Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามโง่ๆ เลยครับ ATI ดูยังไงว่ามัน CF ให้แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามโง่ๆ เลยครับ ATI ดูยังไงว่ามัน CF ให้แล้ว

จากรูป ไปตรงเมนูไหนครับที่บอกให้ติ๊ก CF เมื่อก่อนเวอร์ชั่นแรกๆ มันจะมีบอกตรงๆ เลยว่า ต้องการ CF ใช่ไหม ให้ติ๊กเลย อันนี้หาไม่เจอ งงครับ

ขอบคุณครับ

Comment

ตามลิงค์เลยครับหัวข้อ Gaming AMD crossfire ครับ

Comment

แล้วของผมไม่มีนี่มันหมายถึงยังไงครับ 555+

มันมีแต่ 3D Applicatiob setting

เอาแล้วไง

Comment

มัน Detect เจอการ์ด 2 ตัว ดูจาก MSI Afterbooter และ GPU-Z แต่ผมอยากรู้ว่ามัน CF ยังดูตรงไหนนี่แหละ เพราะเมื่อเช้ามันเกิดเหตุการณ์เปิดมาแล้วเครื่องค้าง พอกด reset ไปตอน boot เสร็จ ปกติผมสั่ง MSI Afterbooter โชว์ temp ของ GPU ไว้มันดันขึ้นอันเดียวแล้ว detect เจอการ์ดตัวเดียวเลยลองถอดขยับแล้วก็เจอ 2 ตัว แต่จะดูยังไงว่ามัน CF แล้วนี่แหละ ซึ่งพอมาหาดูแล้วมันไม่เจอเลยคาใจมากครับ

Comment

สั้นๆ บอร์ดรับ CF หรือป่าว

และ เสียบสายบริดหรือยัง

อาการเหมือนไม่ได้เสียบสายบริด หรือ บริดเสีย หรือเสียบผิด

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
              สั้นๆ บอร์ดรับ CF หรือป่าว

และ เสียบสายบริดหรือยัง

อาการเหมือนไม่ได้เสียบสายบริด หรือ บริดเสีย หรือเสียบผิด
              บอร์ดรับครับ เพราะเมื่อก่อน CF มาตลอด แต่เมื่อเช้ามันค้างพอ reset เครื่องแล้วเจอการ์ดจอตัวเดียว เลยถอดขยับใหม่หมด ซึ่งตอนนี้เจอ 2 ตัวแล้วแต่มันไม่ยอม CF เลยไม่รู้ว่าทำไมครับ สายบริดเสียบไว้แล้วครับเหมือนเดิมเลย

Comment

Originally posted by lovefriend View Post
                บอร์ดรับครับ เพราะเมื่อก่อน CF มาตลอด แต่เมื่อเช้ามันค้างพอ reset เครื่องแล้วเจอการ์ดจอตัวเดียว เลยถอดขยับใหม่หมด ซึ่งตอนนี้เจอ 2 ตัวแล้วแต่มันไม่ยอม CF เลยไม่รู้ว่าทำไมครับ สายบริดเสียบไว้แล้วครับเหมือนเดิมเลย
                ถอดๆ เสียบๆสายบริดดูนั้นละครับ หัว J1 การ์ดจอใบแรก ตัวบน

ลองดูเพื่อจะหาย

เจอการ์ดจอตัวเดียวพอไปขยับมันเลยอาจจะมีปัญหาละมั้ง

แล้วก็ใช้ ddu ลบไดวเวอร์ทิ้งแล้วลงใหม่ดูครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเจอการ์ดจอ 2 ใบแล้วแต่ไม่ cf นี่ มีปัญหาเรื่องบริดนี่ละ ถึงจะเสียบถูกแต่ไม่ขึ้นก็แสดงว่ามันไม่ได้ลิ้ง ต้องถอดๆเสียบๆ หลายๆรอบจนกว่าจะติด

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  ถอดๆ เสียบๆสายบริดดูนั้นละครับ หัว J1 การ์ดจอใบแรก ตัวบน

ลองดูเพื่อจะหาย

เจอการ์ดจอตัวเดียวพอไปขยับมันเลยอาจจะมีปัญหาละมั้ง

แล้วก็ใช้ ddu ลบไดวเวอร์ทิ้งแล้วลงใหม่ดูครับ

ส่วนใหญ่ถ้าเจอการ์ดจอ 2 ใบแล้วแต่ไม่ cf นี่ มีปัญหาเรื่องบริดนี่ละ ถึงจะเสียบถูกแต่ไม่ขึ้นก็แสดงว่ามันไม่ได้ลิ้ง ต้องถอดๆเสียบๆ หลายๆรอบจนกว่าจะติด

ลบ driver แล้วไม่หายครับ ลองขยับสายบริดจนไม่รู้กี่รอบแล้วครับก็ไม่มา เป็นไปได้ไหมครับว่า driver ไม่ support กับการ์ดจอ ผมใช้ HD6950@6970 ครับ

Comment

Originally posted by lovefriend View Post
                    ลบ driver แล้วไม่หายครับ ลองขยับสายบริดจนไม่รู้กี่รอบแล้วครับก็ไม่มา เป็นไปได้ไหมครับว่า driver ไม่ support กับการ์ดจอ ผมใช้ HD6950@6970 ครับ
                    ลองกลับไปใช้ตัวเก่าดูครับ ถ้าคิดว่าเป็นที่ไดวเวอร

ไม่ก็ เคลียร์ไบออส ใหม่ แล้วตั้งค่าใหม่ดู

เว้นแต่ถ้าการ์ดมีปัญหา ก็คงเป็นอีกเรื่อง ถ้าเอาไปเคลมก็คงโดนตีเป็นเงินกลับมาแน่ๆ รุ่นนี้คงไม่น่าเหลือรอดกลับมาให้เคลม

ไม่ก็ลองสลับการ์ดจอ สลับตำแหน่งกันเสียบดูครับ

Comment

ได้แล้วครับ ถอดเสียบ กระแทก (อารมณ์ล้วนๆ) เปิดมามันฟ้องให้ CF เลย

ขอบคุณครับ

Comment

ได้แล้วครับ ถอดเสียบ กระแทก (อารมณ์ล้วนๆ) เปิดมามันฟ้องให้ CF เลย

ขอบคุณครับ

Comment

Comment

Working...
                          X