overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default จะ OC ของการ์ดจอ AMD แต่ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดีครับ

ปล. ตั้งกระทู้ผิดครับ จะ Oc cpu ครับ แต่ดันไปเขียนการ์ดจอ เพิ่งสังเกตุ แก้ไขหัวข้อได้ไหมนิ เพิ่งหัดเล่นเวป

ขอบอกเลยครับ ทำใน ไบออส ไม่เป็นครับ ลองโหลดโปรแกรม Amd overdrive แล้ว มันก็ไม่ให้เลื่อนปรับแต่งครับ

อธิบายของในเคสหลักๆก่อนนะครับ
    Cpu amd fx-8320
    เมนบอร์ด 970a-d3p
    Ram hyper fury 4*2 bus 1600
    การ์ดจอ gtx960
    ซัพพลาย 550w
    อื่นๆ อันไหนนอกเหนือจากนี้ ที่เกี่ยวข้องกับการ oc บอกมานะครับ

ที่เขียนไว้ด้านบน ถ้าเกิด Oc ได้ ต้องลากถึงประมาณไหน ถึงจะอยุ่ในจุดที่ปลอดภัย (กลัวพัง) ตอนนี้ core speed วิ่งอยู่ที่ 1706 เองครับ

มีโปรแกรม oc อื่น นอกจาก amd overdrive ไหมครับ

ขออภัยที่ต้องตั้งกระทู้ให้รกนะครับ หามา2วันแล้ว บางกระทู้เจออธิบาย แต่รูปหมดอายุ บางคลิปสอนไม่ละเอียด

ประเดนหลักๆเอาไว้เล่นเกม ค่าfps ไม่ขึ้นเลย เขาบอกให้ลอง oc cpu เอา อาจจะเร็วขี้นเยอะ แต่ผมห่วงเรื่องความร้อน ยังไงขอรายละเอียดการปรับแต่ง oc ให้อยุ่ในระดับที่ปลอดภัย ไม่หักโหมทีนะครับ ถ้ามีลิ้งโหลด โปรแกรม oc วานขอแปะให้ในคอมเม้นทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by pipiize; 29 Sep 2015 at 01:07:41.

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

ใจร่มๆนะ จขกท. ผมอ่านไปมา สรุปคุณจะ OC CPU หรือ OC VGA ?

ถ้าคุณจะ OC CPU แนะนำให้ไป OC ปรับค่าต่างๆใน ไบออสดีกว่า
    ถ้าจะ OC VGA GTX 960 ไปโหลดโปรแกรม MSI Afterburner มาลอง
    OC ดูของคุณเป็น Nvidia นะ ไม่ใช่ AMD (ผมไม่ทราบว่า VGA Nvidia มันปรับ OC ได้ในโปรแกรม
    หรือเปล่า แต่ถ้า VGA AMD ปรับได้ใน ไดเวอร์ Catalyst เลยชื่อ AMD Over Drive)

ปล.จะเล่นอะไร ศึกษาให้ดีก่อนนะครับ ไปศึกษาใน ห้อง Club FX GEN2 ก็ได้ คนใช้อยู่เยอะ
    ค่อยๆเรียนรู้ไป อย่าไปปรับมั่วๆ เด๋วพัง หาพวกคลิป youtube ดูเอาอ่ะ แปปเดียวก็เป็น

OC Cpu ครับพี่ ขออภัยครับ ตั้งกระทู้ผิด จะเขียน cpu แต่ดันไปเขียนการ์ดจอ ขออภัยอย่างสูงครับ
    Last edited by pipiize; 29 Sep 2015 at 01:10:13.

อยากให้มันแรง และเร็วกว่าเดิม ผมเปิดดูกระทู้ต่างๆ เขา oc corespeed ไป 3500-4500 ซึ่งของผมเองได้แค่ 1706 เองครับ เลยอยากหัดลอง oc ดู ปล.ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมนะครับ บางอย่าง ผมอาจจะไม่เข้าใจหรือเข้าใจผิดพลาด

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

Quote Originally Posted by pipiize View Post
    อยากให้มันแรง และเร็วกว่าเดิม ผมเปิดดูกระทู้ต่างๆ เขา oc corespeed ไป 3500-4500 ซึ่งของผมเองได้แค่ 1706 เองครับ เลยอยากหัดลอง oc ดู ปล.ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องคอมนะครับ บางอย่าง ผมอาจจะไม่เข้าใจหรือเข้าใจผิดพลาด
    ถ้าค่าเดิมๆ FX 8320 จะมีค่า Clock อยู่ที่ 3.5 Ghz ครับ ก็คือ 3500(Bus 200*17.5) นั่นแหละ และสามารถบูทขึ้นไปได้ 4.0 Ghz
    เกินนี้คือเค้า OC มันครับ เช่นปรับตัวคุณไปที่ 22 ก็จะเป็น 4.4 Ghz แต่มันต้องตามด้วยการปรับไฟเลี้ยงต่างๆ คุณไปศึกษาดูครับ
    ส่วนที่วิ่ง 1.7 Ghz คือ CPU ไม่ได้โหลดหนักครับ มันก็เลยวิ่งแค่นั้นแหละ เป็นโหมดประหยัดพลังงาน พอใช้งานหนักๆมันปรับตัวคูณขึ้นไปสูงๆ
    ให้เองแหละ ไปลองศึกษาๆดูครับ แนะนำให้ได้เท่านี้

ขอบคุณมากๆเลยครับ จะลองศึกษาปรับใน ไบออส ดู

OverclockZone Member jjaraba's Avatar

เข้ามาฟังด้วยครับ

OverclockZone Member kitti3's Avatar

ลง MSI After Burn แล้วกดเล่นเลย จอดำก็กดปิดเครื่องรีมาใหม่ก็เอาต่อ ไม่ยากหรอก ง่ายกว่า oc CPU ล้านเท่า

OverclockZone Member kitti3's Avatar

1706 มัน cool Q ต้องฝึกหัดอีกเยอะ

ก่อนอื่นเลยไปหาซิ้งน้ำซิ้งค์ลมดีๆมาใส่ก่อน อย่างอื่นค่อยว่ากัน

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

จด จด จด ครับ อิ อิ

Bookmarks

Bookmarks