overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Default ขอปรึกษาการซื้ออุปกรณ์ทำ Repeater ทวนสัญญาณหน่อยครับ

คือบ้านผม***งจากตัวปล่อยสัญญาณ wifi ประมาณ 300 เมตร ซึ่งตัวส่งตัวนี้เป็นยี่ห้อ Engenius ครับ ส่งแรงพอควรเลยล่ะ
    ทีนี้มันมีปัญหาก็คือ เมื่อก่อนผมใช้ notebook ในการรับสัญญาณ ปรากฎว่ามันต้องเดินออกไปจากบ้านประมาณ 5-10 เมตรถึงจะต่อ wifi ได้ โดยสัญญาณที่ได้จะ 1 ขีดครับ ซึ่งมันก็ยังหลุดๆอยู่บ้าง

ทีนี้ผมเลยลองเอาตัว USB WIFI จากที่ทำงานมาลองใช้กับ notebook ดู โดยผมใช้เจ้า tl wn8200nd 2 เสา ซึ่งค่อนข้างเก่าครับ
    ผมลองใช้รับสัญญาณในบ้าน ปรากฎว่าถ้าเปิดหน้าต่างแล้ววางเสาออกไปนอกหน้าต่าง มันจะเห็น wifi 1-2 ขีดครับ และสามารถเชื่อมต่อได้ด้วย

ผมเลยอยากจะซื้อ Repeater ซึ่งไปหาตามร้านต่างๆมันไม่มีขายละครับ เค้าบอกว่าเป็น Access point ใช้แทนได้มั้ย ผมก็ดูตามกล่อง
    มันสามารถทำ Mod Repeater ได้

ปัญหาของผมก็คือ ผมไม่รู้ว่าเจ้า Accespoint เนี่ยมันจะรับสัญญาณได้ไกลแค่ไหน ผมตั้งใจจะทำ Access point รับสัญญาณจากตัวส่ง
    แล้วให้ Accesspoint เนี่ย ปล่อยสัญญาณ Wifi ต่อให้สัญญาณมันแรงขึ้นและไม่หลุดหน่ะครับ

ผมควรจะซื้อตัวไหนดีในงบประมาณไม่เกิน 3,000 บาทครับ

OverclockZone Member

กรุฌาหาอ่านข้อมูลดี ผมพลาดที่ต้อง พยายามหาอ่านแต่วิธีทำ และตัวไหนทำได้บ้าง เลยรีบซื้อมาทำ Repeater ปรากฏว่า ความเร็วลดไปครึ่ง เลยไปหาอ่านต่อว่าทำไมความเร็วมันเหลือครึ่งหนึ่ง ปรากฏหลายท่าน โพลท ว่าเป็นจริง
    ถ้ากลัวความเร็วตก ผมว่า ซื้อเจ้า Access Point ที่เสามันยาวๆๆ สงได้ไกลๆๆ ความเร็วไม่ตก ผมคิดว่าน่าจะดี
    แต่ก็แล้วแต่ท่านนะ

OverclockZone Member momoari's Avatar

ตัวปล่อยต้นทางเป็นของท่านหรือเปล่า

Quote Originally Posted by momoari View Post
    ตัวปล่อยต้นทางเป็นของท่านหรือเปล่า
    เป็นของคนรู้จักกันครับ
    ก่อนหน้านี้เคยจะแชร์ค่าเน็ตกัน
    แต่ผมใช้เน็ตไม่ได้ เนื่องจากมันไกลไป เค้าเลยไม่คิดตังค์ผม
    ตอนนี้พอทดลองด้วย USB WIFI แล้วมันเห็นสัญญาณดีขึ้น
    เลยอยากจะทำ Repeater อะครับ ถ้าได้ก็จะแชร์ค่าเน็ตกัน

ปล.ผมทำงานกลับบ้านอาทิตยละครั้ง แต่จะเอาไว้ให้แม่ต่อ wifi กับทีวีอะครับ ไว้ฟังเพลง youtube

อ้อ ก่อนหน้านี้ผมเคยใช้ Hotspot อะครับ เป็นของคนในหมู่บ้านนี่แหละ จ่ายรายเดือน แล้วทีนี้เน็ตมันก็ไม่ค่อยคุ้มตรงที่เสาตัวส่งมันชอบพังครับแต่ก็ทนๆใช้ ทีนี้ใช้ไปใช้มา ตัวเสารับสัญญาณของผมก็พังซะงั้น หลังจากนั้นก็มีเน็ต CAT เข้ามาในหมู่บ้าน แต่มันมาไม่ถึงบ้านผมอะ เพราะถนนทางเข้าบ้านผมมันดันไปอยู่อีกฝั่งนึงของถนนใหญ่ CAT บอกว่าเค้าต้องเดินสายตามเสาไฟฟ้า แต่บ้านผมอะ มันต้องอ้อมไปทางถนนสายรอง มันไกล ถ้าจะติดตั้งได้ต้องเสียค่าสายอีกหลายบาทเลย
    บ้านผมกับบ้านเพื่อนบ้าน มันอยู่***งกันประมาณ 300 เมตรได้ละมั้ง ซึ่งบ้านเค้าอะทางเข้าจะติดถนนใหญ่ พูดง่ายๆคือบ้านผมกับบ้านเค้าอะหันหลังเข้าหากันอะ บ้านเค้าอยู่ติดถนนสายหลัก แต่บ้านผมติดถนนสายรอง ซึ่งถนนสายหลักกับสายรองมันเชื่อมต่อกันก็จริง แต่มันจะต้องอ้อมไปอีกไกลกว่าจะถึงทางแยกเข้ามาทางถนนบ้านผม เอ่อ งงเปล่าเนี่ย 555
    Last edited by gsuhplyf; 2 Oct 2015 at 23:16:02.

ซื้อloco m2มาใช้ ราคาสองพัน จบนะ
    หรือเอาแรงหน่อยก็m2 ซื้้อจากiherewifiดู ราคาถูกดี

ถ้าจะเอาถูกๆก็ ubnt จีน ลองค้นหาดู ราคาไม่แพง พันต้นๆ

Quote Originally Posted by nookjang View Post
    ซื้อloco m2มาใช้ ราคาสองพัน จบนะ
    หรือเอาแรงหน่อยก็m2 ซื้้อจากiherewifiดู ราคาถูกดี
    2,000 นี่ผมไหวนะ ถ้ามันแรงขึ้นก็โอเคครับ ^_^ คือเจ้าตัวนี้คล้ายๆ UBNT ตัวที่ผมใช้อยู่ก่อนหน้านี้อะ

http://www.wificool.com/PD357619-%E0...%E0%B8%A1.html

คือเมื่อก่อนใช้ตัวนี้เหมือนกันแต่พังไปล่ะ -_- เคยรับสัญญาณได้ 70-80 dbm อะครับ ถ้าเอามาใช้แบบไม่ต้องต่อเสา ก็โอเคใช่มั้ยครับ เพราะปกติอิแค่ USB WIFI มันยังเห็นสัญญาณ 1 ขีดอะ

อีกอย่าง ตอนช่างมาทำ เค้าทำเป็นรับ wifi แล้วแปลงเป็นสาย LAN เข้ามาในบ้านอะครับ ตัวนี้สามารถรับ wifi แล้วก็ทวนสัญญาณปล่อยเป็น wifi ให้มันแรงขึ้นได้มั้ยครับ

วันนี้ไปเดินห้าง เจอ Accesspoint ของ D-Link กับ Tenda นี่แหละ แต่ผมไม่รู้ว่ามันโอเคเรื่องระยะเปล่า เลยไม่ซื้อดีกว่า มาหาข้อมูลในเน็ตก่อน
    Last edited by gsuhplyf; 3 Oct 2015 at 00:33:22.

OverclockZone Member momoari's Avatar

เป็นผม ถ้า CAT บอกแบบนั้นผมยอมเสียค่าสาย หมื่นสองหมื่นก็ยอม ระยะยาวมันคุ้ม

คุณต้องใช้ทั้งสองฝั่ง ผมว่าฝั่งบ้านที่ติดเน็ตส่งมาไม่แรง ใช้loco m2 ยิงเข้าหากันสองฝั่ง แค่300เมตรยังไงก็ใช้ได้ ผมรับประกัน
    Last edited by nookjang; 3 Oct 2015 at 07:26:16.

ขอบคุณทุกความเห็นครับผมเดี๋ยวจะลองดูครับ

OverclockZone Member ซาตาล's Avatar

งบ 3000 ตัวนี้ครับน่าจะจบ AirGridM2HP 11x14" 16dBi ถ้าใช้ของจีน ผมลองมาหมดแล้ว ใด้ 60-70 % ของของแท้ครับแต่ถูกกว่า

Heaykwang Resort

1. ตัวส่ง อยู่ในบ้านหรือป่าว ถ้าไม่ลองขยับ ให้ติดนอกบ้าน ด้านทางบ้านคุณ (อาจจะไม่เสียเงินซื้อใหม่ถ้าได้)
    2. ผมมองว่าแค่ ที่บ้านส่ง ติด Tenda309R ไว้นอกบ้านด้านคุณพอ เพราะของเดิมคุณบอกแค่เดิน 5-10เมตรก็พบสัญญาณ

OverclockZone Member torloma's Avatar

Linksys Wrt54gl มือสอง 550-850 สุดคุ้ม อึด ถึก ทน

Bookmarks

Bookmarks