overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 7 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 136
    OverclockZone Member lords's Avatar

Default ประเด็นร้อนชาว PC ชอบเล่นเกมส์เถื่อน Consol ชอบเล่นเกมส์แท้

ช้าก่อนอย่าพึ่งอ่านอย่าพึ่งดราม่า
    สิ่งที่ผมจะมาตั้งกระทู้คุยวันนี้ไม่ได้มาชวนให้คนตีกันทะเลาะกัน แต่จะมาบอกเล่าแสดงวิสัยทัศน์ วิเคราะห์ และเชิญชวนผู้ ที่มีเวลาว่างพอจะมาพูดคุยเรื่องปัญหาต่างๆ ในมุมมองต่างๆความคิดเห็นส่วนตัว ของตัวเองว่าคิดเห็นกันยังไง แล้วก็แสดงออกมาอย่างสุภาพกันนะครับ ถึงแม้ปัญหานี้จะเป็นปัญหาระดับโลก คิดไปก็แก้ไม่ได้ แต่อย่างน้อยเราก็ได้ร่วมกันคิดเล่นๆ ก็ถือว่าได้สนุกกันไปอีกแบบละกันครับ ส่วนใครที่มีความคิดเห็นว่ามันเป็นเรื่องเก่าๆเอามาเล่าใหม่ทำไม ก็ขอความกรุณาให้ท่าน ข้ามผ่านมู้นี้ไปนะครับไม่ว่ากัน

อันนี้พูดถึงประวัติเกมส์ใครรู้แล้วข้ามไปตรงประเด็นได้เลย
    เอาละพูดถึงนักเล่นเกมส์แล้วก็นับมันหมดแหละ ทั้ง PC หรือ Consol มันก็เกมส์เหมือนกัน มือถือแทปเล็ตก็เล่นได้หมดแต่ เราจะพูดถึงประวัติความเป็นมากันก่อน เกมส์ยุคแรกๆนั้นมาจากเครื่องเล่นเกมส์ที่ไม่ค่อยเหมือนเกมส์เท่าไหร่ เริ่มจากยุคจอดำตัวละครตัวหนังสือเป็นภาพดำๆ และได้พัฒนาต่อมาเรื่อยๆ โดยจะมีแต่ PC และ เครื่องเกมส์ consol เป็นตัวหลัก
    แต่ยุคแรกๆนั้น PC ถือเป็นอะไรที่แพงมากเข้าถึงยาก พูดง่ายๆว่าถ้าบ้านคุณไม่รวยจริงๆไม่มี PC อยู่ในบ้านแน่นอนสมัยนั้น Internet ก็แทบไม่มีคนรู้จักเลยละกัน ผมเองสมัยเด็กก็ไม่มีเครื่องเกมส์เล่นกับเค้า TV ยังแทบไม่มีใช้ อาศัยเล่นกับเพื่อนบ้านแทน ซึ่งเค้าก็ให้เล่นบ้างไม่ให้เล่นบ้าง อ่ะนะ เครื่องเกมส์สมัยก่อนที่เริ่มทำให้ผมรู้จักเกมส์คือ Fr202 family อะไรพวกนี้แหละ แล้วก็เป็น Sega ค่อยมาเป็นเครื่องที่ดังเป็นพุแตกคนรู้จักกันทั้งบ้านทั้งเมืองอย่าง PS1
    ด้วยการที่ Sony ได้ใช้แผ่น CD มาเป็นอุปกรณ์บันทึกเกมส์ ทำให้ต่อมาได้มีการใช้แผ่น Copy แผ่นไลท์ กันอย่างแพร่หลาย คนก็เริ่มรู้จัก คำว่าเถื่อนและ copy กันมานับตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา เกมส์คอมเองก็มีนะ สมัยก่อนก็เห็นมีเกมส์อย่าง Starcartf Hero of megic beachhead2000 yuri red alert พวกนี้ก็ด้วย พอหมดยุค ps1 เข้าสู่ ps2 ผมเองก็แทบจะไม่ได้แตะ ps2 เพราะราคาเครื่องโคตรแพงเลยสมัยนั้น ร้านเกมส์เอามาเปิดกระจายเลย ps2 ก็เล่นแผ่น copy ได้นะถึงแม้จะเปลี่ยนจากแผ่น CD เป็นแผ่น DVD จนมายุค PS3 เราเริ่มมารู้จักแผ่นแท้กันแล้วละคราวนี้ 555 PS3 ไม่มีแผ่นปั้มแผ่น copy แล้วครับ แต่กลับกัน Xbox360 กับมีแผ่น copy เต็มตลาด แน่นอนคนก็ซื้อเครื่อง xbox360 เยอะกว่าในช่วงนั้น จนมามี ps4 xb one กันในทุกวันนี้ซึ่ง ณ ปัจจุบันยังไม่มี copy หรือด้านมืด

ส่วนทาง PC ละ PC นั้นแน่นอน Crack นั้นมีมานมนานแล้ว เอาเป็นว่าเกมส์ที่คนเล่นกันเยอะแยะทั้งบ้านทั้งเมืองอย่าง Dota Allstar ของ Warcarft III ก็เป็นเกมส์ crack นี่แหละ ถามว่าทำไมเกมส์ดีขนาดนี้สนุกขนาดนี้แถมเล่นได้ยาวนาน แต่ทำไมถึงไม่ซื้อแท้มาเล่นกันละ คนก็เล่นกันทั้งบ้านทั้งเมือง คำตอบคือผมก็ไม่รู้คับ คุณช่วยตอบแทนผมได้ไหม

เข้าประเด็นแล้วนะครับ
    ประเด็นที่เราจะมาพูดกันทั้งหมดเริ่มจากนี้นะครับ สมมุติว่าคนเล่นเกมส์มี 1000ล้านคน ผมว่าคนเล่นฟรีมี 900ล้านคน

คำถามทำไมคุณถึงเล่นเกมส์ที่ crack copy เถื่อน
    คำตอบแล้วแต่คุณอ่ะ แต่ประเด็นหลักๆก็คือเพราะได้เล่นฟรีไง
    ผลที่ตามมาคนทำเกมส์ก็เจ้งดิ พอเจ้งเค้าก็ไม่ได้ทำเกมส์ใหม่ๆออกมา
    แล้วก็มาเกิดคำถามกันว่า PC ลูกเมียน้อย Consol ลูกเมียหลวง แต่จริงๆแล้ว consol เองก็มี copy เถื่อน เหมือนกัน มีแผ่นมือ2เหมือนกัน
    แต่พอช่วงแรกๆที่เครื่องออกมาใหม่ๆ ตัวเครื่องได้รับการป้องกันการเล่น copy นั่นเองแต่พอเครื่องโดน hack ได้เมื่อไหร่ ชาว Consol ก็หันไปเล่นเถื่อนอยู่ดี แปลว่าที่ consol ขายดีนั้นดพราะว่าเครื่อง consol นั้นมีการปกป้องจากการ hack นั่นเอง แล้วในเมื่อคนทำเกมส์รู้ว่าเครื่อง consol นั้นถ้าอยากจะเล่นเกมส์ต้องซื้อแผ่นแท้เล่นนะ
    แล้วคนทำเกมส์เค้าก็ฉลาดเค้าก็เลยเลือกที่จะ ทำเกมส์ของเค้าลง consol ก่อนโดยที่ยังไม่ทำลง pc เพราะถ้าทำลง pc คนก็ไปเล่น crack ใน pc กันสิ consol จะได้ขายรึ ดังนั้นจึงเห็นได้ว่าทำไมเกมส์ถึงลง pc ช้ากว่า consol นั่นเอง
    จนกระทั่งมีปีนี้ที่ผมเห็นว่า มีเกมส์แปลกๆใหม่ๆที่แทบไม่เคยลง pc เลย แต่กลับหันมาลง PC กันเยอะขึ้น ได้แก่ ดราก้อนบอล มวยปล้ำ วันพีช เป็นต้น สาเหตุน่าจะมาจากสตีม รึเปล่าก็ไม่รู้นะแค่เดาเอา เพราะจริงๆก็มีชาว pc ที่เค้าเล่นแท้นะ เค้าก็ซื้อเกมส์แท้อยู่เหมือนกัน

แล้วจะทำยังไงคนถึงจะหันมาเล่นแท้กันเยอะๆอันนี้ปัญหาคนทำเกมส์
    1.พยามทำเกมส์ที่ crack ไม่ได้ เหมือนผมจะเคยเห็นเกมส์บางเกมส์นะที่ช่วงแรกๆออกมาไม่มี crack เช่น FM2013 ที่แทบจะรอเป็นปีเลยถึงจะมี crack ให้เล่น หรือถ้าทำได้ก็ทำเกมส์ที่ clack ไม่ได้กันไปเลยถ้าทำได้อะนะ สกิดดาว มันก็เก่งซะเหลือเกินเกมส์ไรมา crack ได้เกือบหมด
    2.ทำเกมส์ที่ต้องอัพเดตแพทออกมาบ่อยๆ หมายถึงคนซื้อแท้ได้อัพแพทฟรีนะ ถ้าทำ dlc ขายก็ไม่ไหว แต่เชื่อเถอะยังไงก็เจอแน่ๆ dlc
    3.ลดราคาขายเกมส์ให้ถูกลงเพื่อที่จะได้ขายได้เยอะๆ ก็เห็นมุขนี้ได้ผลอยู่นะในสตีม แต่ได้ผลแค่ไหนก็ไม่รู้
    4.สร้างจิตสำนึกให้คนเล่นเกมส์ มีจิตสำนึกที่จะเล่นแต่เกมส์แท้และสนับสนุนเกมส์แท้เท่านั้น
    (ผมว่าถ้าทำได้คงหมดปัญหาไปนานแล้ว)

อยากขอถามว่าอะไรเป็นแรงจูงใจที่ทำให้คุณชื้อเกมส์แท้เกมส์นั้นกันครับ บอกชื่อเกมส์ที่ซื้อและเหตุผลที่ซื้อละกันครับ เผื่อคนที่ไม่เคยซื้อแท้มาอ่านเหตุผลของคุณ อาจทำให้เค้าเปลี่ยนใจลองมาซื้อเล่นดูบ้าง

อันนี้ขอเพิ่มความคิดเห็น ไม่ว่าท่านจะเล่นเถื่อนเล่นแท้ท่านก็มีสิทธิ์ที่จะแสดงความเห็นได้นะครับ
    เราไม่มีหน้าที่มาด่าว่าคนนั้นคนนี้เล่นแต่เถื่อนไม่ซื้อแท้ ทำค่ายเกมส์ชิบหายวายวอด อันนี้ผมว่าพูดไปมันก็เท่านั้นครับ คนที่ซื้อแต่แท้ก็ขอให้ท่านจงตั้งมั่นและทำต่อไปครับ ถือเป็นเรื่องดี ความดีอยู่ที่ตัวครับ ไปด่าไปว่ากันก็ไม่ทำให้อะไรดีขึ้นมีแต่จะเทลาะกันเปล่าๆ
    เอาล่ะมาพูดเรื่องเกมส์กันบ้าง อันนี้ผมคิดเองนะครับว่า หลังๆเกมส์ดีๆโดนๆมันไม่ค่อยมี แม้กระทั่ง consol ที่ผมเคยชอบเล่นสมัยก่อนก็ไม่ค่อยมีเกมส์ถูกใจออกมาให้เล่นเลย อาจเป็นเพราะค่ายเกมส์หมดมุขหรือตัวผมเริ่มแก่และหมดไฟที่จะเล่นเกมส์แล้ว แต่มาดูอีกทีผมว่าไม่หรอก metalgear V ผมก็ยังยังนั่งเล่นได้ทั้งวี่ทั้งวัน แต่ขอฝากหน่อยผมว่าถึงเกมส์นี้จะทำออกมาดีแต่ก็มีข้อติอยู่บ้างเนื่องจาก อาจจะเป็นเพราะ คนสร้างได้ลาออกไปก่อนเกมส์จะจบ หรือเพราะเกมส์ถูกรีบเข็นออกมาไวจนเกินไป ทั้งเรื่องเนื้อเรื่องที่เหมือนถูกตัดจบและ โหมดออนไลน์ที่ไม่สนุกเลย การไปบุกบ้านคนอื่นนี่ยากลำบากมาก ก็ได้แต่หวังว่าจะมีโหมดออนไลน์ใหม่ดีๆออกมาให้คนที่ซื้อเกมส์ไปแล้วได้เล่น (เล่นฟรีนะไม่ใช่ซื้อเพิ่ม)
    Last edited by lords; 3 Oct 2015 at 15:32:46.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

จำได้ แต่ก่อน ไอ้เครื่อง ps นี่ละ แม่งต้องเอาเครื่องแท้ ไปหา chip เล่นแผ่นปลอม แผ่นโซนอื่นๆ

OverclockZone Member devilblaze's Avatar

เรื่อง WarcraftIII ตอบเลย มันเล่นเถื่อนจนคนคิดว่ามันฟรี + เจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ตามจับ + คนเล่น99% ใช้บริการร้านเน็ต ไม่ได้มาคิดหรอกว่าร้านมันใช้เกมส์แท้หรือไม่ แค่เล่นได้ก็เท่านั้น

เกมส์เถื่อนทำไมผมถึงจับ ตอนเด็ก ผมจับคอมเครื่องแรกคือ AMD K6-2 พอมีเน็ต 56k แล้ว ก็เล่นตามภาษาเด็ก หาไปเรื่อย ไม่รู้หรอก เกมส์แท้ เกมส์เถื่อน แค่พยายามหาวิธีที่มันเล่นได้ก็พอล่ะ สมัยนั้นมีเกมส์ที่ผมหยอดกระปุกซื้อมีแค่ starcraft และ half-life เหมือนกับว่ามันถูกนำมาจำหน่ายให้ร้านเกมส์ แต่ร้านเกมส์นำมันมาขายต่ออีกหน สมัยนั้นไม่มีหรอก key ที่เล่นได้แค่เครื่องเดียว เอาไปลงอีกเครื่องหรืออีกหลายๆเครื่องก็ได้ทั้งนั้นขอแค่ cd-key มันถูกต้องก็เท่านั้น
    หากจะขอเงินพ่อแม่เกรงว่าจะโดนว่าเอาซะมากกว่า ขนาดเล่นรถแดช ยังต้องยอมอดข้าวเลยกว่าจะแต่งได้เทพ แค่ซื้อลูกปืนมาใส่โรลเลอร์ก็เคลียดแล้ว และแต่งคันเดียวมันไม่เคยพอ ทั้งสวิทย์รถ ทั้งกันชนไก่ แม่เหล็กซูปเปอร์ เครืองมือเจาะคัสซีอีก ถ้าแม่รู้ว่าอดข้าวนะ โดนเก็บทิ้งหมดแน่

ส่วนเรื่องทำอย่างไรให้คนมาเล่นแท้เยอะ ผมว่าปล่อยไปตามกาลเวลานั้นล่ะ สมัยนี้เด็กรู้จักสตีมกันเยอะ เด็กบ้านมีเงินคอมเทพก็เล่นแท้กันเยอะ เติมเงินเกมส์ออนไลน์แพงกว่าเกมส์แท้ก็มี แต่ติดอย่างเดียวคือเด็กบางกลุ่มคอมในบ้านตัวเองค่อนข้างอ่อนเล่นเกมส์อะไรไม่ค่อยได้ แถมพ่อแม่ไม่ติดเน็ตให้ เงินจึงไปจมกับเกมส์ออนไลน์และค่าชั่วโมงร้านเน็ต หากเด็กได้คอมเทพในบ้าน มันก็มีสิทธิที่เงินจะไหลไปทางพวกเกมส์แท้มากขึ้น

ส่วนคำถามที่ว่าทำยังไงให้มาซื้อเกมส์แท้ ผมว่ามันแปลกๆนะคำถามนี้มันย้อนแย้งยังไงไม่รู้ ถ้าถามว่า อะไรเป็นแรงจูงใจหรือสาเหตุให้คุณมาซื้อเกมส์แท้ น่าจะตรงกว่า
    ถ้าถามถึงสาเหตุก็คือ หาเงินเองได้ละ กดซื้อเกมส์ เหมือนผู้หญิงซื้อเสื้อฝ้าอ่ะ ซื้อมาก่อนเด๋วค่อยเล่น ไม่ก็เกมส์เต็มหน้าจอแต่ดันรู้สึกว่าไม่มีเกมส์เล่น
    Last edited by devilblaze; 1 Oct 2015 at 22:04:13.

OverclockZone Member THEFOOL's Avatar

สั้นๆ ความพึงพอใจ

OverclockZone Member lords's Avatar

Quote Originally Posted by devilblaze View Post
    เรื่อง WarcraftIII ตอบเลย มันเล่นเถื่อนจนคนคิดว่ามันฟรี + เจ้าของลิขสิทธิ์ไม่ตามจับ + คนเล่น99% ใช้บริการร้านเน็ต ไม่ได้มาคิดหรอกว่าร้านมันใช้เกมส์แท้หรือไม่ แค่เล่นได้ก็เท่านั้น

เกมส์เถื่อนทำไมผมถึงจับ ตอนเด็ก ผมจับคอมเครื่องแรกคือ AMD K6-2 พอมีเน็ต 56k แล้ว ก็เล่นตามภาษาเด็ก หาไปเรื่อย ไม่รู้หรอก เกมส์แท้ เกมส์เถื่อน แค่พยายามหาวิธีที่มันเล่นได้ก็พอล่ะ สมัยนั้นมีเกมส์ที่ผมหยอดกระปุกซื้อมีแค่ starcraft และ half-life เหมือนกับว่ามันถูกนำมาจำหน่ายให้ร้านเกมส์ แต่ร้านเกมส์นำมันมาขายต่ออีกหน สมัยนั้นไม่มีหรอก key ที่เล่นได้แค่เครื่องเดียว เอาไปลงอีกเครื่องหรืออีกหลายๆเครื่องก็ได้ทั้งนั้นขอแค่ cd-key มันถูกต้องก็เท่านั้น
    หากจะขอเงินพ่อแม่เกรงว่าจะโดนว่าเอาซะมากกว่า ขนาดเล่นรถแดช ยังต้องยอมอดข้าวเลยกว่าจะแต่งได้เทพ แค่ซื้อลูกปืนมาใส่โรลเลอร์ก็เคลียดแล้ว และแต่งคันเดียวมันไม่เคยพอ ทั้งสวิทย์รถ ทั้งกันชนไก่ แม่เหล็กซูปเปอร์ เครืองมือเจาะคัสซีอีก ถ้าแม่รู้ว่าอดข้าวนะ โดนเก็บทิ้งหมดแน่

ส่วนเรื่องทำอย่างไรให้คนมาเล่นแท้เยอะ ผมว่าปล่อยไปตามกาลเวลานั้นล่ะ สมัยนี้เด็กรู้จักสตีมกันเยอะ เด็กบ้านมีเงินคอมเทพก็เล่นแท้กันเยอะ เติมเงินเกมส์ออนไลน์แพงกว่าเกมส์แท้ก็มี แต่ติดอย่างเดียวคือเด็กบางกลุ่มคอมในบ้านตัวเองค่อนข้างอ่อนเล่นเกมส์อะไรไม่ค่อยได้ แถมพ่อแม่ไม่ติดเน็ตให้ เงินจึงไปจมกับเกมส์ออนไลน์และค่าชั่วโมงร้านเน็ต หากเด็กได้คอมเทพในบ้าน มันก็มีสิทธิที่เงินจะไหลไปทางพวกเกมส์แท้มากขึ้น

ส่วนคำถามที่ว่าทำยังไงให้มาซื้อเกมส์แท้ ผมว่ามันแปลกๆนะคำถามนี้มันย้อนแย้งยังไงไม่รู้ ถ้าถามว่า อะไรเป็นแรงจูงใจหรือสาเหตุให้คุณมาซื้อเกมส์แท้ น่าจะตรงกว่า
    ถ้าถามถึงสาเหตุก็คือ หาเงินเองได้ละ กดซื้อเกมส์ เหมือนผู้หญิงซื้อเสื้อฝ้าอ่ะ ซื้อมาก่อนเด๋วค่อยเล่น ไม่ก็เกมส์เต็มหน้าจอแต่ดันรู้สึกว่าไม่มีเกมส์เล่น
    อืมเดียวถามให้คับ
    Last edited by lords; 1 Oct 2015 at 23:49:21.

Quote Originally Posted by THEFOOL View Post
    จำได้ แต่ก่อน ไอ้เครื่อง ps นี่ละ แม่งต้องเอาเครื่องแท้ ไปหา chip เล่นแผ่นปลอม แผ่นโซนอื่นๆ
    ใครเกินทัน ps1 นี่เบญจเพศอัพ

OverclockZone Member bigtkman's Avatar

ผมว่าไม่เกี่ยวครับ เพราะ PC มันเถื่อนง่าย Console มันไปสายมืดยากข้อจำกัดเยอะ เสียค่าแปลงชิบบลาๆอีกตะหาก ถ้า Console สามารถโหลดมาลงเถื่อนเองได้ง่ายๆแบบ PC บางทีชอบเถื่อนอาจจะพอๆกันนะ

ผู้ผลิตส่วนใหญ่ช่วงนี้เลยยัดฟีเจอร์ออนไลมาเยอะๆเพื่อมาแก้นี้แหละ

ปล.PC มันอ้างพ่อแม่ได้เอามาทำงานบลาๆๆ Console มันเครื่องเกมตรงๆ ขอซื้อยาก 555

Quote Originally Posted by lords View Post
    ใครเกินทัน ps1 นี่เบญจเพศอัพ
    คนพูดนี่ อัฟชัวร์

OverclockZone Member Hangger's Avatar

เกมแท้เกมแรกที่ชื้อ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น CM 94/95 แรงจูงใจคือเคยไปห้องพี่ที่รู้จักกันเห็นเค้าเล่นไอ้เราก็ชอบฟุตบอลอยู่แล้วด้วยพอมีคอมของตัวเองก็ชื้อมาเล่นเลย ราคา 699 มั่ง ชอบเพราะเคยคิดอยากจะเล่นแนวคุมทีมฟุตบอลคล้ายๆแบบนี้แต่ไม่เคยคิดว่ามันจะมีให้เล่นจริงๆ ประมาณนั้นครับ

OverclockZone Member akkarin's Avatar

เมื่อก่อนไม่มีเงิน ค่าเกมส์แพงเทียบกับค่าข้าวจานนึง หาซื้อยาก
    สมัยนี้ถูกลงมาก หาซื้อง่ายขึ้น เริ่มทำงานมีเงิน อีกอย่างไม่ค่อยมีเวลาเล่น ซื้อเกมส์นึงเล่นได้หลายเดือน เลยไม่เสียดาย
    รอ steam ช่วงลดราคา เกมส์ถูกมากๆ แผ่น console ก็รอมือ 2 เอา ถ้าชอบจริงก็มือ 1

เรื่องที่จะทำให้คนมาเล่นแท้ ผมมองว่าสมัยนี้คนหันมาเล่นแท้กันมากขึ้นแล้วนะ นับว่าเป็นเรื่องดี
    ที่เหลือก็คงเป็นเด็กๆ ยังไม่มีรายได้ จะให้เล่นแท้ โดยเฉพาะ console คงยาก

ผมเล่นทั้ง PS4 และ PC (PS3 ก็เคยเล่น เพิ่งขายไป)

สมัยก่อน เด็ก ยอมอดข้าวกลางวันเก็บเงินวันละ 10 บาท+ เพื่อไปซื้อเกม

สมัยนี้ เกม copy 20 บาท แหกปากร้องจะเป็นจะตาย ต้องไปโหลดฟรี

เห็นมีคนโพสไว้ในเฟคบุค 555+ ยืมมาใช้หน่อย

OverclockZone Member daimon's Avatar

เกมแท้ผมเกมแรกโปรเกมอนครับ(Gameboy color) จริงๆเล่นมาก่อนห้านั้นแต่ไม่รู้มาก่อนว่าไอตลับที่เราเล่นมันของเถื่อน 555
    พึ่งมารู้ตอนได้ซื้อพร้อมเครื่องนี้และ คือราคาต่างกันมาก
    เหตุผลของผมที่จะซื้อเกมแท้
    -เงิน
    -ชอบ เช่น เกมGTA ชอบตั้งแต่ตอนได้เล่นบนเครื่อง PS2 ภาคแซนนี้และครับ
    -เล่นโหมดออนไลน์ได้ ถ้าไม่ได้ รอลด
    -เพื่อนชวนแบบเล่นกันหลายคนมันน่าจูงใจให้ซื้อมากกว่า

OverclockZone Member 111111's Avatar

เกมส์แรกๆ เลยก็ RA2 + Yuri Revenge และตามด้วย Battle Reamls และ Diablo II

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

มันคือความภาคภูมิใจเล็กๆ ที่ได้ถือครองสิ่งที่มาจากผู้ผลิตเกมส์นั้นโดยแท้ครับ

OverclockZone Member alanna's Avatar

ถ้าความยากง่ายในการเล่นเถื่อนสลับกันผมว่าคนเล่นเถื่อนกับแท้ก็จะสลับกันเหมือนกัน

OverclockZone Member GreenHerb's Avatar

เพราะคำว่า sale 95% ending soon in 1 hr

ส่วนเกมที่ไม่ sale ละผมคิดจะซื้อราคาเต็มไม่รอลดจริงๆก็พวกเกมกล่อง online ครับเช่น guild wars 2 ประมาณนี้

ส่วนเกมอื่นอยากเล่นแค่ไหนแต่ถ้า offline single player ก็มักรอ sale แล้วค่อยซื้อมาเล่นดีกว่า อิอิ

edit. ละการซื้อหนัง กับโหลดหนังฟรี นี่จะไม่มีผลกระทบมั่งเหรอครับ

OverclockZone Member 111111's Avatar

Quote Originally Posted by GreenHerb View Post
    เพราะคำว่า sale 95% ending soon in 1 hr

ส่วนเกมที่ไม่ sale ละผมคิดจะซื้อราคาเต็มไม่รอลดจริงๆก็พวกเกมกล่อง online ครับเช่น guild wars 2 ประมาณนี้

ส่วนเกมอื่นอยากเล่นแค่ไหนแต่ถ้า offline single player ก็มักรอ sale แล้วค่อยซื้อมาเล่นดีกว่า อิอิ

edit. ละการซื้อหนัง กับโหลดหนังฟรี นี่จะไม่มีผลกระทบมั่งเหรอครับ
    น๊าน เอามาถามจนได้

เดี๋ยวนี้ซื้อแท้หมดละครับ Steam ซื้อมาดอง จากนั้น SALE ทีหลังหักไปตามๆกัน

Halloween Sale กำลังจะมาถึงนะครับ

OverclockZone Member

ผมเล่น Console แต่ซื้อแผ่นมือ2 ขายแผ่นมือ2 แล้วก็ซื้อแผ่นมือ2 แบบนี้เจ้งไหม

OverclockZone Member

steam สิครับ ง่าย สะดวก อยากเล่นกดซ่ะ
    ปล. Tomb raiders ลดไปจัดเลย

Page 1 of 7 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks