overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member

Default ถ้าแบบนี้ CPU เสียใช่ป่าว

เพิ่งประกอบคอมเสด แค่เปิดเครื่องไว้เฉยๆ

สักพักก็ดับ

i5 4460 + asrock h97 pro4
    Last edited by hacked8; 2 Oct 2015 at 20:41:22.

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

ถามนิดว่า cpu ที่ซื้อมาเป็น box fan next หรือ ingram/synnex หรือ box แบบไหนครับ ?

ปัญหาที่เป็นได้
    - ใส่ cpu ไม่สนิท
    - ใส่ซิ้งค์ไม่สนิท
    - ไม่ได้ใส่ซิลิโคน
    - cpu pin หัก/งอบางขา

* ย้ายช่องเสียบพัดลมไปที่ CPU Fan 1 ด้วยนะครับ
    Last edited by kaikimao; 2 Oct 2015 at 20:51:19.

ตัวนี้อะครับ ผมไม่ได้ใส่ซิ้งอะคับ แค่เปิดลงวินโด้ยังไม่เสดเลยครับ ดับเองตลอด
    คือมันปกติหรอคับ เพิ่งประกอบเส็จ

OverclockZone Member gm_ant's Avatar

Quote Originally Posted by hacked8 View Post

ตัวนี้อะครับ ผมไม่ได้ใส่ซิ้งอะคับ แค่เปิดลงวินโด้ยังไม่เสดเลยครับ ดับเองตลอด
    คือมันปกติหรอคับ เพิ่งประกอบเส็จ
    CPU มันร้อนเกินเลยดับไปเองเพราไม่ได้ใส่ซิงค์ ปกติต้องใส่ซิ้งค์ซิครับ

Sent from my GT-I9300 using OCZ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by hacked8 View Post
    ผมไม่ได้ใส่ซิ้งอะคับ แค่เปิดลงวินโด้ยังไม่เสดเลยครับ ดับเองตลอด
    ไม่ได้ใส่ซิ้งค์+พัดลมตัวนี้ลงในบอร์ดด้วยเหรอครับ?

รูปตัวอย่าง

ถ้าใช่อย่างที่ผมคิดจริงๆ อยากให้ท่านลองดูฝาปิด socket ตอนจะใส่ cpu เค้ามีคำเตือนไว้อยู่นะครับ ว่าต้องใส่ sink+พัดลมด้วย

เพราะ cpu > 1 GHz ขึ้นไป มันจำเป็นอย่างมากที่จะต้องมีชุดระบายความร้อนด้วย (ไม่ใส่ก็รอวันพังอย่างเดียวล่ะครับ...)

ผมก็นึกว่า cpu เสีย นึกว่าไม่ต้องใส่ซิ้งก็ได้ ใจคอไม่ดีหมด เดี๋ยวพรุ่้งนี้ประกอบใหม่ ขอบคุณท่านมากครับ

ผมก็นึกว่า cpu เสีย นึกว่าไม่ต้องใส่ซิ้งก็ได้ ใจคอไม่ดีหมด เดี๋ยวพรุ่้งนี้ประกอบใหม่ ขอบคุณท่านมากครับ
    นี่คือเรื่องจริงใช่ไหม ที่ท่านใส่ cpu เปิดใช้แบบไม่ใส่ซิ้งค์จริงๆ

* ดีนะ ที่ cpu รุ่นใหม่ๆ มันมี protection คือมันจะตัดก่อนมันจะไหม้

ถ้าเป็นรุ่นเก่าๆ จะเป็นแบบนี้ (สั่งลาได้อย่างเดียว หมดสิทธิ์เคลม)
    V

OverclockZone Member ZudriT's Avatar

เข้ามาฮา
    ตอนแรกเห็นปัญหาก็ตกใจ ที่ไหนได้ ไม่ได้ติดซิงค์
    เป็นสมาชิกใหม่ก็โอเคครับ ยังดีรีบมาถามก่อนจะเกิดความเสียหาย
    ไม่มี CPU รุ่นไหนในโลกตอนนี้ที่เปิดใช้งานได้โดยไม่ติดซิงค์นะครับ เข้าใจซะใหม่ด้วย

น้ำตาจะไหล ของดีๆใหม่ๆเกือบพัง ผมยังด้อยประสบการขอบคุณท่านมาก เป็นครั้งแรกที่ประกอบคอม นึกว่าเปิดเฉยๆไม่ได้ใช้งานจะไม่เป็นไรเกือบไปแล้ว คือมันร้อนเร็วๆมาก ไฟเข้าปุ๊บร้อนปัีบ

Quote Originally Posted by ZudriT View Post
    เข้ามาฮา
    ตอนแรกเห็นปัญหาก็ตกใจ ที่ไหนได้ ไม่ได้ติดซิงค์
    เป็นสมาชิกใหม่ก็โอเคครับ ยังดีรีบมาถามก่อนจะเกิดความเสียหาย
    ไม่มี CPU รุ่นไหนในโลกตอนนี้ที่เปิดใช้งานได้โดยไม่ติดซิงค์นะครับ เข้าใจซะใหม่ด้วย
    มีนะครับ หลายตัวด้วย

ยกตัวอย่าง
    https://en.wikipedia.org/wiki/Raspberry_Pi

* ตัวนี้เรียกมันว่าเป็น computer ได้นะครับ เพราะมันลง os และทำงานได้เหมือน pc บ้าน (แต่มันไม่ใช่ x86 cpu เลยลง windows ไม่ได้)

* แต่เนื่องจากความเร็วมันแค่ (pi1)700 MHz /(pi2) 900 MHz จึงไม่ต้องใส่ซิ้งค์ก็ได้ (ตามที่บอกไว้ข้างบน - cpu ที่ clock > 1GHz ควรมีซิ้งค์ใส่เพิ่ม)

// เพิ่มเติม

CPU x86 ที่ความเร็ว > 1GHz บางรุ่น ก็ไม่มีซิ้งค์+พัดลมก็ได้

ยกตัวอย่าง asus netbook (ตัวนี้ผมใช้อยู่-รูปจิ๊กมาจากเน็ต)

* อันนี้เป็น mainboard ของ asus netbook ที่ใช้ cpu N2600 1.6 GHz นะครับ
    * ที่เคสของเครื่องจะมีแผ่นคล้ายๆ อลูมิเนียม ช่วยระบายความร้อน (ลองเปิดเทสแบบไม่ใส่เคส ก็ไม่ร้อนมากนะครับ)
    * ในเครื่องจึงไม่มีพัดลมซักตัวเลยครับ
    Last edited by kaikimao; 2 Oct 2015 at 21:38:11.

ที่จริงตอนแรกกะจะไม่ใส่ไว้รอซื้อ COOLER MASTER Hyper 212 EVO โครตบ้าเลยผม อายจริงๆๆ
    ผมละก็จัดสายซะะสวยที่ไหนได้ตกม้าตายซะงั้น 5555+

ดีนะไม่ได้ไปโพสรูปในห้องจัดสเปก ไม่งั้น อายๆๆๆๆๆๆ
    Last edited by hacked8; 2 Oct 2015 at 21:36:12.

OverclockZone Member good11's Avatar
    Zombie lake 14++++++++++++++++++

ที่จริงตอนแรกกะจะไม่ใส่ไว้รอซื้อ COOLER MASTER Hyper 212 EVO โครตบ้าเลยผม อายจริงๆๆ
    ผมละก็จัดสายซะะสวยที่ไหนได้ตกม้าตายซะงั้น 5555+

ดีนะไม่ได้ไปโพสรูปในห้องจัดสเปก ไม่งั้น อายๆๆๆๆๆๆ
    แบบนี้แหละดีแล้ว โล่งสบาย อากาศถ่ายเถ

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

OverclockZone Member Botvinnik's Avatar
    Performance without issue fanboy

ผมก็เคยลอง i7-3770K ผ่ากระดองอัดปรอทแล้ว ตั้ง VCore ไว้ 1.1V ไม่ใส่ซิงค์ เปิดเครื่องมาดูในไบออส 50 องศาต้นๆ เข้าวินโดวส์ไปอุณหภูมิขึ้นอย่างเร็ว 60-70 เลยรีบปิดก่อนจะ

OverclockZone Member daimon's Avatar

เคส zalman z11 หรอครับ สวยดี
    ปล จัดสายได้สวยมากครับ

OverclockZone Member champ_hut's Avatar

คู่มืออ่านบ้างเด้อ

OverclockZone Member Shining's Avatar

-*-

OverclockZone Member ZudriT's Avatar

Quote Originally Posted by kaikimao View Post
    มีนะครับ หลายตัวด้วย

ยกตัวอย่าง
    https://en.wikipedia.org/wiki/Raspberry_Pi

* ตัวนี้เรียกมันว่าเป็น computer ได้นะครับ เพราะมันลง os และทำงานได้เหมือน pc บ้าน (แต่มันไม่ใช่ x86 cpu เลยลง windows ไม่ได้)

* แต่เนื่องจากความเร็วมันแค่ (pi1)700 MHz /(pi2) 900 MHz จึงไม่ต้องใส่ซิ้งค์ก็ได้ (ตามที่บอกไว้ข้างบน - cpu ที่ clock > 1GHz ควรมีซิ้งค์ใส่เพิ่ม)

// เพิ่มเติม

CPU x86 ที่ความเร็ว > 1GHz บางรุ่น ก็ไม่มีซิ้งค์+พัดลมก็ได้

ยกตัวอย่าง asus netbook (ตัวนี้ผมใช้อยู่-รูปจิ๊กมาจากเน็ต)

* อันนี้เป็น mainboard ของ asus netbook ที่ใช้ cpu N2600 1.6 GHz นะครับ
    * ที่เคสของเครื่องจะมีแผ่นคล้ายๆ อลูมิเนียม ช่วยระบายความร้อน (ลองเปิดเทสแบบไม่ใส่เคส ก็ไม่ร้อนมากนะครับ)
    * ในเครื่องจึงไม่มีพัดลมซักตัวเลยครับ
    หุหุ โอเคครับ ขอบคุณท่าน kaikimao ที่เปิดโลกทัศน์เพิ่มให้ผม
    แต่ถ้าเป็น CPU PC คงไม่มีนะครับที่ไม่ติดซิงค์แล้วใช้งานได้ปกติ

OverclockZone Member gm_ant's Avatar

Quote Originally Posted by ZudriT View Post
    หุหุ โอเคครับ ขอบคุณท่าน kaikimao ที่เปิดโลกทัศน์เพิ่มให้ผม
    แต่ถ้าเป็น CPU PC คงไม่มีนะครับที่ไม่ติดซิงค์แล้วใช้งานได้ปกติ
    เดี๋ยวนี้ Core M ทำได้แล้วครับ แต่ต้องมีที่ระบายดีๆหน่อย ตัวที่ใช้แบบเห็นชัดเลยคือ Macbook ใหม่

Sent from my GT-I9300 using OCZ

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

เคยลองแล้วครับ ได้แค่ ไม่ถึง 2 นาที p3 อิ อิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks