Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำกแนะนำเกี่ยวกับ การ์ดจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำกแนะนำเกี่ยวกับ การ์ดจอหน่อยครับ

คือผมจะซื้อการ์ดจอ PCIE-X น่ะครับ แต่ยังไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนดี ระหว่าง 7900GS กับ X1950PRO ถ้าพูดกันด้วยเรื่องประสิทธิภาพแล้วตัวไหนดีกว่ากันครับ
    ส่วนการใช้งานก็คลุมเกือบหมดครับ ทั้ง mutimedia ต่างๆ ดูหนัง ตัดต่อวีดีโอ มากหน่อย+ เล่นเกมส์พอสมควร

เลยอยากให้ท่านๆผู้รู้ ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by hotaru; 30 Jan 2007, 18:55:34.

X1950 pro ครับ สุดยอดดด...เลย

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=30603

กระทู้นี้เลยครับ มีตารางเทียบคะแนนกันเห็นๆ ประกอบการตัดสินจัย

Comment

ขอบคุณครับ และท่านอื่นๆว่ายังไงครับ อยากได้หลายความเห็นประกอบการตัดสินใจครับ

Comment

ไช้มาแล้วทั้งคู่ครับ ATi ดูหนังภาพจะสดใสครับมันไม่ทึบ เ่ล่นเกมส์สดใส
          AVIVO เป็นตัวเลือกที่ดี
          อีกอย่างฟังชั้น ลบรอยหยัก ATi ทำได้ดีกว่า ความต่อเนื่องของการประมวลผลATi ดีกว่าเพราะการจัดการแรมที่ดี ถ้าถามว่าอันไหนแรงกว่าผมแยกไม่ได้ แต่บอกได้ว่า
          ถ้าแรงเท่ากัน ATi แพงกว่า Nvidia
          ถ้าราคาเท่ากัน Nvidia แรงกว่า

ที่ชี้ไห้เห็นจุดเด่น ATi ก็เพราะ จขกท เน้น mutimedia ต่างๆ ดูหนัง ตัดต่อวีดีโอ ซึ่ง Ati เด่นเรื่อง OpenGL

Comment

ครับขอบคุณครับ และถ้าเป็น x1950Pro ท่าน SunzabiLL และท่านผู้รู้คนอื่นๆ จะแนะนำของค่ายไหนดีครับ Asus / Powercolor / Sapphire / HIS หรือ ของค่ายอื่นนอกจากนี้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ และช่วยบอกราคาด้วยก็ดีนะครับ ว่าของค่ายไหนราคาเท่าไหร่กันบ้าง

เอ่อ ผมอยากถามเพิ่มครับว่า HIS Radeon X1950 Pro IceQ3 Turbo - 512MB มันมีขายในไทยหรือเปล่าครับ

Comment

ATI X1K AA/AF+HDR แจ่ม

Comment

Originally posted by hotaru View Post
                ครับขอบคุณครับ และถ้าเป็น x1950Pro ท่าน SunzabiLL และท่านผู้รู้คนอื่นๆ จะแนะนำของค่ายไหนดีครับ Asus / Powercolor / Sapphire / HIS หรือ ของค่ายอื่นนอกจากนี้ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ และช่วยบอกราคาด้วยก็ดีนะครับ ว่าของค่ายไหนราคาเท่าไหร่กันบ้าง

เอ่อ ผมอยากถามเพิ่มครับว่า HIS Radeon X1950 Pro IceQ3 Turbo - 512MB มันมีขายในไทยหรือเปล่าครับ
                ดันหน่อยครับ ไม่มีคนตอบเพิ่มเลย

Comment

อยากลองใช้ ATi Radeon ดีๆ ซักตัวเหมือนกัน

อึมม์ ผมไม่เคยใช้ ATi นะ แต่ทราบมาว่า Sapphire เป็นของชั้นเลิศในต่างประเทศ ทั้งๆ ที่ผลิตในเอเชียและมีราคาจำหน่ายที่ไม่สูงมาก (อ่านจาก www.Xbitlabs.com คุณเจ้าของกระทู้อาจจะรู้จักยี่ห้อนี้ดีขึ้นนะครับ)

ตัวแทนจำหน่ายเจ้าแรกๆ ก็ www.earthsystem.net ครับ ส่วนปัจจุบันก็ www.hwhinter.com

คุณเจ้าของกระทู้ มีวัตถุประสงค์ที่จะนำมาใช้ในการตัดต่อและเล่นเกมส์ใช่ป่าวครับ? @^_^@

เล่นเกมส์ทั่วๆ ไปน่ะ ตาเรามองเกิน 60 FPS ไม่ไหวหรอกครับ ขืนให้ภาพเร็วไป เวียนหัวเปล่าๆ มั้งฮะ?

เอ่อ เช่นไร อย่าโกรธผมเลยฮะ เพราะผมพูดจิงๆ นะฮะเนี่ย

ผมว่าสมัยนี้ การ์ดระดับสูงเค้าอาศัย Lay-Out มาตรฐานเป็นหลัก แล้วเพิ่มลูกเล่น หรือชุดระบายความร้อน ให้น่าสนใจ

ผู้ซื้อจึงควรจะดูที่ราคาและลูกเล่นและโดยเฉพาะในเรื่องของบริการก่อนและหลังการขาย

เพื่อเป็นตัวตัดสินดีกว่าครับ Clock Speed ไม่ต่างกันมาก ก็ไม่ต้องกังวลหรอกฮะ นะ

ขอให้คุณเจ้าของกระทู้ทำใจให้สบาย ... เวลาคุณ ใช้งานจริงความต่างเพียง 5-10% ไม่ทำให้เราเห็นผลจนรู้สึกได้หรอกนะครับ

ระบบที่ผมใช้ตัดต่อวีดิโอ และหนังสั้น แบบคร่าวๆ นะครับ
                  GF6800GT@Ultra + Cel-S12GHz@1.6~1.73GHz แรมอีก 512MB
                  (128MB x 2 + 256MB) HDD ก็ 80GB x 2 บนบอร์ดเน่าๆ อ่ะคับ

อีก 2-3 เครื่องก็คล้ายๆ กันต่างกันแค่บอร์ดกะแรม ฮะ @^_^@

จบ

คำเตือน ... ประสบการณ์ของผมนอกจากนั้น ไม่ควรอ่านครับ เดี๋ยวเสียเวลาอันมีค่าของเพื่อนๆ เปล่าฮะ

คุณเจ้าของกระทู้ครับ ผมลองแล้วนะคือเอา GF4Titanium เปลี่ยนกับ GF6800GT บนระบบเดิมๆ อันเดียวกัน

ผลคือ แย่ครับ GF6800GT ที่แสนแพงกลับทำงานในการ Render ได้อืดสุดๆ มีหน่วงๆ ตลอดเวลา น้ำตาแทบไหล
                  นั่งตบยุงอีกนาน ... Back UP จาก AVI to DVD ก็ ช๊าช้า ... โชคดีที่ผมใช้พวก โปรแกรมคืนทรัพยากร จึงทำให้พอประทังชีวิตได้บ้าง

พอหลังๆ ชักเมื่อย จนทนความ Satoon มะไหวลองถอดเปลี่ยนการ์ดกลับไปเป็น GF4Ti4200
                  สุด Love (ผมมี NV28 อยู่ 2 ตัว) แค่หยิบๆ มาลองแก้เครียดเท่านั้นเอง

ผลคือ ค่อยๆ ทำงานไป ใจเย็นๆ นิดนึง พอตรวจคุณภาพงานซ้ำอีกครั้ง
                  มันอาจจะเปิดช้านิดเดียวเท่านั้นแต่ไม่ทำให้ผมรู้สึกว่า หน่วง เครื่องอีกเลย? เล่นเอาลูกค้าที่นั่งดูขั้นตอนการตัดต่อ ภาพยนต์สั้นฯ

"เค้าถึงกับอึ้ง"

ผมไม่รู้นะว่า ที่ "อึ้ง" เพราะี่เค้าบังคับให้เราเสกให้เสร็จภายใน 1 วัน ทั้งๆ ที่ไม่มีแม้แต่ Source เลย
                  แต่ดันเสร็จทันเวลา Present ครับรับงานบ่ายเริ่มงานได้ 6 โมงเย็น ทำจริงๆ จังๆ 2 ทุ่มเศษๆ เสร็จ 5 ทุ่ม

แต่ทำเร็ว เลยเสร็จ ไม่เร็วครับ ผมต้องนั่งๆ นอนๆ แก้งาน ตากหมอก ตากยุงกลางแจ้งไปอีก 9 ครั้ง

เพราะปัญหาหลักคือเสียงซ้อนและ Delay? งง ครับ Monitor จาก PC 10 กว่ารอบก็ OK ดี
                  จนเป็นที่พอใจของทุกๆ ฝ่าย ผมถึง ได้ Write เป็น Master Original Copy เป็น DVD/MPEG-2
                  แล้วนำมาทดสอบอีกที พอเทสต์กะ ทีวี กลับแย่ฮะ เพราะผลคือไม่ผ่าน ถึง 8 ครั้งอะคับ! ซวยเลยตู

ต้องมาไล่แก้งานยัน ตี 5 ถึงเสร็จ แต่ระบบกลับไม่อืดเลยแม้แต่น้อย ทั้งๆ ที่การ์ดจอ ตัวแรก
                  พกพาแรมมาตั้งเยอะถึง 256MB vs. ตัวหลังๆ ผมใส่แค่ 64MB เท่านั้นเองง่ะ งง แต่ขอแค่เสร็จสิ้น แค่นี้ก็พอใจแล้วครับ

รายละเอียดที่ผมได้ทดสอบโดยการตัดต่อพร้อมนำมาใช้งานจริง ระหว่าง NV40 vs NV28 นะครับ

Gainward GARDExpert Power Pack! Ultra/2400 GS Golden Sample!
                  GF6800GT@Ultra = 256MB, GDDR3, 256-bit vs. ASUS AGP-V9280s
                  GF4Ti4200@Ti4600 128MB & /S/U/M/A/ Platinum GF4Ti4200SE@Ti4400 64MB

โดยโปรแกรมในเครื่อง ตอนนั้นผมใช้แค่ WinXP SP2 + ULead 8 + Cakewalk + Google Earth
                  + Nero6Ultra + RAM Ultility ต่างๆ + Forceware & เกมส์ House นิดๆ หน่อย 2-3 เกมส์ เท่านั้นนะครับ

แถมไฟฟ้าแถวบ้านมะค่อยจะนิ่ง คิดว่า เจ้า PSU 350W กำลังจะเน่ารอบ 2 ง่ะ (ตอนนี้ก็ยังมะมีตังค์ซื้อตัวใหม่เลยฮะ เศร้า)

หุหุ T_T หุหุ ที่สำคัญอีกประการคือ *การอาศัยอยู่กะเหล่า Hacker และประกอบด้วยนิสัย Dog ๆ ไม่รับประทาน
                  ของตัวผมเองเลยมักจะโดนพี่ๆ ลองของเข้าให้เป็นประจำ ระบบเลยล่มบ่อยๆ ตัวซวยเลยเจอแต่เรื่องซวยๆ ฮะ เอิ๊กๆ

