overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member musicman66's Avatar
    Bangkok,Thailand

Default ตามหาเน็ต Fiber ค่ายอื่นมานานแสนนาน อยากย้ายจาก Cat On Net ครับ

คือตอนนี้ใช้เน็ต Cat On Net 20/3 อยู่ ยอมรับว่าดี ไม่หลุด ปิงน้อย เล่นเกมเซิร์ฟนอกดีใช้ได้ครับ แต่ปัญหาคือ ค่าบริการ เดือนละ 1600 บาท ซึ่งอยากลดรายจ่าย ไปสอบถามไปเรื่องขอลดโปรเหลือ 15/1 หรืออะไรนี่แหละ ที่ัมันเดือนละ 750 บาท แต่เค้าบอกสัญญาณไม่ถึง งงเลยครับ 20/3 ถึง แต่บริการแบบเดียวกัน สปีดน้อยกว่ากลับมาไม่ถึงซะงั้น เหมือนจะไม่ยอมให้ลดโปร จะหัวหมอให้ใช้ชื่อคนอื่นมาติดตั้งเพิ่ม แล้วถอด 20/3 ออกทีหลังก็กลัวจะไม่ไหว หรืออาจจะโดนจับได้ 555 (ว่าจะลองอยู่)

ใครพอมีเน็ตค่ายอื่นแนะนำบ้างมั้ยครับ ตามสเปคคือไม่เน้นแรง ขอแค่ 10/1 ก็พอ เน้นเล่นเกมเซิร์ฟนอก ปิงน้อยครับ ลองเช็ค AIS กับ 3BB แล้ว ยังไม่มีพื้นที่ให้บริการ ผมอยู่ซอยอุดมสุข 51 ครับ ใครอยู่ระแวกนี้ ใช้อะไรกันอยู่บ้าง รบกวนรีวิวหน่อยครับ

kopza521's Avatar
    ราชวัตร ซอยเนติ

TOT ไหม ถูกแต่เวลาเสียนี้ กว่าจะมาเป็นชาติ

True แพงหน่อยแต่บริการมาไว แต่ชอบพวงนู้นนี้นั้นมาเต็ม

Mario7's Avatar

ไม่ TRUE ก็ TOT ละมั้งครับงั้น

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

ถ้าอยากลดโปรใช้วิธีแบบที่ผมใช้ คือเอาคนในบ้านไปสมัครใหม่ไป พอติดเสร็จ ก็ยกเลิกของเก่า อิๆ

OverclockZone Member musicman66's Avatar
    Bangkok,Thailand

แผนใช้ชื่อคนอื่นสมัครนี่ผมคิดไว้แล้วครับ ว่าจะลองอยู่ แต่ไม่รู้จะได้มั้ย แล้วปีหน้ามีแผนจะย้ายที่อยู่ กลัวสัญญาณไปไม่ถึง โดนค่ายกเลิกสัญญาอีกนี่แหละ= =
    TOT ผมคิดว่าคงไม่เลือกเพราะได้ยินกิตติศัพท์เรื่องค่าปิงและอาการเน่ามาเยอะพอดูเลย
    True นี่ยังไม่มีสายไฟเบอร์แท้ๆใช่ปะครับ เห็นโฆษณาโปรใหม่เยอะแยะ แต่สุดท้ายก็เป็นเคเบิ้ลที่เปลี่ยนชื่อแพคเกจให้ดูเหมือนไฟเบอร์ตลอดๆเลย

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

Quote Originally Posted by musicman66 View Post
    แผนใช้ชื่อคนอื่นสมัครนี่ผมคิดไว้แล้วครับ ว่าจะลองอยู่ แต่ไม่รู้จะได้มั้ย แล้วปีหน้ามีแผนจะย้ายที่อยู่ กลัวสัญญาณไปไม่ถึง โดนค่ายกเลิกสัญญาอีกนี่แหละ= =
    TOT ผมคิดว่าคงไม่เลือกเพราะได้ยินกิตติศัพท์เรื่องค่าปิงและอาการเน่ามาเยอะพอดูเลย
    True นี่ยังไม่มีสายไฟเบอร์แท้ๆใช่ปะครับ เห็นโฆษณาโปรใหม่เยอะแยะ แต่สุดท้ายก็เป็นเคเบิ้ลที่เปลี่ยนชื่อแพคเกจให้ดูเหมือนไฟเบอร์ตลอดๆเลย
    ถ้ามีแผนจะย้ายไม่เกิน1ปี ผมว่าอยู่เฉยๆดีกว่าครับ เพราะถ้าย้ายไปกว่าจะทำเรื่องได้ลำบาก

TOT ผมยังไม่เคยใช้ แต่รู้มาว่าหมู่บ้านที่หลังละ50ล้านบ.125ล้านบ. เขาให้TOT ไปวางระบบทั้งหมด...

True พึ่งมีครับ กระทู้ติดๆกันนี้แหละที่กำลังReviewอยู่

OverclockZone Member

ผมเตรียมแผนติดเพิ่มอีกเส้นไปเสี่ยงดวงกับ TOT แล้วครับ อย่างน้อยก็เรื่องราคาพอๆกับคุณภาพที่ได้
    ตอนนี้รอช่างมาเปลี่ยนอุปกรณ์เป็นแพคเกต15/1 แต่เดาว่าคงมีปัญหาแน่ๆกับพวก private ip แน่ๆ
    และท้ายที่สุดอาจต้องยกเลิกไปใช้ TOT จ้าวเดียว นอกจากว่า 3bb ลงมาเล่นโปรราคาไม่เกิน
    700 อันนี้อาจพิจารณาเพิ่ม 3bb อีกเส้น ผมงงกับฝ่ายการตลาด cat มากที่ขยับโปรมาแค่นิดเดียว
    ที่ผ่านมา TOT ดัมพ์ราคาสู้ตลอดแถมมีโปรลับด้วยแหนะ แต่ cat นิ่งเฉยปล่อยให้ลูกค้ารู้สึกว่าใช้ของ
    แพงไม่คุ้มราคา แถมคุณภาพก็เริ่มแย่ลงแต่ยังใช้งานได้ดี เมื่อก่อนเทสสปีดได้30อัพ เดี๋ยวนี้20เป๊ะ
    ยิ่งรู้สึกว่าไม่คุ้มราคามากขึ้นไปอีก

แปลกใจนะที่ของท่านฝ่ายขายไม่ให้เปลี่ยน แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้สิทธิ์ขาดขึ้นกับฝ่ายขายในพื้นที่
    ถ้าให้แนะนำก็คงแนะนำให้ติด tot อีกเส้นครับ คงไม่ล่มบ่อยเหมือนสมัยadsl พอติดtotเสร็จแล้ว
    ค่อยเข้าไปขอลดโปรที่ cat ถ้าไม่ยอมก็ยกเลิกซะวันนั้นเลย ส่วนเรื่องพวกค่าปรับไม่ครบสัญญา
    อันนี้ถ้าเค้าดึงดันจะเก็บก็ร้องเรียนทาง สบท.ครับ เท่าที่ทราบค่าปรับนี้มันขัดกับระเบียบของ กสทช
    ก็เลยนำมาบังคับให้ลูกค้าจ่ายไม่ได้

Quote Originally Posted by Kack_AS View Post
    ผมเตรียมแผนติดเพิ่มอีกเส้นไปเสี่ยงดวงกับ TOT แล้วครับ อย่างน้อยก็เรื่องราคาพอๆกับคุณภาพที่ได้
    ตอนนี้รอช่างมาเปลี่ยนอุปกรณ์เป็นแพคเกต15/1 แต่เดาว่าคงมีปัญหาแน่ๆกับพวก private ip แน่ๆ
    และท้ายที่สุดอาจต้องยกเลิกไปใช้ TOT จ้าวเดียว นอกจากว่า 3bb ลงมาเล่นโปรราคาไม่เกิน
    700 อันนี้อาจพิจารณาเพิ่ม 3bb อีกเส้น ผมงงกับฝ่ายการตลาด cat มากที่ขยับโปรมาแค่นิดเดียว
    ที่ผ่านมา TOT ดัมพ์ราคาสู้ตลอดแถมมีโปรลับด้วยแหนะ แต่ cat นิ่งเฉยปล่อยให้ลูกค้ารู้สึกว่าใช้ของ
    แพงไม่คุ้มราคา แถมคุณภาพก็เริ่มแย่ลงแต่ยังใช้งานได้ดี เมื่อก่อนเทสสปีดได้30อัพ เดี๋ยวนี้20เป๊ะ
    ยิ่งรู้สึกว่าไม่คุ้มราคามากขึ้นไปอีก

แปลกใจนะที่ของท่านฝ่ายขายไม่ให้เปลี่ยน แต่ก็คงทำอะไรไม่ได้สิทธิ์ขาดขึ้นกับฝ่ายขายในพื้นที่
    ถ้าให้แนะนำก็คงแนะนำให้ติด tot อีกเส้นครับ คงไม่ล่มบ่อยเหมือนสมัยadsl พอติดtotเสร็จแล้ว
    ค่อยเข้าไปขอลดโปรที่ cat ถ้าไม่ยอมก็ยกเลิกซะวันนั้นเลย ส่วนเรื่องพวกค่าปรับไม่ครบสัญญา
    อันนี้ถ้าเค้าดึงดันจะเก็บก็ร้องเรียนทาง สบท.ครับ เท่าที่ทราบค่าปรับนี้มันขัดกับระเบียบของ กสทช
    ก็เลยนำมาบังคับให้ลูกค้าจ่ายไม่ได้
    มาตอนหลัง TOT ทำตลาดได้ดีมาก ได้ลูกค้าแบบ home use ได้ค่อนข้างเยอะ ในเรื่องของราคาที่ไม่แพง มีลูกเล่นเสริม มีกล่อง IPTV ซึ่งมองดูแล้วคุ้มค่ามาก เมื่อเทียบกับราคาที่เท่ากัน แต่ TOT ได้ความเร็วที่มากกว่าด้วยซ้ำ และแถมเปลี่ยนสายให้ฟรีสำหรับลูกค้า ADSL ที่มาใช้ FTTX ซึ่งทำให้ลูกค้าค่อนข้างพอใจที่ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม แถมได้ความเร็วเพิ่มขึ้น และ ใช้งานเสถียรมากกว่าเดิม ถือว่า TOT ทำการบ้านมาดี ส่วน CAT ยังมองว่าตัวเองยังคงเป็น Internet แบบ premium ซึ่งเหมาะสมกับราคา แต่ในปัจจุบันทุกเจ้าต่างแข่งขันด้วยการบริการหลังการขาย และ โครงข่ายที่ออกไปข้างนอก (NIX,IIG) ดังนั้น CAT ก็ยังคิดว่าถ้าอยากใช้งานอย่างเสถียรสุดๆ มีช่องทางที่ออกไปข้างนอก(Route) ได้หลายเส้นทาง ก็ต้องเลือกใช้เน็ตของฉัน ถ้ายอมจ่าย สรุปเลือก internet ที่ตอบโจทย์การใช้งานของเราให้มากที่สุด หาข้อดีและข้อเสียมาชั่งน้ำหนักดู และเปรียบเทียบกันอีกหลายๆเจ้า แต่ละเจ้ายิ่งแข่งขันกันมากเท่าไหร่ ยิ่งเป็นผลดีในการตัดสินใจใช้ internet ของเราเองมากขึ้น มีทางเลือกมากขึ้น

www.suratwifi.com สุราษฎร์ธานี

ถ้าจะเอาราคาถูกไม่เน้นคุณภาพเท่าไหร่ เน่าบ้างดีบ้างก็ต้องใช้ของTOTครับ ตอบโจทย์ดีที่สุด

แต่ถ้าอยากใช้งานแบบเสถียรไม่ค่อยเน่าแต่ก็ต้องแลกกับราคา ก็คงต้องเป็นของCATครับ หรือจะลงมาเล่นทรูเคเบิลก็ได้ครับ ราคาจะดรั้มลงมาอีกสักนิด

ปล.เมื่อไหร่3BBจะลดราคาFttxแข่งกับTOTสักทีนะ งานนี้ลูกค้าคงจะสนุกขึ้นเยอะ

Bookmarks

Bookmarks