Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำซื้อคอม ไว้เล่นเกมส์-ใช้งานทั่วไป ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำซื้อคอม ไว้เล่นเกมส์-ใช้งานทั่วไป ครับ

สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กที่อยากจะได้คอมไว้เล่นเกมส์ แบบไม่กระตุกซักเครื่อง สนใจค่ายแดงครับ
    จะเก็บเงิน งบไม่เกิน 30,000 แนะนำหน่อยครับ
    ผมจะทยอยซื้อมาเก็บไว้ เดือนละ 1 ชิ้น

ผมได้ของเข้า เว็ป JIB ออนไลน์ จัดสเปกคอม เล่นๆดู ดังนี้ครับ

1.MAINBOARD AM3+ MSI 970 GAMING 3,640 บาท
    2.CPU AMD AM3+ FX-4300 3.6 GHz 3,790 บาท
    3.8 GB RAM PC DDR3/2133 G.SKILL RIPJAWS X (4x2) 2,250 บาท
    4.VGA MSI AMD R9 270X GAMING 2G 6,990 บาท
    5.1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE 1,890 บาท
    6.POWER SUPPLY COUGAR 600W CMD600 (80+BRONZE) 3,390 บาท
    7.CASE THERMALTAKE CHASER A41 (BLACK) 3,690 บาท

รวมราคา 25,640 บาท

ยังขาดอุปกรณ์ชิ้นไหนบ่างครับ ผมจะนำมาประกอบเอง
    ดูตาม คลิป youtube ที่พี่ๆเขาสอนประกอบคอมครับ

อุ้ย เธอ ถ้าเดือนละ 1 ชิ้น ราคามัน จะถอยหลังเยอะ นะครับ อุปกรณ์ อีเล๊กโทรจิก ซื้อมือสองดีกว่าครับผม ถุกกว่า 25-30% ต่ำ ต่ำ เห็น เห็น เก๊บเงินสดไว้ดีที่สุด ครับ เพราะตอนผมมีเงินเยอะ ไม่เคยเก๊บเลย อิ อิ

ปล เงินสด สำคัญทีสุด จากนี้ไป 3-5 ปี จ้า

Comment

แล้วมีร้านไหนแนะนำ บ่างหรือป่าวครับ

Comment

แนะนำเก็บ้งินจนครบแล้วค่อยมาถามดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by Danarm View Post
          สวัสดีครับ ผมเป็นเด็กที่อยากจะได้คอมไว้เล่นเกมส์ แบบไม่กระตุกซักเครื่อง สนใจค่ายแดงครับ
          จะเก็บเงิน งบไม่เกิน 30,000 แนะนำหน่อยครับ
          ผมจะทยอยซื้อมาเก็บไว้ เดือนละ 1 ชิ้น

ผมได้ของเข้า เว็ป JIB ออนไลน์ จัดสเปกคอม เล่นๆดู ดังนี้ครับ

1.MAINBOARD AM3+ MSI 970 GAMING 3,640 บาท
          2.CPU AMD AM3+ FX-4300 3.6 GHz 3,790 บาท
          3.8 GB RAM PC DDR3/2133 G.SKILL RIPJAWS X (4x2) 2,250 บาท
          4.VGA MSI AMD R9 270X GAMING 2G 6,990 บาท
          5.1.0 TB HDD WD SATA-3 BLUE 1,890 บาท
          6.POWER SUPPLY COUGAR 600W CMD600 (80+BRONZE) 3,390 บาท
          7.CASE THERMALTAKE CHASER A41 (BLACK) 3,690 บาท

ยังขาดอุปกรณ์ชิ้นไหนบ่างครับ ผมจะนำมาประกอบเอง
          ดูตาม คลิป youtube ที่พี่ๆเขาสอนประกอบคอมครับ
          ถ้าท่านต้องการชุดคอมแรงปานกลางนะ
          ท่านจัดx4 860 แรงกว่าfx4300เป็นทุ่งเชียวแหละ
          เมนบอดก้อใหม่กว่ากันแยะเชียว

Comment

แนะนำให้เปลี่ยน เป็น FM2+

แล้วทำไมใช้ psu ยี่ห้อเสือละ เสียดายตัง

Comment

Originally posted by kitti3 View Post
              แนะนำให้เปลี่ยน เป็น FM2+

แล้วทำไมใช้ psu ยี่ห้อเสือละ เสียดายตัง
              คงเลือกจากเวปJ.I.B. แต่จริงๆเอา CORSAIR VS650 จากJ.I.B. ก็ยังได้เหลือเงินอีกร่วมพัน

Comment

ถ้าจะซื้อ FX-4300 ไปซื้อ FX-6300 ดีกว่าเยอะหรือข้ามไปเล่น Athlon II X4 860K ก็ยังน่าเล่นกว่า

Comment

เก็บตังไว้จัดทีเดียวดีกว่านะครับ

Comment

ล่าสุดผมเห็น 6350 ราคาสะท้านโลกันมาก ทะลุไป 5000+
                    แต่ไม่รู้ 6300 เป็นอย่างไร
                    Originally posted by O_ho View Post
                    ถ้าจะซื้อ FX-4300 ไปซื้อ FX-6300 ดีกว่าเยอะหรือข้ามไปเล่น Athlon II X4 860K ก็ยังน่าเล่นกว่า

Comment

ขืนซื้อมาทีละชิ้น ซื้อมาแล้วไม่ได้ทดสอบ เพราะทดสอบไม่ได้ กว่าจะครบชุด พอครบชุดประกอบแล้วเปิดไม่ได้จะวุ่นวายทีหลัง แนะนำเอาเป็นว่าเก็บเงินให้ครบทีเดียวแล้วค่อยซื้อทีเดียวปลอดภัยกว่า

Comment

Originally posted by Danarm View Post

สั้นๆนะครับ อย่าไปประกอบเอง เลือกสักร้าน แล้วให้ช่างประกอบ ให้เรียบร้อยครับ จะได้ตรวจไปสนตัว ถ้ามีชิ้นไหนเสีย จะได้เปลี่ยนตัวใหม่ที่ร้านไปเลย ไม่ต้องไปรับผิดชอบเอง เวลาประกอบเอง

ส่วนถ้าต้องการหัดประกอบ ก็ไปหาเศษเครื่องเก่าๆ ถอดๆ ประกอบเอาได้ครับ

ส่วนสเปค แนะนำว่า เปลี่ยนบอร์ด กับ cpu ไปเล่น intel ครับ จัด i5 + z97 ถูกๆ สักตัว ดีกว่าครับ

ส่วนการ์ดจอ ราคานี้ ไปเล่น 960 2 GB แรงกว่าเยอะ หรือ ถ้าเก็บงบเพิ่ม ไป 970 ตัวละ 9900+ส่วนลด + ผ่านหน้าเว็บเอาถูกกว่า

Comment

คือ ทีละชิ้น มันเหมาะกับการอัพเกดนะครับ เช่นมีคอมเซ็ตเดิมอยู่แล้ว ค่อยๆอับใหม่ทีละชิ้นหนะ พอได้
                          ไอ้แบบไม่มีอะไรเลยแล้วซื้อมาทีละชิ้นโดยที่ใช้งานอะไรไม่ได้เลยเนี่ย ไม่มีประโยชน์ครับ

Comment

จัด i5 + z97 ถูกๆ สักตัว ดีกว่าครับ

ถูกต้องครับ มือสอง ช่วยตัวเอง เล่นเองได้ อิ อิ

Comment

คิดว่าจะใช้กี่ปี่ 1-2 ลองดูตามนี้แล้วกัน

FX6350 ตัวนี้ก็okแต่ถ้าเพิ่มเงินอีกไม่ถึง1000บ. ได้FX8320แทนก็ลองคิดดู
                              970A-D3P ตัวนี้ถือว่าok ในระดับนึงแต่ถ้าชอบอะไรใหม่ๆก็ลองดูตัวอื่นจ้า
                              8/1600 4x2 แค่นี้ผมก็ว่าok แล้วถ้าไม่OCเพิ่มอีกไม่กี่บาทได้เป็น8/1866
                              1.0TB WD Blue ตัวนี้แหละมาตรฐานฝุดๆ
                              R9 270x 2GB / R7 370 4GB ถ้าเป็นผมก็คงเล่นของใหม่
                              DVD Asus 24x ยี้ห้อไรก็ได้ลูกยางมันก็อายุ1ปี
                              Cougar Archon / Aerocool Aero 500 ถ้าเป็นผมจะยอมเพิ่ม90บ. เอาAeroเพราะยัดหม้อน้ำได้2ตอนโดยที่ซิ้งและพัดลมจะไม่บังการติดตั้งหรือถอดออกจากRamของคุณ
                              Cougar STX 550w-650w 2พี่น้องคลานตามกันมาราคาต่างกันเพียง200บ.

ผมว่าในงบ30kที่ผมลงสเปคไว้ให้ผมมั้นใจว่าเงินยังเหลือ ถึงแม้คุณจะซื้อหม้อน้ำ2ตอนใส่แล้วก็ตาม
                              แต่ถ้าให้ผมแนะนำอีกนิดนึงถ้าหากเราไม่ได้โหดมากมายนักลากเอามันนักก็เปลี่ยนจากซื้อหม้อน้ำไปซื้อUPSซักตัวอย่าง UPS SYNDOME STAR-1000 VA (600Watt) อุ่นใจเรื่องไฟตกไปเรื่องนึงทำให้มันใจในเรื่องของข้อมูลที่จะสูญเสียไปได้ก็คือฮาดดีสที่มักจะเสียหลังจากเหตุการณ์พวกไฟตกไฟดับได้เช่นกัน ที่เหลือก้เอาไปทำบุญในช่วงช้าวก่อนออกไปทำงาน อุทิศส่วนกุศลให้กับคอมพิวเตอร์เครื่องใหม่ของเราไม่ให้เป็นอันตรายใดๆทั้งปวงสาธุ

ขำๆนะครับก็เอาแน่เอานอนกับอุปกรณ์ไฟฟ้าไม่ได้เช่นกัน ขอให้โชคดีกับคอมเครื่องใหม่นะครับ

Comment

Working...
                              X