Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้แรกของกระผมในห้อง Sound ครับ กระผมจะเลือกเนื้อคู่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กระทู้แรกของกระผมในห้อง Sound ครับ กระผมจะเลือกเนื้อคู่ครับ

สวัสดีครับ พี่ๆห้อง Sound System ปกติกระผมจะประจำอยู่ห้องโน๊ตบุ๊คครับ

กระผมอาศัยอยู่นอร์เวย์ครับ เงียบเหงาและไร้ชีวิตชีวามาก ความบันเทิงทุกอย่างของกระผมทุกวันนี้มีแค่อ่านเน็ต ดูหนัง เล่นเกมส์ และ "ฟังเพลง" ผ่านโน๊ตบุ๊คเท่านั้นครับ

ไอ้ "ดูหนัง" และ "ฟังเพลง" นี่แหละครับเป็นเหตุให้กระผมมาขอรบกวนพี่ๆ ในวันนี้

ระดับความพอใจในการฟังเพลงของกระผมเคยอยู่ที่ความอบอวลนุ่มนวล และเบสที่ลงลึกที่เคยได้จาก I-Trigue 3300 (โมเดลเก่า) และ Altec Lansing vs4121 แค่นั้นครับ

แต่ที่นอร์เวย์นั้นดันมีของให้เลือกน้อยเหลือเกิน มีแค่ Logitech รุ่นต่างๆ และBose C3 C5 เท่านั้นครับ (สาบานครับว่าผมเสาะหาแล้ว)
    ความอบอวลและกลมกลืนไม่สามารถหาได้จาก Logitech เลยครับ (ใช้อยู่) ถ้าต้องการก็ต้องจ่ายให้กับ Bose C3 C5 เท่านั้น

ผมทราบดีครับว่า Bose C3 C5 นั้นแพงเกินความจำเป็น ครั้นจะสั่ง I-Trigue 3300 หรือ VS4121 จาก ebay ก็โดนค่า shipping 110 dollars รวมแล้วก็ใกล้เคียงกับการซื้อ C3 ที่นี่ครับ

แต่วันนี้กระผมเจอคนปล่อย C5 ในเว็บมือสองของที่นี่ครับ ราคาตั้งไว้ถูกกว่าท้องตลาดที่นี่ 20% และกระผมเคยมีบทเรียนจากการตัดสินใจช้าจนทำให้ C3 มือสองที่ 8,500 บาท หลุดมือไป

เกิดมาไม่เคยนึกฝันเลยครับว่าจะต้องตัดสินใจซื้อ 2.1 ตัวเป็นหมื่น กระผมเลยจะขอความกรุณาจากพี่ๆ ครับว่า

__1.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่าคุณสมบัติที่ C5 มี dac ในตัวและตัดการทำงานของ dac ภายนอกนั้น มันเกื้อหนุนกันอย่างลงตัวกับโน๊ตบุ๊คที่มีแค่ซาวน์ออนบอร์ด

__2.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับที่คุณสมบัติการจำลองเสียง 5.1 ของ C5 จะทำให้การดูหนัง 720p , 1080p DTS 5.1 ที่ได้จากโหลดบิตผ่านโน๊ตบุ๊คนั้น ได้อรรถรสเพิ่มขึ้น

__3.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่าความลุ่มหลงในเสียงเบสของผม จะได้รับความสุขสมจาก C5

ขอบพระคุณพี่ๆ ห้อง Sound System มากครับ และขออภัยสำหรับการตั้งกระทู้ทั้งที่ยังขาดความรู้ของกระผมครับ

จากตัวเลือกมันไม่เหลืออะไรแล้วนี่ครับ c5 โลดครับผม

Comment

C5 โลดเลยครับ ^^
      แต่สำหรับผมแนะนำหา Klipsch ดีกว่า ^^
      Bass ลงลึกได้ใจมากครับ

Comment

เข้าใจเลยครับ ว่าเเถวนั้นหาไรอยากครับฦ

แต่วา ถ้าท่านใช้ NB อยู่ประจำ C5 เป็นตัวเลือกที่ดีเลยทีเดียวครับ และน่าจะดีที่สุด สำหรับที่ที่หาของยากครับ

จริงๆที่นั่นหาไม่ยากในเว็ป แต่ว่า รวมค่าส่งไรแล้ว เอาที่ที่ซื้อได้ และเข้าไปหาได้ง่ายเมื่อมีปัญหาดีกว่าครับ

จัดไปครับท่าน......ฟังเพลงเพราะเหลือหลาย ....- -

Comment

C5 อีกเสียงครับ

Comment

แหม.. อยู่ตั้งนอร์เวย์ ดินแดนสแกนดิเนเวียน เจ้าแห่งไดร์เวอร์ลำโพงบ้านชั้นเทพเลยครับ ถ้าเป็นผม DIY ตู้ลำโพงฟังเองคงได้หลายคู่แล้วครับ...

สำหรับลำโพงคอมแนะนำ C5 เช่นกันครับ

Comment

ใช้อยู่ ถ้าฟังเพลงใช้ foobar+asio4all set เป็น 2.1 ฟังเพลงมันส์ดี
              c5 มี dac ในตัวสร้าง 5.1 เสมือน ส่วนเสียงความรู้สึกส่วนตัวนะครับเยี่ยมเลย ใส ได้ทุกแนว ให้รายละเอียดเยอะดีแต่ถ้าเน้น Rock R&B + bass เคยฟังเทียบกับ Klipsch gmx 2.1 ของเพื่อนสนิท(เอามาเบิร์นที่บ้านผม)
              สู้ไม่ได้ แต่ที่เหลือดีกว่าหมด ไม่ใช่ว่าc5ไม่มีbass มี แต่ Klipsch มีเยอะกว่า

Comment

หาแฟนก่อนดิครับ เดี๋ยวก็ลืมลำโพง

Comment

__1.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่าคุณสมบัติที่ C5 มี dac ในตัวและตัดการทำงานของ dac ภายนอกนั้น มันเกื้อหนุนกันอย่างลงตัวกับโน๊ตบุ๊คที่มีแค่ซาวน์ออนบอร์ด

ถูกครับ

__2.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับที่คุณสมบัติการจำลองเสียง 5.1 ของ C5 จะทำให้การดูหนัง 720p , 1080p DTS 5.1 ที่ได้จากโหลดบิตผ่านโน๊ตบุ๊คนั้น ได้อรรถรสเพิ่มขึ้น

ได้อรรถรสเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ แต่คงสู้ 5.1แท้ไม่ได้ครับ

__3.__ กระผมเข้าใจถูกมั๊ยครับว่าความลุ่มหลงในเสียงเบสของผม จะได้รับความสุขสมจาก C5

ถ้าจะเอาเบสด้านๆ แข็งๆ c5 คงไม่มีให้ครับ มันมีแต่ความนุ่มนวล + ความหวานใส ของ กลางแหลม ที่.......ไม่มี

และที่สำคัญมันเหมาะกับ notebook มากครับ

Comment

http://www.finn.no/finn/bap/object?f...2&WT.svl=Bilde

ขอบพระคุณพี่ๆ ห้อง Sound System สำหรับทุกความคิดเห็นเลยครับ

ขอบพระคุณมากครับ

Comment

Originally posted by camera View Post

ถ้าจะเอาเบสด้านๆ แข็งๆ c5 คงไม่มีให้ครับ มันมีแต่ความนุ่มนวล + ความหวานใส ของ กลางแหลม ที่.......ไม่มี

และที่สำคัญมันเหมาะกับ notebook มากครับ
                      พูดซะผมอยากได้เลยครับท่าน

Comment

Working...
                      X