overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 6 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 110
    COMMENT's Avatar
    rangsit, muang ake

Thumbs down เครียด !! สอบถามพี่น้องชาว Intel ครับ เรื่อง (ASUS) Motherboard การขอคืนเงิน

เนื่องด้วยผมได้ซื้อ Asus x99 deluxe/u3.1 มา แล้วใช้ได้ไปไม่ถึงเดือนพอตแลนมีอาการเอ๋อไม่ยอมรับ ip ที่จ่ายมา ซึ่งได้ทดสอบทั้งลง windows ใหม่ตั้งแต่ windows 7,8.1,10 ก็พบอาการเดิม

รวมทั้งได้ลองยกเครื่องไปเสียบเน็ตตามบ้านเพื่อนทั้งหมด 3 คน ใช้เน็ต 3 ค่าย ก็มีอาการเป็นเหมือนเดิม

จึงนำไปเคลมกับทาง Asus ใช้เวลาในการเคลม 3 อาทิตย์โดยการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ (พนักงานแจ้งว่ารอ 30-45วัน)

เมื่อได้รับของเสร็จนำกลับมาใช้ได้ประมาณ 8 วัน อาการเดิมกลับมา ตอนนั้นคิดได้อย่างเดียวว่า พึ่งมาจับ Asus Hi-end ครั้งแรก ทำไมมันมีปัญหาจุกจิกขนาดนี้

เพราะตั้งแต่เล่นคอมพิวเตอร์มาปัญหานี้พึ่งเคยเจอครั้งแรกในชีวิตเลย เรื่องพอตแลนเสีย แถมยังเป็น Dual Lan ด้วยซึ่งเป็นของ Intel พึ่งเคยจับและใช้ครั้งแรกเหมือนกันส่วนใหญ่ motherboard ที่ใช้จะเป็นของ Realtek *ปัญหานี้เกิดจากการลง Windows 10 ที่เป็น Insiders ลงแบบ Clean ซึ่งผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวเลย ซึ่งก่อนหน้าผมใช้ Giggabyte มาตลอด 6 - 7 ปี ไม่เคยมีปัญหาเลย ยี่ห้ออื่นเรื่อง Lan ก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน จะลง Windows เป็น 10 20 รอบก็ไม่เคยเป็นเลยสักค่ายพึ่งมาเป็นกับ Asus นี้ค่ายแรก

ซื้อมาแทบไม่ได้ทำงานเลย 1 เดือนหมดไปกับการเคลมของ ใช้งานจริงรวมทั้งหมด 2 อาทิตย์กว่า ๆ แค่นั้น

จึงได้เดินทางนำสินค้ากลับไปที่ศูนย์ Asus อีกครั้ง แต่ทีนี้ผมได้ทำการทำเรื่องขอคืนเงิน ซึ่งพนักงานที่ศูนย์บอกว่าให้เขียนอีเมล์พร้อมเหตุผลว่าทำไมต้องขอคืนเงิน ผมก็นั่งพิมพ์ในโทรศัพท์แล้วส่งเมล์ไป ณ เดียวนั้นเลยครับ แล้วก็ได้เซ็นเอกสารให้พนักงานรับเรื่องไว้

ผมก็เลยถามไปว่าทาง Asus ที่นี้จะติดต่อผมกลับมาใช่ไหม พนักงานบอกว่าจะเป็นทางศูนย์ใหญ่ เพราะที่นี้เป็นแค่เพียงศูนย์รับเรื่องเท่านั้น (ความรู้สึกตอนนั้นผมแบบ . . . .) แล้วก็รายละเอียดว่าจะได้เงินคืนในจำนวนเท่าใด จะหักค่าอะไรยังไง ทางศูนย์ที่ผมไปเคลมก็ไม่รู้เรื่องอีก

ผมก็เลยโทรไปสอบถามคอลเซนเตอร์ แล้วได้คำตอบมาว่า 'Asus ศูนย์ใหญ่เขาติดต่อมาถ้าเขาได้รับเรื่องที่ยื้นไปตอนแรกเรียบร้อยแล้ว เขาจะขอดูใบเสร็จว่าซื้อมาในราคาเท่าไหร่และบัตรประชาชน และจะตีราคาจากสินค้าว่ามีชำรุดหรือไม่

ผมก็เลยบอกอ้อโอเคครับ ก็เลยถามไปว่าใช้เวลานานไหม ทางคอลเซนเตอร์ก็ตอบกลับมาว่าตอนนี้ยังบอกไม่ได้ครับ (เพราะว่าผมพึ่งไปทำเรื่องในวันนั้นครับ เขาบอกให้ทางศูนย์ Asus ยื้นเรื่องที่ผมทำไปให้ศูนย์ใหญ่ก่อนถึงจะบอกได้) ผมก็โอเคเข้าใจ ก็เลยเดินทางกลับ

------------------------------------------------------
    เลยอยากจะสอบถามพี่น้องชาว Intel ครับ (หรืออีกค่ายเข้ามาเห็นกระทู้นี้แล้วมีประสบกาณ์เรื่องแบบนี้ก็ช่วยเหลือผมได้ครับ จะเป็นพระคุณมาก)

กรณีขอคืนเงินนี้รอนานไหมครับ ? ผลสุดท้ายออกมาเป็นอย่างไร ได้เงินคืนจำนวนประมาณเท่าใด รบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์แบบนี้มาให้ข้อมูลทีครับ

ตอนนี้ก็เลยคิดไว้คร่าว ๆ
    - รอได้เงินจาก Asus แล้วค่อยไปซื้อ Motheboard x99 ค่ายอื่นมาใช้ หรือว่าไม่ต้อง Asus แล้วไปจัดค่ายอื่นมาใช้เลย
    -รอได้เงินจาก Asus แล้วขาย I7 5820k ทิ้งแล้วไปเล่น 1151 แทน หรือว่าไม่ต้อง Asus แล้วขาย I7 5820k แล้วไปเล่น 1151 เลย
    เพราะกังวลว่าการขอเงินคืนครั้งนี้จะรอนาน(มาก)จนไม่ได้ทำอะไร

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by COMMENT; 1 Oct 2015 at 19:43:11.

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ของผม Asus HD6870 DCII รอเครม 3เดือน แล้วรอทำเรื่องคืนเงินอีก 6เดือนนิดๆ รวมๆ9เดือนครับ หลังจากนั้นไม่เคยใช้ของ Asus อีกเลย

OverclockZone Member dnet's Avatar

หาบอร์ดสำรองมาเล่นแทน(ราคาก็เอาการอยู่) ส่วนบอร์ดมีปัญหาถ้าทาง asus ไม่คืนเงินเครมให้ดีแล้วขายครับ เพราะไป 1151 ก็หมดเยอะนะ

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

MB ASUS อีกแล้ววว

Quote Originally Posted by Hangger View Post
    ของผม Asus HD6870 DCII รอเครม 3เดือน แล้วรอทำเรื่องคืนเงินอีก 6เดือนนิดๆ รวมๆ9เดือนครับ หลังจากนั้นไม่เคยใช้ของ Asus อีกเลย
    โอโหผมนี้อึ้งเลยครับ ขนาดการ์ดจอยังรวม ๆ 9 เดือน เกือบปีเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากท่านมากครับ

ผมก็คงไม่ใช้ค่ายนี้อีกแล้วเหมือนกัน พึ่งใช้ครั้งแรกก็เฟลเลย

Quote Originally Posted by dnet View Post
    หาบอร์ดสำรองมาเล่นแทน(ราคาก็เอาการอยู่) ส่วนบอร์ดมีปัญหาถ้าทาง asus ไม่คืนเงินเครมให้ดีแล้วขายครับ เพราะไป 1151 ก็หมดเยอะนะ
    นั้นสิ่ครับกำลังคิดแบบท่านอยู่พอดี กำลังตัดสินใจอยู่เลยครับ คือตอนนี้ผมไม่รู้เรทการคืนเงินของ Asus หน่ะสิ่ครับ ถ้ารู้ว่าจะคืนให้กี่ % จากสินค้าที่ซื้อไป ตรงนี้จะเป็นตัวตัดสินใจให้ทำอะไรชัดเจนขึ้น เพราะตอนนี้ต้องรอทำเรื่องไม่รู้ว่าต้องรอกี่วัน
    ตรงนี้เดียวพรุ้งนี้ลองโทรไปสอบถามดูล่ะกันครับว่าเรื่องถึงศูนย์ใหญ่รึยัง ถ้าถึงแล้วก็คงรอต่อไปอีกสักพักรอดูสถานการณ์ แต่ถ้ายังไม่ส่งเรื่องก็คงเข้าไปศูนย์บอกให้เปลี่ยนเป็นการเคลมแทนแหล่ะครับ

ส่วนเรื่อง 1151 ถ้าจะเปลี่ยนคงมีให้ซื้อแค่ 2 ชิ้นแหล่ะครับ Motherboard + CPU ถ้าเอาดี ๆ ไปเลย I7 6700k ฟิคตายตัวราคาตอนนี้ตีไป 14-15k , Motherboard ตั้งบไว้ไม่เกิน 10k+- รวม ๆ ก็น่าจะหมด 20-25k+- ไม่เกินนี้ ก็ถือว่าพอรับได้ครับถ้าเปลี่ยนมาแล้วไม่เจอปัญหาจุกจิกแบบนี้ แต่คงไม่ขอซื้อ Motherboard แบรนด์ Asus อีกแน่ ๆ ครับ รวมถึงสินค้าชิ้นอื่นก็เช่นกันครับ ขอลาขาด

-----------------------------------------------------------------------------------

ขอบคุณสำหรับคำแนะและข้อมูลจากท่านทั้งสองมากเลยครับ -/\-

OverclockZone Member garmin's Avatar

เอาใจช่วยนะครับ ใจเย็นๆ

OverclockZone Member medkwang's Avatar

ใช้ X99 Deluxe แต่รุ่นแรก ยังไม่พอปัญหาแบบคุณเหมือนกัน เลยบอกไม่ได้ ว่ามันเป็นจากตรงไหนกันแน่ เพราะนอกจากพวก USB3.1 นอกนั้นเหมือนกันหมด
    X99 Asus ที่ผมลองๆ สองตัว อีกตัว X99 E WS ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนตัวเรื่องขอคืนเงิน นี่ยอมรับเลยว่าศูนย์ใจดีมาก ปกติ แล้วถ้ารอนาน+ของรุ่นเดิมไม่มี ก็ถึงหักคืนเงินไป

แต่บางทีไม่ได้เป็นตัวเงิน อาจจะได้เป็นบัตรมูลค่าเงินเอาไปซื้อของอื่นๆได้
    อย่างของผม Asus GTX590 ส่งไปไต้หวัน 8 เดือน ตอนแรกว่าจะคืนเงินให้ เหมือนได้หมื่นนิดๆ แต่ต่อมาไม่คืนแล้ว เพราะมีรุ่นนี้เหลือพอดี เลยไปรับรุ่นเดิมกลับมา

Quote Originally Posted by garmin View Post
    เอาใจช่วยนะครับ ใจเย็นๆ
    ขอบคุณมากครับ พยายามใจเย็นใจร่ม ๆ อยู่ครับ

Quote Originally Posted by medkwang View Post
    ใช้ X99 Deluxe แต่รุ่นแรก ยังไม่พอปัญหาแบบคุณเหมือนกัน เลยบอกไม่ได้ ว่ามันเป็นจากตรงไหนกันแน่ เพราะนอกจากพวก USB3.1 นอกนั้นเหมือนกันหมด
    X99 Asus ที่ผมลองๆ สองตัว อีกตัว X99 E WS ยังไม่มีปัญหาอะไรครับ

ส่วนตัวเรื่องขอคืนเงิน นี่ยอมรับเลยว่าศูนย์ใจดีมาก ปกติ แล้วถ้ารอนาน+ของรุ่นเดิมไม่มี ก็ถึงหักคืนเงินไป

แต่บางทีไม่ได้เป็นตัวเงิน อาจจะได้เป็นบัตรมูลค่าเงินเอาไปซื้อของอื่นๆได้
    อย่างของผม Asus GTX590 ส่งไปไต้หวัน 8 เดือน ตอนแรกว่าจะคืนเงินให้ เหมือนได้หมื่นนิดๆ แต่ต่อมาไม่คืนแล้ว เพราะมีรุ่นนี้เหลือพอดี เลยไปรับรุ่นเดิมกลับมา
    แต่ล่ะเคสนาน ๆ ทั้งนั้นเลย 8 - 9 เดือนทั้งนั้นเลย

ถ้าเป็นตามที่ท่านบอกมาผมก็คงมี % เจอปฏิเสธการขอคืนเงินเหมือนกัน ถ้ากรณีถ้ายังมีของรุ่นเดียวกันอยู่ในคลังสินค้า

ถ้าดำเนินเรื่องจนตกลงได้แล้วแต่กลับกลายเป็นได้บัตรมูลค่าเงินมาผมก็คงไม่ยอมแหล่ะครับ ตอนจ่าย ๆ เงินสด ตอนได้กลับได้เป็นบัตรมูลค่า คงต้องมีการวีนกันหน่อยแล้วหล่ะครับ

ถ้าขอคืนเงินไม่สำเร็จ คงเปลี่ยนเป็นการเคลมแทนแหล่ะครับ เพราะเป็นวิธีสุดท้ายแล้ว

รอดูต่อไปครับว่าจะจบลงแบบไหน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับท่าน
    Last edited by COMMENT; 1 Oct 2015 at 21:10:31.

Crazy_O's Avatar

เอาใจช่วยครับ สำหรับ asus ถ้าใช้ได้ดีก็ทนมากๆ ถ้าเสียก็ต้องวัดดวงกับศูนย์เอา ซึ่งก็มีทั้งกรณีดีและกรณีมีปัญหา
    ช่วงนี้ไม่ไปลอง asrock กับ gigabyte ดูเหรอ ถึงแม้ทั้ง 2 ตัว เรื่องไบออสจะสู้ asus ไม่ได้ก็เถอะ

OverclockZone Member VanGuarD's Avatar

แอบมาจดข้อมูล

Quote Originally Posted by Crazy_O View Post
    เอาใจช่วยครับ สำหรับ asus ถ้าใช้ได้ดีก็ทนมากๆ ถ้าเสียก็ต้องวัดดวงกับศูนย์เอา ซึ่งก็มีทั้งกรณีดีและกรณีมีปัญหา
    ช่วงนี้ไม่ไปลอง asrock กับ gigabyte ดูเหรอ ถึงแม้ทั้ง 2 ตัว เรื่องไบออสจะสู้ asus ไม่ได้ก็เถอะ
    ขอบคุณมากครับท่าน

จริงครับ Asus ตัว Bios มีฟังชั่นให้ปรับครบกว่ายี่ห้ออื่นครับ เลยเป็นเหตุให้ผมเลือกใช้ Asus นี้แหล่ะตอนย้ายมาเล่น 2011 เพอร์เฟคเลยน้ะครับสำหรับผมฟังชั่นการปรับแต่งใน Bios ละเอียดมาก แต่ดันมาเจออาการปัญหาจุกจิกจากอย่างอื่นแทนซะงั้น

เดียวรอเรื่องนี้ข้อสรุปก่อนครับ คิดไว้ว่าจะกลับไปซบ Gigabyte เหมือนเดิมครับ

Quote Originally Posted by VanGuarD View Post
    แอบมาจดข้อมูล

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

เคลมอัพเกรดไม่ได้สินะครับ เอาใจช่วยครับ Asus นี่เรื่องประกันมีปัญหานานละยังไม่ดีขึ้นสักที

Quote Originally Posted by Dej_SAVAGE View Post
    เคลมอัพเกรดไม่ได้สินะครับ เอาใจช่วยครับ Asus นี่เรื่องประกันมีปัญหานานละยังไม่ดีขึ้นสักที
    จริง ๆ เคลมอัพเกรดยังไม่ได้ลองถามเลยครับ เพราะรุ่นที่สูงกว่านี้ก็คือ Rampage แต่ติดใจตรงที่ใช้ชิป Lan Dual เหมือน Deluxe เลยกลัวปัญหาจะกลับมาเป็นอีกแบบเดิม ผมเลยขอคืนเงินแทนครับ

เหตุผลที่ขอคืนเงินก็มีมาจากปัจจัยอื่นอีกครับ เพราะไปเจอกระทู้นึงในพันทิป แล้วยูสเซอร์ท่านผู้นั้นก็ตั้งกระทู้ใน ocz ด้วย มีปัญหาจาก x99 ยี่ห้อ Asus เหมือนกัน ซึ่งเป็นตัว Rampage

เท่าที่ผมอ่านมา คือพัดลมตรง PCH(ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ถูกรึเปล่า) มันไม่หมุนเลยเอาไปเคลม แต่ดันได้ของซ่อมกลับมา ซึ่งมีรอยขูดเต็มไปหมด จขกท ไม่พอใจก็เลยตัดสินขอคืนเงินแทน

เห็นโพสกระทู้เมื่อต้นเดือนนี้เองครับ พยายามติดต่อหาท่าน จขกท นั้นก็ยังไม่ตอบกลับเลย อยากรู้ว่าตอนนี้ได้เงินคืนรึยัง

OverclockZone Member ptw4520's Avatar

^
    - เห็นใจท่านครับ ที่มาพบกับเรื่องแบบนี้ ผมว่าผมปวดหัวมาเดือนกว่า แต่ท่านนี่หนักกว่าผมอีกนะ มันเฮงซวยที่ต้องมาเจอกับเรื่องแบบนี้ ต้องผ่านมันไปให้ได้ พอผ่านไปแล้ว ต่อไปมันก็เป็นแค่เรื่องขำๆ ยามที่นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา ครับ
    - ผมก็ใช้แต่ ASUS ยี่ห้อเดียวล่ะครับ และก็เพิ่งจะเจอเป็นครั้งแรกพังติดต่อกัน 2 บอร์ด คือ Z170-A กับ Ranger แถม 6700K ก็เจ๊งไปด้วยกัน แน่มั้ยล่ะ
    - เพิ่งได้มาเมื่อวานนี้ (30 ก.ย.) ประกอบไปก็ระแวงไป ว่ามันจะเป็นไงบ้างวะคราวนี้ แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยความเรียบร้อยดี
    - นี่แหล่ะครับ เมื่อถึงคราวซวยมาเยือน ต้องมาเจอกับของที่อาจบกพร่อง หลุดรอดจากการตรวจสอบมาได้ และบังเอิญเราได้มันมาใช้งาน ก็เอวังน่ะสิ
    - รีบทำใจกับเรื่องนี้ให้ได้ คิดว่าเป็นเคราะห์หามยามซวย หรือฟาดเคราะห์ไปครับ ไม่เจอเรื่องนี้ อาจไปเจอเรื่องอื่นที่หนักหนาสาหัสกว่านี้ มิแย่เหรอ
    - อีกอย่าง ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไร แค่สูญเสียทรัพย์สินเงินทองไป ก็เท่านั้นเอง สมบัตินอกกาย เดี๋ยวก็หาใหม่ได้อีก วันหน้ายังมีสิ่งที่ต้องเผชิญอีกหลายสิ่งหลายอย่าง ทั้งดีและไม่ดี ถ้าเราผ่านไปได้เรื่อยๆ เราก็จะแข็งแกร่งยิ่งขึ้นไปด้วย หากเจอเรื่องอะไรเข้าอีก ก็จะเห็นเป็นเรื่องธรรมดาๆ ครับ
    - ส่วนต่อไปจะเล่นอะไรดี ก็ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ศึกษาหารายละเอียด แล้วก็ตัดสินใจซื้อ หากได้มาแล้ว มันจะออกมาอีท่าไหนก็ช่างมัน เพราะคิดแล้วเลือกแล้ว ถูกใจหรือไม่ถูกใจยังไง ค่อยมาว่ากันอีกที
    - สู้ๆ นะ ไม่เท่าไหร่หรอก ครับ

Quote Originally Posted by ptw4520 View Post
    ^
    - เห็นใจท่านครับ ที่มาพบกับเรื่องแบบนี้ ผมว่าผมปวดหัวมาเดือนกว่า แต่ท่านนี่หนักกว่าผมอีกนะ มันเฮงซวยที่ต้องมาเจอกับเรื่องแบบนี้ ต้องผ่านมันไปให้ได้ พอผ่านไปแล้ว ต่อไปมันก็เป็นแค่เรื่องขำๆ ยามที่นึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมา ครับ
    - ผมก็ใช้แต่ ASUS ยี่ห้อเดียวล่ะครับ และก็เพิ่งจะเจอเป็นครั้งแรกพังติดต่อกัน 2 บอร์ด คือ Z170-A กับ Ranger แถม 6700K ก็เจ๊งไปด้วยกัน แน่มั้ยล่ะ
    - เพิ่งได้มาเมื่อวานนี้ (30 ก.ย.) ประกอบไปก็ระแวงไป ว่ามันจะเป็นไงบ้างวะคราวนี้ แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยความเรียบร้อยดี
    - นี่แหล่ะครับ เมื่อถึงคราวซวยมาเยือน ต้องมาเจอกับของที่อาจบกพร่อง หลุดรอดจากการตรวจสอบมาได้ และบังเอิญเราได้มันมาใช้งาน ก็เอวังน่ะสิ
    - รีบทำใจกับเรื่องนี้ให้ได้ คิดว่าเป็นเคราะห์หามยามซวย หรือฟาดเคราะห์ไปครับ ไม่เจอเรื่องนี้ อาจไปเจอเรื่องอื่นที่หนักหนาสาหัสกว่านี้ มิแย่เหรอ
    - อีกอย่าง ไม่ใช่เรื่องคอขาดบาดตายอะไร แค่สูญเสียทรัพย์สินเงินทองไป ก็เท่านั้นเอง สมบัตินอกกาย เดี๋ยวก็หาใหม่ได้อีก วันหน้ายังมีสิ่งที่ต้องเผชิญอีกหลายสิ่งหลายอย่าง ทั้งดีและไม่ดี ถ้าเราผ่านไปได้เรื่อยๆ เราก็จะแข็งแกร่งยิ่งขึ้นไปด้วย หากเจอเรื่องอะไรเข้าอีก ก็จะเห็นเป็นเรื่องธรรมดาๆ ครับ
    - ส่วนต่อไปจะเล่นอะไรดี ก็ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ศึกษาหารายละเอียด แล้วก็ตัดสินใจซื้อ หากได้มาแล้ว มันจะออกมาอีท่าไหนก็ช่างมัน เพราะคิดแล้วเลือกแล้ว ถูกใจหรือไม่ถูกใจยังไง ค่อยมาว่ากันอีกที
    - สู้ๆ นะ ไม่เท่าไหร่หรอก ครับ

ขอบคุณมาก ๆ เลยครับท่าน

ตอนนี้ผมก็เริ่มทำใจได้แล้วหล่ะครับเพราะทำอะไรไม่ได้เยอะนอกจากรอ คงถึงคราวซวยของผมจริง ๆ

OverclockZone Member BooKeem's Avatar
    คลองสาม - ฟิวเจอร์-เมเจอร์-เซียร์-ดอน

บอกเลยว่า ห่วยมากกับบริการห่วยๆแบบนี้ รอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนท่านต้องไปร้อง สคบ.แน่นอนครับ เชื่อผมๆลาขาดยี่ห้อนี้ครับ

OverclockZone Member 191's Avatar

ขอให้ได้เงินคืนเต็มจำนวนไวๆครับ.

mohan's Avatar

ผมเริ่มเล่น 2011-3 หลังท่าน COMMENT ไม่นาน ติดตามผล oc สอบถามปัญหาทางเทคนิคมาก็มี...ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้ท่านได้ดังสมหวังไวๆนะครับ

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

ประสบกามผม ผมใช้บอร์ดยี่ห้อ DFI ช่วง 5 6 ปีที่แล้ว ราคาสูงกว่า มาก มากกว่า ยี่ห้ออื่นๆ แต่ที่ซื้อเพราะเค้าอวยกันว่า ของดี มีคุณภาพ

ผ่านมาเกือบ 6 ปี ยังใช้ได้ปรกติ เปิดติดอยู่ เล่นพิมพ์อยู่นี่ละครับ กับ AMD x4 810 อายุเกือบ 5 6 ปีละ พร้อมบอร์ด

ซึ่งตอนหลังจากซื้อมานี่ DFI เลิกทำขายทั่วๆไป ไปปั้มส่ง oem ขายแบน แทน ละ ปัจจุบันนี้ เลยอดเลย

ตอนนี้ใช้บอร์ด ยี่ห้อ MSI แทน ที่เค้าอวยกันว่า ใช้วัสดุเกรดทหาร ทน 7 ปี+ อะไรนั้น 5555555+
    ตอนนี้ ก็รอดูผลอยู่ ว่าใช้ดี หรือ จะแต็บก่อน ก็ค่อยว่าอีกที

เห็นคนอื่นๆ ว่า MSI ห่วยๆ หรือ ไม่เหมาะใช้งานหนักๆ นี่ ตั้งแต่ใช้ MSI z97 มา เกือบจะ 9 เดือนละจะครบปี
    บอร์ด z97 msi ก็ยังปรกติดีทุกอย่าง เปิด 24 ชั่วโมง

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

Quote Originally Posted by COMMENT View Post
    เนื่องด้วยผมได้ซื้อ Asus x99 deluxe/u3.1 มา แล้วใช้ได้ไปไม่ถึงเดือนพอตแลนมีอาการเอ๋อไม่ยอมรับ ip ที่จ่ายมา ซึ่งได้ทดสอบทั้งลง windows ใหม่ตั้งแต่ windows 7,8.1,10 ก็พบอาการเดิม

รวมทั้งได้ลองยกเครื่องไปเสียบเน็ตตามบ้านเพื่อนทั้งหมด 3 คน ใช้เน็ต 3 ค่าย ก็มีอาการเป็นเหมือนเดิม

จึงนำไปเคลมกับทาง Asus ใช้เวลาในการเคลม 3 อาทิตย์โดยการเปลี่ยนตัวใหม่ให้ (พนักงานแจ้งว่ารอ 30-45วัน)

เมื่อได้รับของเสร็จนำกลับมาใช้ได้ประมาณ 8 วัน อาการเดิมกลับมา ตอนนั้นคิดได้อย่างเดียวว่า พึ่งมาจับ Asus Hi-end ครั้งแรก ทำไมมันมีปัญหาจุกจิกขนาดนี้

เพราะตั้งแต่เล่นคอมพิวเตอร์มาปัญหานี้พึ่งเคยเจอครั้งแรกในชีวิตเลย เรื่องพอตแลนเสีย แถมยังเป็น Dual Lan ด้วยซึ่งเป็นของ Intel พึ่งเคยจับและใช้ครั้งแรกเหมือนกันส่วนใหญ่ motherboard ที่ใช้จะเป็นของ Realtek *ปัญหานี้เกิดจากการลง Windows 10 ที่เป็น Insiders ลงแบบ Clean ซึ่งผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวเลย ซึ่งก่อนหน้าผมใช้ Giggabyte มาตลอด 6 - 7 ปี ไม่เคยมีปัญหาเลย ยี่ห้ออื่นเรื่อง Lan ก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน จะลง Windows เป็น 10 20 รอบก็ไม่เคยเป็นเลยสักค่ายพึ่งมาเป็นกับ Asus นี้ค่ายแรก

ซื้อมาแทบไม่ได้ทำงานเลย 1 เดือนหมดไปกับการเคลมของ ใช้งานจริงรวมทั้งหมด 2 อาทิตย์กว่า ๆ แค่นั้น

จึงได้เดินทางนำสินค้ากลับไปที่ศูนย์ Asus อีกครั้ง แต่ทีนี้ผมได้ทำการทำเรื่องขอคืนเงิน ซึ่งพนักงานที่ศูนย์บอกว่าให้เขียนอีเมล์พร้อมเหตุผลว่าทำไมต้องขอคืนเงิน ผมก็นั่งพิมพ์ในโทรศัพท์แล้วส่งเมล์ไป ณ เดียวนั้นเลยครับ แล้วก็ได้เซ็นเอกสารให้พนักงานรับเรื่องไว้

ผมก็เลยถามไปว่าทาง Asus ที่นี้จะติดต่อผมกลับมาใช่ไหม พนักงานบอกว่าจะเป็นทางศูนย์ใหญ่ เพราะที่นี้เป็นแค่เพียงศูนย์รับเรื่องเท่านั้น (ความรู้สึกตอนนั้นผมแบบ . . . .) แล้วก็รายละเอียดว่าจะได้เงินคืนในจำนวนเท่าใด จะหักค่าอะไรยังไง ทางศูนย์ที่ผมไปเคลมก็ไม่รู้เรื่องอีก

ผมก็เลยโทรไปสอบถามคอลเซนเตอร์ แล้วได้คำตอบมาว่า 'Asus ศูนย์ใหญ่เขาติดต่อมาถ้าเขาได้รับเรื่องที่ยื้นไปตอนแรกเรียบร้อยแล้ว เขาจะขอดูใบเสร็จว่าซื้อมาในราคาเท่าไหร่และบัตรประชาชน และจะตีราคาจากสินค้าว่ามีชำรุดหรือไม่

ผมก็เลยบอกอ้อโอเคครับ ก็เลยถามไปว่าใช้เวลานานไหม ทางคอลเซนเตอร์ก็ตอบกลับมาว่าตอนนี้ยังบอกไม่ได้ครับ (เพราะว่าผมพึ่งไปทำเรื่องในวันนั้นครับ เขาบอกให้ทางศูนย์ Asus ยื้นเรื่องที่ผมทำไปให้ศูนย์ใหญ่ก่อนถึงจะบอกได้) ผมก็โอเคเข้าใจ ก็เลยเดินทางกลับ

------------------------------------------------------
    เลยอยากจะสอบถามพี่น้องชาว Intel ครับ (หรืออีกค่ายเข้ามาเห็นกระทู้นี้แล้วมีประสบกาณ์เรื่องแบบนี้ก็ช่วยเหลือผมได้ครับ จะเป็นพระคุณมาก)

กรณีขอคืนเงินนี้รอนานไหมครับ ? ผลสุดท้ายออกมาเป็นอย่างไร ได้เงินคืนจำนวนประมาณเท่าใด รบกวนสมาชิกที่มีประสบการณ์แบบนี้มาให้ข้อมูลทีครับ

ตอนนี้ก็เลยคิดไว้คร่าว ๆ
    - รอได้เงินจาก Asus แล้วค่อยไปซื้อ Motheboard x99 ค่ายอื่นมาใช้ หรือว่าไม่ต้อง Asus แล้วไปจัดค่ายอื่นมาใช้เลย
    -รอได้เงินจาก Asus แล้วขาย I7 5820k ทิ้งแล้วไปเล่น 1151 แทน หรือว่าไม่ต้อง Asus แล้วขาย I7 5820k แล้วไปเล่น 1151 เลย
    เพราะกังวลว่าการขอเงินคืนครั้งนี้จะรอนาน(มาก)จนไม่ได้ทำอะไร

ขอบคุณมากครับ
    ผมว่านะ หาซื้อบอร์ดตัวอื่นมาใช้พลางๆ ไปดีกว่าครับ ไม่อย่างนั้นก็คงไม่ได้ใช้แน่ๆ

Page 1 of 6 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks