overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 31
    OverclockZone Member

Default บอร์ด Z170 ค่ายไหนดีครับ

ฟังก์ชั่นการทำงานและมัลติมีเดีย อาทิเช่น ดูหนัง , ฟังเพลง , เล่นเกมส์
    ถ้าตัดเรื่องราคาออกไป ค่ายไหนคุ้มค่ากับเงินที่สุด
    จะไปค่ายไหนดีครับ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

^
    - ยังไม่มีใครให้ความคิดเห็นเลยเหรอ งั้นขอเป็นคนแรกแล้วกัน
    - ASUS ครับ เพราะเคยใช้มา 2-3 ยี่ห้อแล้ว ยี่ห้อนี้ประทับใจกว่า จากนั้นมาเลยปักหลักใช้อยู่เพียงยี่ห้อเดียวมาตลอด
    - เมื่อเดือนที่แล้วออก Z170-A เล่นได้ 3-4 วัน มีปัญหา ส่งเคลมเลยอัปขึ้นมาเป็น Ranger แต่ได้แค่ 2 วัน มีปัญหาอีก เลยเคลมและอัปขึ้นมาเป็น Hero แต่ยังไม่ได้เล่น เพราะ CPU ที่เคลมพร้อมกับ Ranger ยังไม่ได้กลับมา เลยยังไม่รู้ผลว่าจะเป็นอย่างไร
    - ปัญหาอาจเกิดจากความไม่รู้ของตัวผมเองมากกว่า เพราะได้แต่เล่นอย่างเดียว อย่างอื่นไม่รู้เรื่อง ถึงได้เป็นเช่นนี้ ไม่โทษอุปกรณ์ ต้องโทษตัวเองเท่านั้น
    - ส่วนเรื่องความคุ้มนั้น ผมหาคำจำกัดความไม่ได้ แต่ที่ผ่านๆ มา อะไรก็ตามที่ผมซื้อมาใช้ ไม่ว่าจะถูกหรือแพง หรือยี่ห้อไหนก็ตาม ถ้าผมพอใจและใช้ได้อย่างมีความสุขสนุกสนานแล้วล่ะก้อ อันนี้แหล่ะคือสุดยอดปรารถนา มากกว่าคำว่า คุ้ม หรือเงิน หรือยี่ห้อ
    - แต่ถ้าใช้ๆ ไปแล้ว คิดว่ายังไม่พอใจหรือไม่ถึงขีดสุดที่ต้องการ ก็จะเปลี่ยนใหม่ตามที่คิดได้ ส่วนเปลี่ยนแล้ว ผลออกมาอย่างไร ค่อยมาว่ากันอีกที
    - เท่านี้แหล่ะครับ

OverclockZone Member Noo_mike's Avatar

ถ้าไม่ oc เล่นตัว B ตัว H เหลือๆ เอาเงินไปซื้อ Dac หูฟัง ลำโพง ซาวการ์ดดีกว่า

OverclockZone Member gotmother's Avatar

รหัส Z ไว้ใส่ cpu รหัส K
    ถ้า cpu ตัวธรรมดาเลือก H
    ส่วนบอร์ดของค่ายไหนผมว่าแล้วแต่ชอบเลย คล้ายๆกันหมด
    Asus ทำซอฟแวร์กับ Bios ใช่งานง่ายมีโปรแกรม Oc ให้ถ้าทำไม่เป็น
    MSI คล้าย Asus สุดๆ ฟีเจอร์น่าเล่น
    Gig Bios ง่ายๆไม่ซับซ้อนอาจไม่มีฟีเจอร์เท่า2ตัวบน แต่ก็ครบครับ

ตัวอย่างเช่น
    asus มี sonic radar ll + supremeFx
    Msi จำชื่อไม่ได้แต่เป็นซอฟแวร์ด้านเช่นกัน
    Gig ถ้าตัว gaming ได้ซาวจาก Creative

OverclockZone Member faro189's Avatar

Asrock ครับ

เห็นในยูทูบ asrock มีโปรไฟล์ oc ให้เลือกใช้ได้เลย ถ้าดูไม่ผิด มีให้เลือกถึง 4.7 ghz

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    27/10/62 ทริป อุดรฯ , หนองคาย , เวียงจันทน์

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่นมีความเห็นว่า บอร์ด Z170 ค่ายไหนดีครับ คุ้มครับ

Quote Originally Posted by gotmother View Post
    รหัส Z ไว้ใส่ cpu รหัส K
    ถ้า cpu ตัวธรรมดาเลือก H
    ส่วนบอร์ดของค่ายไหนผมว่าแล้วแต่ชอบเลย คล้ายๆกันหมด
    Asus ทำซอฟแวร์กับ Bios ใช่งานง่ายมีโปรแกรม Oc ให้ถ้าทำไม่เป็น
    MSI คล้าย Asus สุดๆ ฟีเจอร์น่าเล่น
    Gig Bios ง่ายๆไม่ซับซ้อนอาจไม่มีฟีเจอร์เท่า2ตัวบน แต่ก็ครบครับ

ตัวอย่างเช่น
    asus มี sonic radar ll + supremeFx
    Msi จำชื่อไม่ได้แต่เป็นซอฟแวร์ด้านเช่นกัน
    Gig ถ้าตัว gaming ได้ซาวจาก Creative
    อยากแรกเลยขอบคุณครับสำหรับความรู้ กำลังเลือกเมนบอร์ดเหมือนกัน ส่วนตัวเคยจับแต่โน้ตบุคของ msi ฟีเจอร์เด็ดก็ซาว กับคิลเลอร์เน็ต ยังไงรบกวนอธิบายเพิ่มเกี่ยวกับ asus ให้หน่อยครับ

เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านอื่นมีความเห็นว่า บอร์ด Z170 ค่ายไหนดีครับ คุ้มครับ

OverclockZone Member sillys's Avatar
    บุญถาวร พระราม2,BigC มหาชัย,สมุทรสาคร

แล้วแต่ความชอบครับ ความคุ้มอยู่ที่เราชอบมากกว่าครับ อย่างผมใช้ gigabyte gaming g1 บางคนอาจบอกว่าคุ้มตรงไหน แพงก้อแพง ลากสู้นู้นสู้นี่ไม่ได้ ความคิดของผมคือ ตัวไหนที่ชอบคือตัวที่เราคิดว่าคุ้มกับเงินที่เราจ่ายไปครับ

bigtees's Avatar

เล่นค่าย Gigabyte ดีที่สุดในเวลานี้ ขอย่างเดียวอย่าไปเล่นตัวแพงๆ เพราะตัวแพงๆมีคนเล่นน้อย
    เล่นตัวกลางก็พอแระ ประกัน สแกนเนอร์ มีของให้เปลี่ยนด้วย
    อย่าไปเล่นตัวนี้แระ http://www.overclockzone.com/forums/...d.php/3121241-

OverclockZone Member 191's Avatar

ผมเคยมีความหลังกับกิ๊กตอน1155ปัญหาบอร์ดซุ่มยิงเปิดXMPแรมไม่ได้เถียงกับช่างร้านเจจนเลิกคบ
    ขึ้นไปหาสแกนเนอร์พอจะพูดกันรู้เรื่องหน่อย เทียวไปเทียวมาอยู่เกือบสองอาทิตย์สุดท้ายได้เงินคืนเต็มจำนวน
    จากนั้นเป็นต้นมาก็ไม่คบกิ๊กอีกเลย ไม่ใช่กิ๊กและสแกนเนอร์ไม่ดีนะเพียงแต่อยากลองของเจ้าอื่นบ้าง ตอนนี้ใช้อัสซุดกับเอมเอสไอ
    คหสต. เล่นค่ายใหนก็ได้ที่เราชอบเหมาะสุดครับ.

จนป่านนี้ ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า
    gig gaming g1 แพงเกือบ 2 หมื่น
    แต่ทำไมไม่มี ปุ่ม clear cmos ที่ backpanel หากปิดเคสแล้ว จะได้กดได้สะดวก ไม่ใช้ต้องเปิดเคส แล้วไปกดที่ตัวเมนบอร์ด
    Quote Originally Posted by sillys View Post
    แล้วแต่ความชอบครับ ความคุ้มอยู่ที่เราชอบมากกว่าครับ อย่างผมใช้ gigabyte gaming g1 บางคนอาจบอกว่าคุ้มตรงไหน แพงก้อแพง ลากสู้นู้นสู้นี่ไม่ได้ ความคิดของผมคือ ตัวไหนที่ชอบคือตัวที่เราคิดว่าคุ้มกับเงินที่เราจ่ายไปครับ

OverclockZone Member sillys's Avatar
    บุญถาวร พระราม2,BigC มหาชัย,สมุทรสาคร

Quote Originally Posted by dragon_horse View Post
    จนป่านนี้ ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า
    gig gaming g1 แพงเกือบ 2 หมื่น
    แต่ทำไมไม่มี ปุ่ม clear cmos ที่ backpanel หากปิดเคสแล้ว จะได้กดได้สะดวก ไม่ใช้ต้องเปิดเคส แล้วไปกดที่ตัวเมนบอร์ด
    อ่า ไม่ทราบเหมือนกันครับว่าทำไมไม่มี ผมว่าไม่เป็นปัญหานะครับ จากประสบการณ์ที่ใช้ เวลา oc fail มันจะดับแล้วบูทเข้าbiosให้ครับ สามารถปรับแต่งค่าใหม่ได้ อาจเพราะเป็น dual bios มั้งครับไม่แน่ใจ เลยไม่ต้องกดปุ่ม clear bios ผมเดานะครับ

OverclockZone Member AlphaZero's Avatar
    ทาวน์ อเวนิว พระราม9 กรุงเทพกรีฑา

Asus ครับ
    เหตุผลเหรอ?... ผมอยากเห็นกระทู้แบบนี้เยอะ ๆ อิ อิ อิ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by 191 View Post
    ผมเคยมีความหลังกับกิ๊กตอน1155ปัญหาบอร์ดซุ่มยิงเปิดXMPแรมไม่ได้เถียงกับช่างร้านเจจนเลิกคบ
    ขึ้นไปหาสแกนเนอร์พอจะพูดกันรู้เรื่องหน่อย เทียวไปเทียวมาอยู่เกือบสองอาทิตย์สุดท้ายได้เงินคืนเต็มจำนวน
    จากนั้นเป็นต้นมาก็ไม่คบกิ๊กอีกเลย ไม่ใช่กิ๊กและสแกนเนอร์ไม่ดีนะเพียงแต่อยากลองของเจ้าอื่นบ้าง ตอนนี้ใช้อัสซุดกับเอมเอสไอ
    คหสต. เล่นค่ายใหนก็ได้ที่เราชอบเหมาะสุดครับ.
    แล้วช่างเถียงเรื่องอะไรหว่า กับการเปิด xmp ???

OverclockZone Member 191's Avatar

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    แล้วช่างเถียงเรื่องอะไรหว่า กับการเปิด xmp ???
    ตอนแรกเช็คบอกแรมผมเสีย ผมก็ขึ้นเอาไปเปลี่ยนคู่ใหม่ที่คอมวัว พอไม่ได้อีกก็บอกว่าตามสเปคมันSupportแรมแค่1600 แต่ผมใช้Mushkinบัส2132จึงเปิดใช้ค่าXMPแรมไม่ได้
    ซึ่งผมก็เถียงว่าสเปคมันก็บอกไว้ว่าSupport for DDR3 2800(OC)/1600/1333/1066 MHz memory modules บัสแค่2132ยังไงก็ต้องใช้ได้
    ถ้ามันเปิดใช้ค่าXMPแรมไม่ได้มันจะเขียนมาทำไมว่าSupport for DDR3 2800(OC) เขาก็บอกว่านั่นมันเป็นการOCไม่ใช่ค่าปกติ
    ผมก็ไม่รู้จะพูดไรต่อเลยขึ้นไปคุยกับสแกนเนอร์.

ถ้าค่าย gigabyte ผมมองๆ z170 gaming 7 ไว้อยู่ครับ ดูแล้วฟังก์ชั่นการใช้งานน่าจะตอบโจทย์ผมได้มากที่สุดรวมทั้งความสวย ^^
    แต่อีกนานไหมครับกว่าราคาจะลงหรือว่าราคาตอนนี้คงที่สุดแล้ว

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks