overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Smile ถามครับระหว่าง Asus RT-N12HP (2 เสา) VS Asus RT-N14UHP (3 เสา) มันดีต่างกันอย่างไร!!

ถามเหล่า Guru หน่อยครับระหว่าง Asus RT-N12HP (2 เสา) กับ Asus RT-N14UHP (3 เสา) มันดีต่างกันอย่างไร กำลังตัดสินใจซื้อครับ

เพราะว่าบางคนก็บอกว่าตัว Asus RT-N14UHP (3 เสา) สัญญานไม่ดีบ้าง ไม่แรงบ้าง เลยไม่แน่ใจว่าเอาไงดี เพราะผมอยากได้ส่งได้แรงและได้ไกลอ่าครับ

กำลังตัดสินใจระหว่างสอบตัวนี้ กำลังหาข้อมูลครับ รบกวนหน่อยนะครับ ไม่เชี่ยวชาญด้าน Network เท่าไหร่

OverclockZone Member

ถ้าพูดถึงตัวเสา 3 เสาต้องดีกว่าอยู่แล้ว แต่ทีนี้ตัว router ไม่รู้สเปกมันต่างกันยังไงบ้าง หรือ firmware ยังไม่นิ่งหรือเปล่าก็ไม่รู้ เคย ๆ ได้ยินมาเหมือนว่าตัว rt-n12hp เวิร์คกว่า แต่ปัจจุบันนี้ไม่รู้นะ เผื่อ firmware มันนิ่งแล้ว

ปล. อยากได้ก้านยึดเสา ที่ไหนมีขายบ้าง ซื้อตอนแรก ๆ แบบ 2 เสา มันไม่แถมก้านยึดมา เสาล้มบ่อยมาก ทำไงดี ปกติล้มกันไหม

OverclockZone Member anubise's Avatar

ตัว Spec ข้างในครับ

ตัวอย่างเช่น Memory
    Asus RT-N12HP - 8 MB Flash / 32 MB RAM

Asus RT-N14UHP - 16 MB Flash / 64 MB RAM

ส่วนตัวผมใช้ Asus RT-N14UHP ทำ Router(Wireless) ต่อจาก Cisco 3925 (Bridge Mode) Ram ที่ใช้ก็ประมาณ 70 - 80 % เลยครับ

ต่อใช้งาน LAN 1 Wireless 3

mafiaking's Avatar
    [Facebook.com/MK.OCZONE]

เพิ่มให้อีกตัวเลือก

Tenda FH303+
    +ROM 8 RAM 64
    +เสา3ต้น 7dBi ถอดได้
    +เย็น
    +ประกันศูนย์ไทยplenty LT ตลอดชีพ

ปล.หากสนใจPMมาได้ครับ

ใช่มะ ผมก็ว่าเค้าว่า Asus RT-N12HP ดีกว่า แต่อะไรกันอ่า 3 เสา สู้ 2 เสาไม่ได้นี่ก็งงนะ แต่ 2 เสา ก็ไม่มี USB มาให้ พอดีผมชอบเอา HDD ต่อไว้เลยด้วย แต่ก็ชั่งใจอยู่ว่า เราต้องการสัญญาณเน็ตที่ดีกว่า เลยไม่รู้เลือกตัวไหนดี

rt-ac3200 ไปเลย เพื่อความสบายใจ

แหม่ๆๆ งบผมไม่ถึงขนาดนั้น เอาแค่ไม่เกิน 2500 ก็พอแล้วครับ เมื่อต้นเดือนที่แล้วผมไปซื้อ TL-WA801ND มาไปต่อ LAN จากห้องน้องผมอ่าเสามัน 5dBi มาถึงห้องผมเหลือแค่ 2 ขีด แกว่งด้วย เดี๋ยวลดเดี๋ยวหยุด ผมเลยจะหาตัวนี้มาแทนตัดสินใจอยู่อ่าครับ ว่าอันไหนดี เลยมาถามคนเก่งๆในนี้กันอ่าครับ ถ้าได้ใหม่เดี๋ยวผมก็เอา TL-WA801ND มาลงขายเหมือนกัน เปิดใช้แค่สองวันเอง เก็บลงกล่องเลย ตอนนี้ต่อ PowerLine เล่นอยู่ แต่ก็รำคาญอ่าครับ มันไม่ค่อยโอเคอ่า เหมือนไม่ค่อยเสถียร

ได้ยินว่าเสายาว db สูง ๆ เหมาะส่งในระยะไกล แต่ควรโล่ง ถ้ามีกำแพงกั้น ของบังเยอะ ๆ ไม่รู้จะแรงหรือเปล่า บางทีเป็นที่ตัวรับด้วย เคยลองระยะ***งเท่ากัน 10 เมตรมีกำแพงกั้น พวกไอโฟนรับได้ขีดสองขีดล่อแล่ ๆ แต่ notebook ชิบ intel รับได้เต็มซะงั้น

ทางที่ดี ต่อแบบสาย ใช้ router 2 ตัว ตัวเก่าด้วย ตัวใหม่ด้วย ทำ ap ตัวใหม่ก็อยู่ห้องท่าน

อยู่หอพัก ทำแบบนั้น บ่ได้ครับ T_T อยากลากสายจะแย่

ตัดสินใจซื้อมาเมื่อเย็นแล้วครับ Asus RT-N14UHP (3 เสาครับ) ก็ดีนะครับสำหรับตอนนี้นะครับ

ใช้แล้วเป็นไงบ้างท่าน ขีดเยอะกว่าเดิม ลื่นไหลกว่าเดิมหรือเปล่า

OverclockZone Member BB_GUNS's Avatar

ใช้แล้วเป็นไง ผมอยากทุบทิ้งล่ะ 55

ผมว่าสัญญาณขึ้นนะ แต่ก็ราบรื่นปรกตินะ แต่ก็อยากลองแบบสองเสาอยู่ดี อยากลอง!!! ถ้าเทียบแล้วไม่ดี จะขายทิ้งละ

OverclockZone Member zero2007's Avatar
    เซ็นทรัลพระราม3

3เสาแรงก็ดี 2เสาก็ดี ใช้ทั้ง2รุ่น อยู่แถวไหนคับ
    ใกล้กันผมให้ยืมไปลองฟรี
    ผมใช้เป็น APเปิด24ชม. มีสำรองเผื่อไว้

Asus RT-N14UHP 3 เสา สัญญาณแรงกว่า (เข้มกว่า หนากว่า ทะลุทะลวงมากกว่า)Asus RT-N12HP 2 เสา
    บ้านปูน2ชั้น Asus RT-N12HP 2 เสา สัญณาณไม่ถึงหลังบ้าน เอาAsus RT-N14UHP 3 เสาสัญณษณถึงหลังบ้าน ทดสอบโดยเอาตัวจ่ายไว้หน้าบ้าน
    ระยะไกล สัญณาณส่งได้ระยะเท่ากันครับ (ทดสอบเอาโนตบุตเดินวัดสัญญาณ)

OverclockZone Member zero2007's Avatar
    เซ็นทรัลพระราม3

Bookmarks

Bookmarks