คือตอนนี้สเปคคอมที่ผมใช้
AMD FX 8320 / Cooler Master: Hyper 212
GTX 970 HOF
RAM Trident X 16 GB * 8x2* bus 1866
Power supply Cougar PowerX 700
HD 1 TB WDblack
ขนาดจอที่ปรับเล่นเกม 1366 x 768
คือ ผมมีปัญหากับเกมๆนึงชื่อเกม Warthunder ครับ แบบ ระหว่างเล่น FPS ที่ทำได้นี่ต่ำโคตร 30 - 45 ขึ้นๆลง + มีปัญหาอาการ FPS ดรอปบ่อยมาก เลยลองเทส เปิด Adaptive vsync ลองดูก็ไม่ได้ช่วยอะไร
ผมลองลบเกมทิ้งโหลดใหม่ลงใหม่ก็ไม่หาย ลอง ลบไดรเวอร์การ์ดจอออกแล้วติดตั้งใหม่ก็ไม่หาย
กับเกมอื่นไม่มีปัญหานะครับ
Battlefield 4 เงี้ย ปรับ อัลตร้าหมด FPS วิ่งอยู่ 77 - 120 ตลอดเวลา
อันนี้คือสเปค ที่เกม Recommended มาครับ
Processor: Dual-Core 2,4 GHz
Memory: 4 Gb
Video Card: Nvidia GeForce 460 or higher, AMD Radeon 55XX series or higher
Network: Broadband Internet connection
Hard Drive: 11 Gb**
ผมลองสอบถามเพื่อน ที่เล่นด้วยกันเขาใช้สเปคต่ำกว่าผมทุกอย่างแต่ FPS เขาทำได้ดีกว่าแบบขาดไปเลย แล้วไม่เจออาการ FPS ตกบ่อยด้วย เลยลองไปไล่หาคนที่ใช้สเปคเดียวกันก็คือ 8320 + 970 เขาทำ FPS ได้ 100 กว่าๆ แล้วไม่เกิดปัญหาแบบผมด้วย
ผมเลยงงๆว่าปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ เพราะจนปัญญามากไม่รู้จะแก้ยังไง
กับเกมอื่นนี่นับว่าปกติไปเล่น
PSO 2 / BF 4 / CSGO เกมที่เล่นตอนนี้ครับ ปกติหมด ยกเว้น Warthunder เกมเดียว
เลยอยากจะสอบว่าปัญหาส่วนนี้มันเกิดจากอะไร เพราะถ้ามาจากฮาดแวร์ผมว่ามันต้องเป็นทุกๆเกม ที่ผมเข้าใจนะ