ส่วนปัญหาอื่นๆ ยืนยันครับว่า ตอนนั้น (15-16ม.ค.) ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนสะสม เพราะเปิดเคส
                  อยู่กลางแจ้ง และอากาศที่สกลฯ เวลานั้น (4-5ทุ่ม ถึง ตี 4) ต่ำมากพอดู ราวๆ 12-14 องศา 555
                  ผมใส่ Shirt ผูกไท้ ธรรมดาๆ ถึกแค่ไหนก็แทบเอาไม่อยู่ฮะ ถึงสมาธิ กำลังแรง แต่ก็แอบๆ มีขนลุกอยู่บ้างล่ะคับ หุหุ

=> แต่จะว่าไปวันนั้นก็ยังโชคดีอยู่นิดๆ ที่ว่า เย็นน่ะเย็นเฉยๆ อากาศนิ่งๆ เรียกได้ว่าแทบจะไม่มีลมหนาว มาปะทะเลย (พวกลมมรสุมตะวันออกเฉียงเหนืออ่ะนะครับ)

ไม่งั้นคงต้องหามผมส่งเข้าโรงพยาบาล (ศรีธัญญา/โรง'บาลบ้า) ก่อนทำงานเสร็จแหง๋มๆ เหอๆ

ส่วนโปรแกรมก็เพิ่งลงใหม่ ไม่ค่อยจะมี ไม่ค่อยจะรก หรือเรียกได้ว่าไม่ค่อยจะเยอะมาก ซักเท่าไหร่ทั้งหมดเลยมีแค่นี้

เพราะงั้นผมเลย งง ไงอ่ะคับ ว่าข้อมูลก็น้อย แต่ว่าทำไมเวลาต้องพึ่งพากันและกันเพื่อหาเงิน

เจ้า GF6800GT มันกลับทำงาน งอแง เอ๋อๆ เป็นบางคราว ให้ได้ขายขี้หน้าเล่น เนี่ย เล่นเอาเราน้อยใจ ไปหลายวัน เชียว

พอถอดมันออกจากเครื่อง ก็เนรเทศ เก็บเข้ากล่อง นาน ครึ่งเดือนได้ จนต้องขายทิ้งเพราะ เงินหมดตูดฮะ

ไม่รุจิคับ ผมคงจะเข้าข่ายประเภท User Error + อุปทานมากไปเพราะ เวลานั้น

อาจจะอยากทำงานให้เสร็จให้ทันเวลา จึงร้อนรน มากเกินไป ก็เป็นได้ หรือป่าวนะ 555

ตามประสบการณ์นี้ ที่เพิ่งเคยเจอ ขอพูด+โม้ ต่ออีกนิดนึงฮะ
                  คือ ผมก็ไม่เข้าใจ นะว่าทำไม NV40 มันหน่วงระบบให้ช้าลง จนถึงขั้น รับไม่ได้

เพราะความรู้สึกว่าเหมือนเราไม่รู้ใจมัน เหมือนมันไม่ใช่การ์ดจอที่คุ้นเคย

แล้วที่ใช้เล่นเกมส์อยูู่่ทุกวันนี้ก่อนหน้านั้นนี่ซิครับ มันคืออะไรกันแน่? ลำบาก ใจจริงๆ เลยฮะ
                  แต่พอทีเวลาเอามาเล่นเกมส์ / Benchmark / ใช้งานธรรมดาๆ ทั่วๆ ไป ตัดต่อ VDO Clip,
                  SVCD, ฯลฯ out put ที่ได้ก็แจ่ม สวย และแรง ไม่เคยผิดหวัง

เว้นแต่ปัญหาในเรื่องของเสียงรบกวนจากพัดลมที่ส่งเสียงดังนิดหน่อยอ่ะคับ
                  นอกนั้น มันไม่เป็นปัญหาเรื่องเสถียรภาพของระบบแต่ประการใดครับ

แต่ไหง พอต้องเอามาใช้ ทำงานคุณภาพ DVD ดันใจเสาะปอดแหก ออกอาการร่อแร่ ไปซะก่อน
                  กะไม่รุ เล่นเอาเราใจเสีย โชคยังดีที่ี PSU ไม่ตัดไฟไปซะก่อนนะ ไม่งั้นซวยครับ

-----------------------

สรุป ATi น่าสนใจครับ Tomshardware เค้าให้เครดิตไว้มาก
                  จึงขอ ชู Radeo X1950 เหนือกว่า GF7900GS อีกหนึ่งเสียง ตาม THG&เพื่อนๆ ข้างบนครับ

เว้นเสียแต่ว่าคุณเจ้าของกระทู้อยากลิ้มลองและเลือกใช้ GF แปลงเป็น Quadro ทำงานด้าน Graphics ก็โอเค
                  เพราะอยากให้สีสันสวยสดกว่า ATi มากๆ คุณเพียงเปิดใช้งาน NV Color Correcton จาก Display Property

เท่านี้ หน้าจอคุณก็จะสวย หรือสีสันสดใส ไม่แพ้การ์ดสุดยอดอย่าง Matrox จน ATi ชิดซ้ายไปเลยทีเดียวครับ

ผมเดาเอานะว่าทาง nVIDIA เลือกที่จะปิดการทำงานของ Function ด้านนี้เอาไว้เพราะ ลางเนื้อชอบลางยาครับ
                  ใครอยากได้สีสดๆ ก็เปิดใช้งาน ใครชอบ Standard ก็ไม่ต้องไปยุ่งกะมันไงฮะ

... แต่อย่าเชื่อผมมากนักก็ได้ครับ ต้องลองๆ ดูเองแล้วฮะ

ผมมันมีประสบการณ์แค่ GeForce2 MX/MX400, GF4MX440, GF4Ti4200,GF6800GT
                  กะพวก Matrox Millennium G400 G4+ และ Lower End อย่าง SiS300-IGP, SiS315 T&L Engine เท่านั้น

ATi เคยเล่นผ่านๆ แค่ Radeon 8500/9100 ซึ่งให้สีจัดจ่านแต่ก็ถือว่ามืดกว่า Matrox เยอะครับ :P

ประสบการณ์เสียว เอ้ย ประสบการณ์คนบ๊องส์ๆ เลยพูดวกวนไปหน่อย ขออภัยด้วยครับ

ขอให้โชคดีได้เจอการ์ดจอที่ถูกใจและเหมาะสมกับงานที่ใช้ละกันนะครับ

Comment

ขอบคุณท่าน Cel-T1.2A ที่แนะนำครับ ว่าแต่ใช้ Radeo X1950pro ของค่ายไหนดีครับ

ถามเพิ่มครับ ระหว่าง Radeo X1950pro กับ Radeo X1950XT ตัวไหนประสิทธิภาพคุ้มราคากว่ากันครับ

Comment

ขอทราบความคุมค่าในการซื้อ การ์ดจอ 3 ตัวนี้หน่อย

power colour x1950 pro 256M
                      power colour x1950 pro 512M
                      SAPPHIRE x1950 xt

Comment

ได้ใช้มาแล้วทั้งX1950PRO และGF7900GS ต้องขอแนะนำด้วยใจจริงเลยครับว่าX1950Proเล่นเกมส์ลื่นกว่าจนเห็นได้ชัดเลยครับ ยิ่งNFS Carbon X1950proลื่นกว่ามากๆ

Comment

ว่าแต่ใช้ Radeo X1950pro ของค่ายไหนดีครับ

ถามเพิ่มครับ ระหว่าง Radeo X1950pro กับ Radeo X1950XT ตัวไหนประสิทธิภาพคุ้มราคากว่ากันครับ

Comment

Radeo X1950pro กับ Radeo X1950XT

ราคาต่างกันเยอะคับ แค่ x1950pro ก็ยังตามก้น x1950xt แล้วคับ อย่าไปเทียบกันเลยคับ

Comment

x1950 proอีกเสียงครับ

Comment

Working...
                              X