overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23
    OverclockZone Member Teelit's Avatar

Cool สอบถามเรื่องการใช้กาวดินน้ำมันติดขาตั้งลำโพงครับ

ตอนนี้ผมเพิ่งได้ขาตั้งลำโพงมาใหม่ครับ มีคำถาม 2 ข้อ รบกวนถามเพื่อนๆ ครับ

(ลำโพง KEF X300A ส่วนขาตั้งวัสดุเป็นเหล็กสูง 6 นิ้ววางบนโต๊ะคอมครับ)

1. จำเป็นต้องใช้กาวดินน้ำมันปั้นเป็นก้อนเล็กๆ รองระหว่างลำโพงกับขาตั้งมั้ยครับ คือตอนนี้แค่วางบนขาตั้งเฉยๆ ก็แน่นดีแล้ว และคิดว่าไม่มีใครมาชนแน่ๆ ครับ (เพราะผมอยู่คนเดียว55) หรือถ้าติดกาวดินน้ำมันแล้วเสียงจะดีขึ้นครับ

2. ขาตั้งลำโพงน้ำหนักน่อยกว่าตัวลำโพงมีผลทางเสียงอะไรมั้ยครับ (ขาตั้งข้างละ 5 โล ลำโพงข้างละ 7.5 โลครับ) แต่ก็ดูแน่นหนาดีครับ ใส่สไปค์กับจานรอง โยกๆ ดูก็ไม่มีส่วนไหนขยับครับ
    Last edited by Teelit; 2 Oct 2015 at 10:15:20.

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

ติดดีกว่าครับ จุดประสงค์ของการวางขาตั้ง ก็เพื่อให้เกิดแรงสั่นสะเทือนของตัวลำโพงกับพื้นให้น้อยที่สุด ให้ลำโพงแสดงประสิทธิภาพสูงสุด โดยใช้สไปค์เป็นตัวผ่านแรงสั่นสะเทือนลงพื้น และจะได้มีแรงปฏิกริยากลับน้อย

ทั้งนี้ พื้นขาตั้งก็นับว่าเป็นพื้นเหมือนกัน เขาเลยเอากาวดินน้ำมันยึดไว้อีกชั้นนึง ให้เสมือนว่า ขาตั้งและลำโพง คืออุปกรณ์ชิ้นเดียวกัน เพราะขาตั้งจะรับแรงสั่นของลำโพงไปเต็มๆ

ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมากนัก ไม่ต้องติดก็ได้ครับ แต่ไหนๆมาขนาดนี้แล้ว ถ้าต้องการความเป็นที่สุด ติดไปเถอะครับ

ส่วนน้ำหนักขาตั้งผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่เขาใส่ทรายเพื่อเพิ่มน้ำหนักกัน เพราะต้องการให้ขาตั้งมีความมั่นคง และช่วยสลายแรงสั่นสะเทือนลงได้ และมีผลทำให้เสียงเบสแน่นขึ้น

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอมูลของผมก็คงจะไม่ถูกต้อง 100% นัก เพราะผมก็ลักจำเขามาเหมือนกัน ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยครับ
    Last edited by animeangel; 2 Oct 2015 at 14:17:07.

OverclockZone Member chokchai4's Avatar

ลองไปดูที่ HOMEPRO ครับ มีหลากหลาย ครับ ผมใช้เป็น ปุ่มพลาสติก ใส ครับ มันจะบอกว่า รับแรงสะเทือน ครับ

OverclockZone Member Teelit's Avatar

Quote Originally Posted by animeangel View Post
    ติดดีกว่าครับ จุดประสงค์ของการวางขาตั้ง ก็เพื่อให้เกิดแรงสั่นสะเทือนของตัวลำโพงกับพื้นให้น้อยที่สุด ให้ลำโพงแสดงประสิทธิภาพสูงสุด โดยใช้สไปค์เป็นตัวผ่านแรงสั่นสะเทือนลงพื้น และจะได้มีแรงปฏิกริยากลับน้อย

ทั้งนี้ พื้นขาตั้งก็นับว่าเป็นพื้นเหมือนกัน เขาเลยเอากาวดินน้ำมันยึดไว้อีกชั้นนึง ให้เสมือนว่า ขาตั้งและลำโพง คืออุปกรณ์ชิ้นเดียวกัน เพราะขาตั้งจะรับแรงสั่นของลำโพงไปเต็มๆ

ถ้าไม่ซีเรียสอะไรมากนัก ไม่ต้องติดก็ได้ครับ แต่ไหนๆมาขนาดนี้แล้ว ถ้าต้องการความเป็นที่สุด ติดไปเถอะครับ

ส่วนน้ำหนักขาตั้งผมไม่มีความรู้ครับ แต่ที่เขาใส่ทรายเพื่อเพิ่มน้ำหนักกัน เพราะต้องการให้ขาตั้งมีความมั่นคง และช่วยสลายแรงสั่นสะเทือนลงได้ และมีผลทำให้เสียงเบสแน่นขึ้น

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขอมูลของผมก็คงจะไม่ถูกต้อง 100% นัก เพราะผมก็ลักจำเขามาเหมือนกัน ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยครับ
    ท่าน animeangel ว่ามาอย่างนี้คงต้องลองติดแล้วล่ะครับ55 จริงๆ ก็ซื้อกาวดินน้ำมันรอไว้แล้วด้วย ลองดูซะหน่อยจะเป็นไร

Quote Originally Posted by chokchai4 View Post
    ลองไปดูที่ HOMEPRO ครับ มีหลากหลาย ครับ ผมใช้เป็น ปุ่มพลาสติก ใส ครับ มันจะบอกว่า รับแรงสะเทือน ครับ
    อันนี้ก็น่าลองครับ กับกาวดินน้ำมันไม่รู้อันไหนดีกว่ากัน

OverclockZone Member osxp's Avatar

เมื่อก่อนก็เคยใช้กาวดินน้ำมันครับ

แรกๆ ก็ยังเป็นก้อน พอติดทิ้งไว้นานๆ มันจะแบนไปเลย ยกลำโพงออกยากหน่อย ต้องระวังเวลาแกะ

เดี๋ยวนี้ใช้ยางกลมๆ แปะ 4มุมที่ขาตั้งแทน หาซื้อที่แผนกเครื่องมือ Big C ไม่เกิน 20 บาทครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ผมเข้าใจว่าดินน้ำมันเอาใว้เพื่อสลายแรงสะท้อน ระหว่างฐานลำโพงและฐานตั้ง รวมทั้งดึงไม่ให้ลำโพงเดินไปใหน

แต่มันอาจจะมีอะไรที่นอกเหนือจากนั้นก็ใด้ เหมือนจะเคยเห็นดินน้ำมันเกรดไฮโซ ราคาไม่ธรรมดา ==

มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

ผมใช้แบบนี้อยู่ครับตอนใช้วางหิ้งกับขาตั้ง ... เหนียวแน่นหนึบมาก 5555+ .. ที่จัดมาเป็นแบบนี้ไหมครับท่าน

พูดถึงถ้ายังไม่ได้ซื้อมาเอาที่ผมมีเหลือๆไปใช้ก็ได้นะครับ ตอนนี้ใช้ตั้งพื้นเลยไม่ได้ใช้แล้ว ใช้นิดเดียวเองครับ เหลือบานเลย -*-

OverclockZone Member maxzaba's Avatar

เห็นท่าน osxp ยกลำโพงออกยาก มันมีวิธีการครับ

สำหรับขาตั้งแบบตั้งพื้น ให้ใช้เท้าเหยียบขาตั้งไว้ จับลำโพงให้มั่น แล้วบิดครับ เท่านี้ก็สามารถหลุดออกได้ง่ายกว่าการดึงตรงๆเยอะเลยครับ

ส่วนขาแบบอื่นๆก็ยึดขาให้ดีแล้วบิดเหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by osxp View Post
    เมื่อก่อนก็เคยใช้กาวดินน้ำมันครับ

แรกๆ ก็ยังเป็นก้อน พอติดทิ้งไว้นานๆ มันจะแบนไปเลย ยกลำโพงออกยากหน่อย ต้องระวังเวลาแกะ

เดี๋ยวนี้ใช้ยางกลมๆ แปะ 4มุมที่ขาตั้งแทน หาซื้อที่แผนกเครื่องมือ Big C ไม่เกิน 20 บาทครับ

เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ เดี๋ยวคราวหน้าผ่าน BigC คงต้องซื้อมาเก็บไว้ ฮ่าๆ

Quote Originally Posted by osk115 View Post
    ผมใช้แบบนี้อยู่ครับตอนใช้วางหิ้งกับขาตั้ง ... เหนียวแน่นหนึบมาก 5555+ .. ที่จัดมาเป็นแบบนี้ไหมครับท่าน

พูดถึงถ้ายังไม่ได้ซื้อมาเอาที่ผมมีเหลือๆไปใช้ก็ได้นะครับ ตอนนี้ใช้ตั้งพื้นเลยไม่ได้ใช้แล้ว ใช้นิดเดียวเองครับ เหลือบานเลย -*-

ขอบคุณท่าน osk115 ครับ ของผมเป็นยี่ห้อ Uhu ตอนนี้ติดไปเรียบร้อยแล้วครับ คงไม่ขยับแล้ว (ขี้เกียจ55)

ว่าแต่ท่านซื้อขาตั้ง Diatone ไปรึยังครับ?

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ผมเข้าใจว่าดินน้ำมันเอาใว้เพื่อสลายแรงสะท้อน ระหว่างฐานลำโพงและฐานตั้ง รวมทั้งดึงไม่ให้ลำโพงเดินไปใหน

แต่มันอาจจะมีอะไรที่นอกเหนือจากนั้นก็ใด้ เหมือนจะเคยเห็นดินน้ำมันเกรดไฮโซ ราคาไม่ธรรมดา ==
    หลังจากติดแล้วรู้สึกลำโพงมันสัมผัสกับขาตั้งได้แน่นขึ้นครับ (ผมปั้นเป็นก้อนเท่าเม็ดถั่วเขียวติดที่ขาตั้งทั้ง 4 มุม)

เท่าที่สังเกตก็เบสเพิ่มขึ้นเห็นๆ เลย ลำโพงใครไม่ค่อยมีเบสนี่ผมว่าเพิ่มขาตั้ง+กาวดินน้ำมันนี่ช่วยได้ระดับหนึ่งเลยครับ

ตอนนี้มีเป้าหมายต่อไปไว้แล้วคือ Clef audio PurePower4 อยากรู้ว่ากรอง noise แล้วเสียงจะสะอาดขึ้นมั้ย อิๆ

OverclockZone Member osxp's Avatar

Quote Originally Posted by maxzaba View Post
    เห็นท่าน osxp ยกลำโพงออกยาก มันมีวิธีการครับ

สำหรับขาตั้งแบบตั้งพื้น ให้ใช้เท้าเหยียบขาตั้งไว้ จับลำโพงให้มั่น แล้วบิดครับ เท่านี้ก็สามารถหลุดออกได้ง่ายกว่าการดึงตรงๆเยอะเลยครับ

ส่วนขาแบบอื่นๆก็ยึดขาให้ดีแล้วบิดเหมือนกันครับ

เตือนให้ระวังเฉยๆ ครับ

มันก็คล้ายกับถอดซิงค์ CPU ของ AMD นั่นแหละ ถ้าออกแรงดึงอย่างเดียว ก็หลุดมาทั้ง CPU

ลำโพงมือสองที่ผมได้มา ด้านใต้จะมีรอยบวมเป็นวงๆ นิดหน่อย เพราะเจ้าของเก่าคงเคยแปะกาวไว้ แล้วตอนยกออก คงจะหนักมือไปหน่อย

samart50's Avatar
    อ.เมืองฯ จ.นครสวรรค์

Quote Originally Posted by osxp View Post

แนะนำแบบนี้ครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ยางรองแบบท่าน osxp ผมวนหาจนปวดขา ไม่มี

Big C สตูล

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

บิดเอานะครับ ไม่บิดเดี๋ยวลายไม้ติดออกมาด้วย

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ยางรองแบบท่าน osxp ผมวนหาจนปวดขา ไม่มี

Big C สตูล
    วันก่อนไป big C ก็ไม่เห็นแล้วเหมือนกันครับ

ที่อมรก็มี แต่เป็นอีกแบบ จะใสๆ และหนากว่า

nspro1825's Avatar

โห กำลังหาข้อมูลพอดีเลยครับ รบกวนถามต่อหน่อย ไอกาวดินน้ำมันแบบที่พวกท่านใช้กันนี่ มันเหนียวแน่นมากมั้ยครับ พอดีผมจะเอามาใช้ติดตัวลำโพงกับกำแพงน่ะครับ เป็นลำโพงตัวเล็กครับ เท่ากำปั้นเอง ไม่น่าหนักมาก มันจะเอาอยู่มั้ยครับ ผมกลัวมันหล่น หรือท่านใดมีคำแนะนำมั้ยครับ พอดีไม่อยากตั้งพื้น เพราะมีคนชอบมาซนเยอะครับ ใจจริงอยากจะติดไว้บนเพดานเลย ฮ่าาาๆๆ

Quote Originally Posted by nspro1825 View Post
    โห กำลังหาข้อมูลพอดีเลยครับ รบกวนถามต่อหน่อย ไอกาวดินน้ำมันแบบที่พวกท่านใช้กันนี่ มันเหนียวแน่นมากมั้ยครับ พอดีผมจะเอามาใช้ติดตัวลำโพงกับกำแพงน่ะครับ เป็นลำโพงตัวเล็กครับ เท่ากำปั้นเอง ไม่น่าหนักมาก มันจะเอาอยู่มั้ยครับ ผมกลัวมันหล่น หรือท่านใดมีคำแนะนำมั้ยครับ พอดีไม่อยากตั้งพื้น เพราะมีคนชอบมาซนเยอะครับ ใจจริงอยากจะติดไว้บนเพดานเลย ฮ่าาาๆๆ
    ยอมเจาะผนังข้างละรูเถอะครับ

กาวมันมีโอกาสหลุดได้

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

หลุดแน่นอนครับ กาวมันเหนียวเฉพาะแรงดึงตรงๆ แต่ถ้าใช้วิธีแงะ (งัดทีละข้าง) มันก็หลุดง่ายๆครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks