังใช้คอมอยู่ดีๆ ก็มีเสียงดังปุ๊ปตอนแรกก็นึกว่าอะไรตก
    ก็ก้มลงไปดูใต้โต๊ะ (UPS วางไว้ใต้โต๊ะ) เห็นควันลอยขึ้นมาพร้อมกลิ่นเหม็นไหม้
    ตกใจมากรึบชัตดาวน์เครื่อง (จะว่าไปแล้วตอนนั้นเครื่องยังทำงานเป็นปกติและชัตดาวน์ได้)
    พอเครื่องปิดก็รีบดึงปลั๊กออก ปัดๆไล่ควันกับกลิ่นไหม้ ยก UPS ออกมาจากใต้โต๊ะ
    สำรวจตัวเครื่องภายนอกไม่มีอะไรเสียหาย ดมที่ช่องระบายอากาศมีกลิ่นไหม้
    แน่นอนภายในคงมีอะไรไหม้เสียหาย

แต่ก็ลองเสียปลั๊กแล้วเปิดเครื่อง โดยไม่ได้ต่อกับอุปกรณ์ใดๆ
    ไฟออนไลน์ติด เครื่องก็ดูทำงานปกติ ลองดึงปลั๊กออก
    ไฟที่ออนแบตเตอรี่ติด มีเสียงเตือน ติ๊ดๆ เป็นปกติ
    แต่จะดังและมีเสียงจี่ ดังมากกว่าตอนเครื่องยังไม่มีปัญหา
    ตอนนี้ก็ยังไม่กล้าใช้

อยากถามว่าพอจะทราบไหมครับว่าอะไรมันเสีย
    ถ้าเอาไปซ่อมจะแพงไหม
    และซ่อมที่อมรดีไหม หรือมีที่ไหนนะนำบ้างครับ
    ผมอยู่เชียงใหม่ครับ
    เครื่องอายุ 2 ปี กับ 2 เดือน
    ประกัน 2 ปี เพิ่งหมดประกันไป 2 เดือน

OverclockZone Member m shifu's Avatar

หมดประกันแล้ว ก็แกะดูได้เลย น่าจะเห็นร่องรอย
    ไม่กี่วันก่อน ก็มีท่านนึง เปิดเจอว่าไหม้ที่คอนเน็กเตอร์(หลวม)
    ถ้าควันสีขาว แกะดูเจอคราบน้ำ C กระป๋องคงแตกครับ

Quote Originally Posted by m shifu View Post
    หมดประกันแล้ว ก็แกะดูได้เลย น่าจะเห็นร่องรอย
    ไม่กี่วันก่อน ก็มีท่านนึง เปิดเจอว่าไหม้ที่คอนเน็กเตอร์(หลวม)
    ถ้าควันสีขาว แกะดูเจอคราบน้ำ C กระป๋องคงแตกครับ
    ใช่ครับเป็นควันสีขาว เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองแกะดู
    ถ้า C เสียนี่ เปลี่ยนเองพอจะได้ไหมครับ
    ไม่ค่อยมีความรู้ด้านไฟฟ้า แต่มีหัวแร้ง เคยบัดกรีแบบหยาบๆ
    ประมาณว่าต่อสายไฟ ไม่รู้ยากหรือเปล่าครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เปลี่ยนเองได้ ไม่ยากครับ
    ถอดเอาตัวที่เสียไปเทียบ
    ตัวนึงอาจไม่ถึงสิบบาทครับ

ups มันควรอยู่ได้10ปี ทำไม c มันแตกไวขนาดนั้น รึว่าเป็น c ราคาถูก

ตอนนี้ ยังไม่ได้แกะดู ก็แค่เดา อาจไม่ใช่ก็ได้ครับ
    กรณี C แตก ส่วนใหญ่เป็นเพราะรับแรงดันไฟฟ้าเกิน
    ซึ่งถ้ามาแบบชั่วคราว เช่นไฟกระชาก อันนี้เปลี่ยนก็หาย
    แต่บางทีแตกเพราะวงจรเสีย เปลี่ยนไปเดี๋ยวก็แตกอีกได้
    ต้องไปซ่อมวงจร ถึงจะหายครับ

ผมลองแกะออกมาดูแล้ว แต่ดูไม่เป็นตอนนี้เลยส่งไปซ่อมที่อมรแล้ว
    รอช่างแจ้งมาว่าซ่อมได้หรือเปล่า

แต่จากภาพพอจะบอกได้ไหมครับว่าอะไรเสีย

อีกรูปครับ

OverclockZone Member Rev's Avatar
    ท่าอิฐ,เดอะมอลล์พันทิพย์งามวงศ์วาน

มอสเฟตระเบิด

Quote Originally Posted by Rev View Post
    มอสเฟตระเบิด
    ซ่อมได้ไหมครับ
    ค่าซ่อมซักเท่าไหร่ครับ

ตัวสีดำสามขาที่ยึดกะซิ๊งค์ คือ power mosfet ตามรูปเห็นสองคู่
    เห็นคู่นึงมีรอยไหม้ ไม่รู้ว่าเป็นรอยมาจากอุปกรณ์ที่อยู่ข้างๆรึเปล่า
    เวลาสำรองไฟ power mosfet สี่ตัวนี้ จะขับหม้อแปลงด้านขดไฟต่ำ เพื่อจ่ายไฟ 220V ออกด้านขดไฟสูง
    ถ้า power mosfet เสีย ไม่น่ามีไฟสำรองออก เครื่องน่าจะร้องแจ้ง ?
    แต่เห็นบอกว่า ก็ยังมีเสียงเตือน ติ๊ดๆ เป็นปกติ

อุปกรณ์อื่น ยังดูปกติครับ
    ถ้าดูจากรูปอย่างเดียว
    คิดว่า power mosfet ไหม้คู่นึงครับ

power mosfet ตัวนึงน่าจะประมาณยี่สิบบาท +- ครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ตอนนี้ช่างแจ้งมาว่า เปลี่ยนเฟตและต้องซ่อมแผงวงจรด้วย
    ค่าซ่อมทั้งหมด 800 บาท
    ดูน่าจะแพงไป แต่มีซ่อมแผงวงจรด้วย
    เลยไม่แน่ใจว่าซ่อมดีหรือเปล่าครับ จะได้บอกช่าง

เพราะถ้าจะซื้อใหม่วัตต์เท่าเดิมก็คงไม่ต่ำกว่า 3-4 พันบาท

แต่ที่แน่ๆ ถ้ายกเลิกการซ่อมต้องเสียค่าตรวจเช็ค 107 บาท
    Last edited by oat3d2007; 29 Sep 2015 at 11:43:13.

โดยทั่วไป ค่าซ่อมจะอิงราคาของที่ซ่อมด้วย ไม่ได้อิงตามค่าอะไหล่อย่างเดียวครับ
    เหมือนร้านเปลี่ยนถ่านนาฬิกาข้อมือ ก้อนไม่กี่สิบบาท
    ถ้าใส่กะนาฬิกายี่ห้อทั่วไป ก็อาจคิดร้อยเดียว
    แต่ถ้าใส่กะโรเล็กซ์ ก็คิดสามพัน ถ่านก้อนเดียวกันนั่นแหละ

เคยมีคนเอาโน๊ตบุ๊คมาให้ผมซ่อม
    แต่เจ้าของเครื่อง เค้าไขสกรูซะจนแฉกมันหายหมด ผมก็ไม่รู้จะเปิดฝายังไง
    ผมก็เลยเอาให้ร้านรับซ่อม เค้าบอก คิดค่าเปิด 1500
    ค่าเปิดอย่างเดียวนะ 1500 ค่าซ่อมยังไม่ได้คิด เพราะยังไม่รู้ว่าเสียตรงไหน

ตอนนี้ตัดสินใจซ่อมไปแล้วครับ
    เพราะรู้สึกว่ายังใช้ไม่คุ้มเลย
    ก็คงต้องเสี่ยงหน่อย หวังว่าจะใช้ได้อีกสักปีสองปี
    แล้วถ้าเสียอีกก็คงหาตัวใหม่ที่คุณภาพดีกว่านี้

ขอบคุณ คุณ m shifu และท่านอื่นๆ ที่ให้คำแนะนำและให้ความรู้ครับ

ตอนนี้ ช่างโทรมาบอกว่าซ่อมไม่ได้ แผงวงจรเสีย
    เซ็งเลย.......

พอกันทีกับ syndome ใช้ได้แค่ 2 ปีกับ 2 เดือน
    ก่อนหน้านี้ก็ยกไปเคลมมา 2-3 รอบ ห่วยจริงๆ

ตอนนี้เลยกำลังมองหาตัวใหม่มาใช้แทน
    สเปกผม

FX 8320
    GA970A D3P
    RAM 4*2 / 8*2
    msi 750 ti
    HDD *4
    DVD
    Raidmax RX 600

ไม่ทราบว่า UPS APC BX950U-MS
    https://online.advice.co.th/product/...-apc-bx950u-ms
    เป็นยังไงบ้างครับ น่าซื้อมาใช้ไหมครับ

Bookmarks

Bookmarks